Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Root Dell venue 7, 8 (tablet 3730, 3830)

x_chien
21/10/2014 6:26Phản hồi: 95
Root Dell venue 7, 8 (tablet 3730, 3830)
Mình seach gô gồ thì chả thấy ai nói năng đả động gì đến em Dell venue 7 (taplet) này cả, toàn thấy venue dòng điện thoại, mà dòng điện thoại thì từ cái thời công gô nào rồi.

Thế là mình tự seach, tự mò, tự chơi, tự xử luôn.
Nay post lên đây kinh nghiệm root, thành công cho con dell venue 7 của mình, 8 thì cũng làm tương tự luôn nhưng ta cứ nói về 7 đã, bản 8 nó khác chút xíu.

Dưới đây là tấm "trai lờ HD" dell venue 7 của em, đã root ngon lành cành đào! và kiểm tra bằng 2 soft, root checker va rootvalidator trên gô gồ play.
[​IMG] [​IMG]

Hê hê đầu tiên thì các bạn phải dùng win 7, win 8 mình chưa làm chưa biết, nhưng hình như có khác hơi khác, nếu các bạn không quan tâm thì cứ làm giống win 7 ra sao thì mình không bít nhé.

Các bạn download cái file ở dưới về, bỏ riêng ra một thư mục trống nào đó, rồi giải nén bằng 7z, nhớ sài 7z nhé ko lỗi ráng chịu.

File nó đây.
http://www.mediafire.com/download/p8qddfibtuzi28y/tools.7z

-Trong file đó mình đã add những gì cần thiết vô hết rồi, chỉ việc download về và sài thôi!

Công việc nó chỉ có thế giờ đến phần chính.

B1-Mở Dell venue 7 của các bạn lên.

-Vô setting-about, rồi ấn liên tục vô phần build number để trở thành developers
-Vô setting - developers options, tích vô phần usb debugging.

Quảng cáo

-Vô setting-Security tích vô phần unknown sources.
Xong, cắm cap kết nối với máy tính.
Phần trên các bạn có thể seach gô gồ để được hướng dẫn thêm bằng hình ảnh chi tiết.
Seach với từ khóa "huong dan kich hoat chuc nang lap trinh vien tren android", hoặc "huong dan kich hoat go loi usb tren android".
-Cắm cáp kết nói máy tính của bạn với dell nhớ đừng có lock màn hình nhé!

B2-Vô thư mục mà các bạn đã giải nén cái tool mà các bạn đã dow về lúc đầu..

-Mở file run-me trong thư mục đó bằng quyền admin, nhớ mở bằng quyền admin nhé, mở bằng quyền admin, bằng cách click chuột phải vào file run-me chọn "run as administractor".

-Nó hiện ra cái bảng đen đen như hình dưới thì các bạn cứ đánh chữ ACCEPT xong enter.

Quảng cáo

-Lại hiện ra tiếp cái bảng nữa như hình dưới, sau đó bấm phím 1 xong enter tiếp.

-Hện ra bảng như lày!

Thì các bạn cứ next đến khi nào hết phim thôi, đợi window nhận driver của máy tính bảng dell venue 7 xong, sẽ báo reset máy tinh của bạn, ấn vô reset đợi máy tính khởi động lại, vô My conputer thấy có thêm một ổ đĩa ghi portable dell venue 7 hay dell venue 7 hoặc tương tự vậy, miễn sao nó như hình dưới là ok.

-Mở thư mục chứa tool lên, chạy file run-me bằng quyền admin, đánh chữ ACCEPT rồi enter.
-Bấm phím 2 sau đó enter.

Hiện ra một cái bảng khác với thông tin của máy tính bảng của bạn.
Kiểu như Dellvenue7xxxxxxxx
Đánh A1 sau đó enter.

Chọn phím 1 nếu
phiên bản rom mà bạn đang sủ dung là 4.2.2 - 4.3
Chọn phím 2 nếu bạn đã upgrade lên phiên bản mới nhất là 4.4.2
Enter là xong

-Đợi khoảng 5 phút, ko rút cap hay di chuyển gì hết đợi máy nó tự động nạp root, khi nào máy tính bảng của các bạn khởi động lại lên hình dùng bình thường là ok.

Lưu ý là nó khởi động hơi lâu hơn tý, lần sau sẽ nhanh lại nên các bạn đừng nóng, pha xong cốc trà ngồi nhâm nhi là vừa.

Vậy là máy của các bợn đã có root rồi, muốn làm gì thì làm tiếp đi nhé.
Mà quên .
Châm ngôn bất hủ là **********có chơi có chịu, ăn chơi nào sợ mưa rơi.******

Mình sẽ không nghe, không biết, không thấy, không chịu trách nhiệm bất kì vấn đề nào xảy ra trong quá trình root với thiết bị của các bợn.
Thank và chúc thành công!

Mà quên có mod nào đi qua thì thêm dùm mình vài cái tag vô trang cho mọi người dễ kiếm, mình thêm nhưng ko dc toàn báo dùng tag có sẵn, mà có thấy cái tag nào có sẵn đâu!

Ai cần hướng dẫn up rom riếc gì thì nói nhé, tiện thể làm luôn.
Ở đây có phần nguyên lý căn bản rồi nè.
https://www.tinhte.vn/threads/up-rom-dell-venue-7-8-taplet-3730-3830.2380351/

Cái này là driver với tools root, up rom cho dell venue 8, cái driver thì cứ giải nén hết ra mà cài vô thôi, cái adb tools giải nén rồi bỏ riêng 1 thư mục dùng up rom, với root nhé.
Hướng dẫn chi tiết thì mình làm sau nhá, mà nó cũng giống ở trên thôi ko khác lắm đâu, ko dùng cách trên dc thì mới phải xuống dưới này!
http://www.mediafire.com/download/3kp14s7060sj1du/driver.7z
http://www.mediafire.com/download/xooaof3y1ji9wqq/adb tools.7z
95 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

x_chien
TÍCH CỰC
9 năm
Quên thêm cai là up rom mình cũng thử luôn rồi, nhưng khuyên các bạn là ko nên up rom cook hay mod vô làm gì để rom gốc sài là mượt nhất, mặc dù nó hơi khó chịu trong tùy chỉnh tý nhưng ba cái linh tinh đó sửa dc.

Rom gốc là rom của anh gô gồ dell nó chả thêm cái khỉ gì nên nhẹ lắm, y như rom cm lược bớt vậy, với lại với cấu hình của dell khoảng gấp đôi note 1, hơn note 2 khoang 1/3, thua note 3 khoang1/4, nhung hơn hẳn mấy con sapdragon 400, 4nhan nên chạy rất mượt mà.
Cac game nặng chạy ok cả, như alphat 8, modern combat...vvv
@x_chien máy dell venue 7 có gắn usb 3g qua cổng otg được không bạn? Muốn mua mà k có 3g nên lăn tăn quá.
x_chien
TÍCH CỰC
9 năm
@pham.kelvin Mình chưa thử, nhưng theo giới thiệu thì dòng máy dell này đều gắn dc hết bạn à!
Bạn có thể seach gô gô mấy bài review tiếng việt ấy, mình nhớ là có anh nào xài otg usb 3g cho cái máy này rồi.
Hoặc có thể seach review bằng tiếng anh cũng dc, có đoạn nói support otg usb 3g đó.
À mà trong máy có thiết lập tethering usb là có rồi đó, hơn nữa máy dell này có bán bản 3g đấy bạn, được cái thêm tiền thôi.

Lúc đầu mình cũng phân vân cái vụ 3g.

-Nhưng nghĩ đi nghĩ lại thì có mấy điểm bất tiện sau:

-Chả ai lại ốp cái máy tính to tổ bố lên mặt mà nghe cả, dùng cái note đã thấy dị lắm rồi, hơn nữa 3g đóng 70k/tháng 600mb tốc độ cao lướt web 2 3 ngày là hết sạch, về lại tốc độ rùa bò thì load nửa ngày cũng chả xong 1 trang web, thôi thì dùng điện thoại cho nó lành, cần thiết thì share wifi cho nó dùng chung luôn, vạn bất đắc dĩ mới chơi 3g thôi.

-Máy tính bảng thì bạn cũng ko thể nào dùng nó mà chơi ngoài đường được, với kích cỡ nhỏ nhất là 7inch thì bạn vẫn phải kiếm một nơi nào đó an toàn, yên tĩnh, ngồi xuống thì mới có thể dùng thoải mái được, vì đâu thể vừa chạy xe vừa bấm máy tính được, chưa nói cướp giựt, đơn giản là bạn có sài nó bằng 1 tay được không đã!

-Thêm một điểm nữa là bạn có đi nhiều đến nỗi cần 3g ko? nếu đi lại nhiều thì máy tính của bạn không thích hợp để xài bằng dt, còn nếu ngồi một chỗ như cơ quan, hay nhà, hoặc trường học thì wifi vẫn là lựa chọn số 1, có 3g hay không cũng chả khác gì nhiều, số tiền để mua phiên bản 3g đủ cho bạn mua 1 cái dt bình dân chạy android cắm 3g vô sài cũng được, hoặc sài cái usb 3g giải pháp tình thế.

không có 3g lợi thêm 1 điểm là tiết kiệm được pin đáng kể, nghe gọi đã có dt.

Nếu bạn ở vùng sâu, vùng xa không có wifi mới nên tính đến chuyện dùng 3g thường xuyên, còn ở tp lớn thì có thể dẹp cái 3g đi được rồi, chịu khó xin pass nhà hàng xóm hoặc kế bên nào đó, Kết luận là thêm 3g, lợi không bằng hại, gây lãng phí chứ chả được cái chi cả.

Thêm 3g thì bạn phải chi thêm 1 khoản khoảng 50-100 usd, hơn nữa trong cùng tầm giá thì con này mềm nhất rồi nếu là mua lại, còn mua mới thì con này cũng ngang với LG thôi, dẹp 3g tiết kiệ được khá nhiều chi phí.

Nếu đã có wifi mà vẫn muốn 3g, thì usb 3g là lựa chọn số một rồi, giá rẻ khoảng 250-300k quá hời, hơn nữa lấp đc cho rất nhiều máy.

Nếu sợ thì bạn cứ mua cái cable otg khoảng 15k 1 sợi, gắn thử cái usb vô là bít, ko dùng cho máy này thì cũng dùng cho máy khác thôi kk.
tuanvhh
ĐẠI BÀNG
9 năm
xin hỏi bác chủ là pin con dell 7" của bác xài được bao nhiêu tiếng (chỉ video youtube hoặc lướt web)
x_chien
TÍCH CỰC
9 năm
@tuanvhh Cái này thì mình chưa test nên ko nói chính xác dc bạn à.
Nhưng nếu pin ở mức 50-60% mình để sáng hết cỡ dùng xem phim hd wifi liên tục thì dc cỡ khoảng một bộ phim rưỡi tức là hơn 2 tiếng 1 chút,
Suy ra nếu để xem phim thì dc khoảng từ 2 đến 3,5 hoặc 4 bộ phim.
Ta cứ cho là 3,5 - 4 tiếng xem liên tục đi.

-Như vậy thì mình đã thấy rất hài lòng rồi, máy cấu hình mạnh mà thời lượng pin vậy cũng là chấp nhận dc.
-Có cách để bạn kéo dài thêm khoảng 1 tiếng thời lượng pin khi xem phim là dùng undervold set thông số về thấp nhất , tại vì máy cấu hình quá mạnh rồi, chỉ dùng xem phim ma cứ để nó kéo hết ga thì chỉ tổ tốn pin.

Để rảnh rỗi mình sạc đầy rồi tiến hành tét luôn cho các bác xem
tuanvhh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@x_chien Kể ra pin không tốt lắm nhỉ? bằng điện thoại. Bên asus có mấy con HD7, HD8, fonepad quảng cáo xem phim toàn 8 đến 9 giờ. Tủi cho con Dell của mềnh quá.
x_chien
TÍCH CỰC
9 năm
@tuanvhh Sặc vậy mà còn ko tốt nữa trời, bó tay bác rồi, quảng cáo là thời lượng thí nghiệm, ko phải là xem phim liên tục 7 8 tiếng đâu mà ham, quảng cáo 8 tiếng dùng, xem dc 4 tiếng đã là lậy trời lạy phật rồi , còn đây là thời lượng xem phim tối đa, hoạt động hết công suất đó bác, còn nếu bạn dùng bình thường thì nó có thua gì đâu.
-Hơn nữa xem 3 bộ phìm đủ cho bác mệt rã cả xác ra rồi ấy chứ.

Thêm nữa asus chất lượng màn hình kém lắm, bạn mình làm bên bảo hành fpt nó nói asus dùng 1 thời gian hay bị lỗi màn hình như liệt, kém nhạy, và khuyên mình đừng mua asus.
Nếu mua thì mua lenovo hoặc acer cho nó rẻ, dc cái acer thì hay bị lỗi về pin, pin nó làm hơi cùi, nhanh tèo lắm.

Mình mua con này có hơn 2 củ một chút nên mình thấy hài lòng với từng xu bỏ ra rồi, ko ước gì thêm.

Khi mua máy tính bảng bạn nên có một số tiêu chí nhất định như:
-Bạn hay dùng nó ở đâu? ngoài trời hay trong nhà? chỗ làm hay ở nhà?
-Hay dùng ban ngày hay ban đêm?
-Dùng để làm gì là thường xuyên, web, phim, game, hay lâu lâu lôi ra chọt chọt tý cất vô, hoặc mua thay thế laptop?
-Kinh phí bao nhiêu là chấp nhận được.
Và mua để dùng hay chạy theo bạn bè?

Khi lựa máy tính bảng bạn không thể đòi hỏi là nó phải có tất cả tính năng, cái này mạnh thì cái kia sẽ yếu một chút.

Ví dụ như cấu hình mạnh thì pin yếu, màn hình đẹp thì cấu hình yếu, pin trâu thì máy yếu..vvv
Nếu bạn muốn có tất cả trong một thì nên nhắm đến mấy dòng sản phẩm cao cấp tầm 11 củ trở lên thì mới có tất cả được, trong cùng tầm giá thì con này hơi yếu so với con khác về thời lượng pin khoảng 1 tiếng, nhưng cấu hình, hiệu năng, thương hiệu là vô địch.

Tiêu chí của mình thì đơn giản thôi máy đủ mạnh để game, web, giá vừa phải, bền, chứ ko nửa nạc nửa mỡ, đó là những lý do mình chọn dell một thương hiệu vô danh trong làng máy tính bảng chứ ko chọn samsung hay lg hoặc asus.
Thế nên mình quyết định chọn con này.
tuanvhh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nghe bác chủ nói cũng có lý, mềnh cũng mới mua thôi, đang test xem thế nào. Nói chung tầm 2 triệu không kiếm đâu ra em ram 2G, chip intel, màn HD.
Như bác chủ nói có lẽ đáng giá từng xu. Hehe
tuanvhh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Anh em tinhte ít người dùng con này quá nhỉ? hú hú bơi vào đây nào anh em ơi.
Huuduccc
ĐẠI BÀNG
9 năm
nghe sao người chê,người khen phân vân quá...mới vừa lụm 1 em 8 in giá 2t6 2nd,không biết vậy đúng giá không vậy mọi người
tuanvhh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đúng giá rồi đó.

Sent from my LG-LG-Optimus using Tinhte.vn mobile app
@tuanvhh mới mua cùng chỗ với bác lun đó. chỗ tăng bạt hổ ấy. con máy mình bữa update hệ thống j đó lên 4.4.2 sao tắt màn hình mà pin cũng tụt khủng khiếp. ae chỉ giúp cách hạ 4.4.2 xún 4.3 hay 4.2 j với.
x_chien
TÍCH CỰC
9 năm
@leedoan Bạn xem lại có chạy phần mềm ngầm gì ko, vía dụ wifi, gps, sys có bật ko, tắt hết mấy cái đó đi, chứ ko bật gì tắt màn hình mà sụt là nhiều là ko ổn rồi.
Hơn nữa sụt khủng khiếp là bao nhiêu, trong thời gian bao lâu.

Như mình để qua đêm chỉ vài phần trăm thôi.
Úp lại rom cũng dùng cái tools mình post lên luôn đó bạn à.
Bạn lên mạng seach dow mấy bản rom gốc 4.2, 4.3 về là up dc, chi tiết nếu biết tiếng anh cứ seach trên xda là ra hết

Rom gốc mình cũng có giữ 2 3 cái đây, dc cái lười up lắm
link
https://www.androidfilehost.com/?fid=23622183712464831
Bản rom 4.3

Sau đó bạn giải nén file rom ra , copy hết nhưng gì có trogg thư mục rom mới giải nén đó, vào cái thư mục của tool dùng để root mình post lên đó.
Copy vào folder theo đương dẫn sau trên máy tính của bạn nhé: myKIT_BATCHv1.1.x\toolkit\google

Sau đó chạy cái file có tên: CHAY LAI FILE ROM GOC. với quyền admin.

À quên trước đó thì cắm caple vô, thì vào fash boot hay recover đi đã nhé, hoặc đơn giản là cứ root theo hướng dẫn xong là tự động nó có, sau đó làm tiếp hướng dẫn mình vừa post là xong.

Nếu đọc xong mà vẫn mù tịt về mấy cái trên thì tốt nhất bạn từ từ hẵng làm, xem lại cho rõ đã.
5h đồng hồ mà nó tuột 30%. tắt hết các app chạy ngầm hết r. ram dùng có 29 %. vào coi ông nội làm hao pin là hệ thống android và dịch vụ google 😔 .Cảm ơn chủ topic đã chỉ bảo tường tận. mình sẽ làm từ từ theo😃
Huuduccc
ĐẠI BÀNG
9 năm
sẵn cho mình hỏi sao con Venue 8 của mình để phông trắng là thấy màn hình lâu lâu nó chớp 1 cái...không lẽ sắp tiêu cái màn hình ta
x_chien
TÍCH CỰC
9 năm
@Huuduccc chớp tắt đen thui, hay là hơi tối rồi sáng lên bạn.
bạn có thể xem và điểu chỉnh lại chế độ sáng tối, có cài soft gì liên quan đến tự động sáng tối như lux hay auto on off sceen ko?
Còn đang sài chot chot bình thường mà đen thui rồi tự động sáng lại mà ko do phần mềm nào tác động thì có lẽ liên quan đến chất lượng màn hình rồi.

Tốt nhất là bạn nên test thử tý bằng cách để phông nền trắng, format rom lại, tắt chức năng tự điều chỉnh sáng tối và chức năng tự động khoá màn hình, bật chức năng màn hình luôn sáng và xem nó có bị nữa ko.
Huuduccc
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình có 1 con Nexus 7 2012 và mới mua con Dell Venue 8.nhưng thấy chơi game thì DELL ngon nhưng màn hình thì thua Nexus 2012.AE ai xài thì vào bàn luận cho vui vui
Soon Sonn
ĐẠI BÀNG
9 năm
đã thành côg tks bác.
tuanvhh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mềnh chơi game Divel ninja2 nó ko hiển thị đầy đủ, sao vậy cả nhà, một số game cũng bị thế. Do chip intel chăng. Ae test xem sao
x_chien
TÍCH CỰC
9 năm
@tuanvhh Đã test vẫn thấy bình thường, nếu là do chip thì bạn sẽ ko vô dc chứ ko phải chỉ là ko hiển thị đủ, nếu thấy nó hiển thị ko đầy đủ là do cái app đó nó chưa có chuyển đổi để hiển thị trên màn hình của bạn thôi, nên đợi cập nhật, hoặc kiếm bản khác chơi.

leogolasz
ĐẠI BÀNG
9 năm
mới lụm 1 con 8 inch, root xong có cài xposed đc ko chủ thớt?
x_chien
TÍCH CỰC
9 năm
@leogolasz tùy bạn ui, 4.4 root cài chắc được, mình đang xài đây, không được thì reback lại room thôi, chả sao cả
leogolasz
ĐẠI BÀNG
9 năm
chạy đến đây nó ko nhận đc driver, tuy là cũng thấy portable device, truy cập như 1 ổ cứng rời...mình đang xài win 8, chủ thớt xem giúp mình...thanks
LOI DELL VENUE 8.jpg
leogolasz
ĐẠI BÀNG
9 năm
@x_chien root đc rồi bác, con ́́́8 sẽ thêm 2 phần, 1 cái là chọn root bằng pp gì ( chọn cái 4.3) xong rồi sẽ thêm 1 bước chọn bằng super SU và 1 cái khác, mình chọn superSU... thế mình có cài cái TWR đc ko nhỉ?
Bác có hướng dẫn thêm phần đó ko?
Thanks so much
x_chien
TÍCH CỰC
9 năm
@leogolasz cài mấy cái kernel đó vô làm gì cho lỗi bạn, sài kernel gốc ngon hơn chứ!
Fix adb dc roi chu gi
leogolasz
ĐẠI BÀNG
9 năm
@x_chien mình mượn 1 cái máy win 7 32bit chạy ngon lành, mấy cái đó ko phải kernel đâu, vẫn ở phần root thôi.
bạn có thử cài TWRP chưa, TWP thì ko hỗ trợ, xem trên XDA thì chưa có tool
hôm trước xài cái xposed thấy cũng ổn mà chưa test trên Dell venue. bác xài chưa?
x_chien
TÍCH CỰC
9 năm
@leogolasz mấy cái đó giống nạp 1 loại recovery dc toi uu đè lên recovery cũ của máy dùng để bạn root, hoặc cài rom trực tiếp trên dt, đương nhiên có 1 số ko tích hợp TWRP hoặc CMW mà chỉ tích hợp root vô recovery gốc thôi, và mấy cái TWRP hoặc CWM thường dc tích hợp kernel tuỳ chỉnh, hoặc tách riêng ra mà nạp, các dòng máy cũ thì thường được tách ra 2 phần kernel và recovery, nhưng giờ là gộp chung hết lại rồi bạn à!
dell thì có 1 cái CWM test tích hợp sẵn root cho 4.4, nhưng TWRP thì chưa thấy, mình cũng ko thích sài TWRP lắm vì hay lỗi.
whoissu
ĐẠI BÀNG
9 năm
hướng dẫn giùm mình root Dell Venue 8 bản 4.4.2 cái bạn ơi, làm theo cách trên ko đc 😔
luisbjn
ĐẠI BÀNG
9 năm
cho mình hỏi bản rom mới nhất của dell Venue 7 3730 up lên bản 4.4 có bạn nào bị lỗi gì không. mình tính up lên nhưng thấy một số bạn nói lỗi rất nhiều
x_chien
TÍCH CỰC
9 năm
Bản rom 4.4 sài tốt hơn 4.2 bạn à, dc cai là adobe flash nó chưa hỗ trợ, nên bạn sẽ ko xem phim online như máy tính dc, chỉ bị thế thôi còn lại mượt hết, ứng dụng chạy ngon hơn trên 4.2.
x_chien
TÍCH CỰC
9 năm
Bạn phải nói là ko dc ở bước nào thì mới biết dc mà giúp bạn ơi, hơn nữa bản dell này có 2 phiên bản 3830 và 3840 wifi và 3g nhé, bạn xem lại và đọc kỹ hướng dẫn root mình đã dịch ra tiếng việt và hướng dẫn từ a-z rồi đấy.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019