Root Note 4 N910V Android 5.1.1

dzuonglee
10/5/2016 5:26Phản hồi: 64
Em mới xài Adroid.
Các bác cho em hỏi là : Em mới mua 1 con Note 4 N910V 5.1.1 . Em không biết có root được không ?
Và muốn root làm cách nào ạ?
Em cảm ơn!
64 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Note 4 bản Verizon (SM-910V) bạn mua có lẽ là bản Retail (Locked Bootloader), không phải bản Developer (DE - Unlocked Bootloader) mua trực tiếp từ Samsung.

Bản Retail thì chỉ có thể root tạm thời bằng King root được thôi. Cách root này không ổn định và cũng mất một khi máy khởi động lại.

Còn bản DE có unlocked bootloader nên bạn có thể thoải mái flash custome recovery, custom ROM hay root gì tùy ý.

Hiện tại, một nhóm developer trên XDA đã tìm ra và khai thác được bug, giúp bạn có thể chuyển đổi bản Retail sang bản Developer. Xem tại đây.

Sau khi làm theo hướng dẫn trong topic trên và convert thành công con 910V Retail của bạn thành 910V Developer, bạn reboot máy vào chế độ Download mode (Phím Vol Down + Home + Power) sẽ thấy báo device của bạn đã ở mode Developer.

Sau đấy bạn có thể làm gì tùy thích với em note của bạn: Flash custom recovery (TWRP chẳng hạn), sau đây thực hiện temp root -> flash SuperSU, rồi flash custom..v.v theo hướng dẫn này.

Chúc bạn may mắn & thành công.

Trang
@thetrangdam92 Rất cảm ơn Anh, nhưng em newbie Android nên bỡ ngỡ quá 😔 khi nào rảnh anh bớt chút thời gian hướng dẫn em được không? e xin cảm ơn va hậu tạ
@thetrangdam92 và làm thế nào để nhận biết Retail hay Developer ạ?
@dzuonglee Bạn Power off máy, sau đó dùng tổ hợp phím Volume Down + Home + Power để boot máy vào chế độ Download mode

(Ảnh trên mạng nên bị lệch bạn thông cảm)

Bấm tiếp volume up để Continue

Lúc này, bạn để ý dòng: MODE: Developer

Nếu có dòng này thì máy bạn là DE (Developer Edition) hoặc Là bản Retail đã convert sang DE.
Nếu không có dòng này thì máy bạn là bản Retail (Bán lẻ) mua từ nhà mạng Verizon và có locked bootloader, sẽ không root hay cài custom ROM được nếu không convert sang DE.
@thetrangdam92 Em thấy link này hướng dẫn. Những vẫn còn nhiều từ chuyên môn chưa hiểu lắm 😔(
http://choimobile.vn/threads/n910v-unlock-bootloader-note-4-n910v-verizon.65657/
Bạn đọc được tiếng Anh thì xem cả topic này để root & loại bỏ được phần mềm của Trung Quốc (King Root) một cách triệt để nhé.

Tất nhiên ban đầu sẽ có những từ chuyên môn hay làm thất bại, xong cứ làm dần quen bạn ạ, mình cũng mua 910V đầu tháng trước, lúc đó chưa có cách unlock + root này, sau đó tập làm và hỏng một vài lần thì sau đó là thạo 😁
@thetrangdam92 em thành công rồi bác ơi 😆 yeahhhh.
tiếp theo làm gì nhỉ? máy bác làm gì ạ
Chúc mừng bạn!! 😁

Bạn có thể flash custom, custom kernel, xposed... :D

http://forum.xda-developers.com/note-4-verizon/development

Ở đây có một số Rom như CM13 (6.0.1), Jasmine 4.3, PaulPizz (5.1.1) và một số kernel hỗ trợ 910V như Xceed, Emotion, Oscar. Bạn tìm hiểu rồi cài thứ mình thích và thử xem cái nào hợp :D

Mình vẫn đang chay stock rom rooted :D
@thetrangdam92 bác cho em sđt đc không?
hình như e vẫn bị lỗi. e cài xong recover thì máy cứ bật đến tên nhà mạng lại tắt xong tự bật lại.
em cái firmware bằng odin cái nặng nặng ý. thì lên nhưng hình như mấy deverlope
Bạn có SD card thì tháo ra ^^

Tháo cả pin -> lắp lại và boot vào Developer Mode xem đã có dòng MODE: Developer chưa?

Có rồi thì tức là đã convert thành công, còn không có thì tức là chưa convert được 😁
@thetrangdam92 Lúc đầu nhìn được rồi. Xong cài thêm cái recover. E vào bằng up+home+pówer. Xong ấn khởi động lại thì máy k lên đc dù đã tháo pin và thẻ. E up lại firmware mà hơn 1gb thì thấy mất
Bạn lưu ý là không flash Full firmware nhé. Chỉ flash stock restore nếu bạn cần. Vì full firmware bao gồm cả bootloader, mà bl đó lại locked nên quá trình bạn unlock kia sẽ vô nghĩa.

Sau khi bạn unlock bootloader xong & check thấy máy đã ở Mode: Developer
Thì bạn flash tiếp custom recovery TWRP 2.8.5 hoặc 3.0.2 qua Odin. Sau đó flash custom nếu thích 😃
Từ Twrp push file rom vào máy hoặc sideload rồi cài đều được.

Sent from my SM-N910V using Tapatalk
con máy của e thấy nóng và nhanh hao pin quá. khắc phục ntn hả bác
Bạn tắt bớt những phần mềm không cần thiết, không sử dụng tới và phần mềm rác của nhà mạng Verizon đi.

Settings > Applications > Application Manager > Chọn app muốn tắt và "Turn off"

Hoặc có thể sử dụng script debloat (deloat tức là vô hiệu hóa hoặc remove) dành cho Lollipop 5.1.1 tại đây

Hoặc có thể tự làm bằng tay bằng Debloater tại đây

Các phần mềm có chức năng gì, cái nào cần thiết/ không cần thiết thì bạn tham khảo thêm trên mạng, vì nhu cầu sử dụng của mỗi người khác nhau.

Ngoài ra, bạn có thể sử dụng app Greenify để hiherate các app, app hệ thống khỏi việc chạy ngầm kể cả khi screen off để tiết kiệm pin.

Để máy bớt nóng và hao pin, ngoài những cách trên bạn có thể thử sử dụng các kernel khác như: Xceed, Emotion, Multisystem...etc tham khảo thêm tại đây.

P/S: Máy mình nếu xem youtube or lướt web liên tục thì cũng nóng =))
@thetrangdam92

Chào bạn, mình mới mua Note 4 N910V trên ebay, máy lúc bán thì báo đã unlock rồi nhưng khi mình lắp sim vào thì nó lại thành ra thế này, không có sóng bạn ạ. mặc dù mình đã set APN và đổi các loại sim rồi, bạn tư vấn giúp mình với
https://www.androidfilehost.com/?fid=24415232478676428

Bạn flash kernel này, sau đó wipe dalvik/cache rồi reboot lại xem có sóng chưa nhé.
Hoặc nếu máy bạn chưa unlock bootloader, chưa root..v.v, thì bạn vào thử Settings > More networks > Mobile networks > Network mode xem đã chọn LTE/ GSM/ UMTS hoặc Global chưa nhé.
@thetrangdam92 máy mình chưa unlock bootloader, chưa vọc gì. Mình đã thử chọn các chế độ mạng,set apn các kiểu mà không đc bạn ạ 😔
Bạn thử thực hiện unlock bootloader theo hướng dẫn ở các comment trên, rồi flash kernel mà mình gửi ở comment #17 xem sao nhé. Hoặc unlock bootloader xong cài hẳn rom khác cũng được 😁
@thetrangdam92 Bạn giúp mình hai thắc mắc sau đc ko.
1, để unlock bootloader thì ngay đầu hướng dẫn đã yêu cầu máy phải root, vậy làm thế nào?
2, cái phần người ta hướng dẫn gõ các lệnh đó là mình gõ trong adb đúng không? và điện thoại cắm vào máy tính thì điện thoại để ở chế độ nào?
1/ Root tạm thời sử dụng King Root
Bạn tham khảo đầy đủ các bước tại đây

2/ Đúng vậy, là các lệnh trong ADB.
Bạn bật chức năng USB Debugging trong Settings > Developer Options và connect máy vào PC, chọn chế độ MTP thì phải (nếu mặc định chưa phải là chế độ này), sau đó dùng lệnh "adb devices" để xem máy đã connect thành công hay chưa.
@thetrangdam92 Mình không thể nào chạy King Root được, cứ được khoảng 50% là lại khởi động lại, cứ thế bao nhiêu lần mà không có kết quả gì.
trước đó bạn sử dụng King Root có vấn đề gì không?
Mình cũng chỉ bị 1-2 lần, King Root app không được thì bạn có thể thử King Root trên PC.
jerryteo
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thetrangdam92 mình cũng dùng king root tới tầm hơn 50% là tự restart. và vẫn chưa root đc 😔
trantaihn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thetrangdam92 bạn ơi máy chuyển sang đc mode DE có update đc qua OTA ko bạn?
Nếu bạn có time thì làm cái video huog dẫn cụ thể luôn đi, N910V ít ng sử dug wá,nên mún ai hỗ trợ cũg khổ,có nhiều người đọc huog dẫn làm đi làm lại wai cũg k đc
trantaihn
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình dùng Kingroot cũng tới 53 54% là reset ko root được. Nản quá. Có ai giúp mình với
Theme Batman đẹp không các bác

along0684
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đã có bản update rom stock Marshmallow 6.0.1 cho Note 4 Verizon từ 5.1.1 Screenshot_2016-06-15-22-07-46.png
@along0684 Thanh thông báo của bác bị gì vậy, sao lại màu xám thế kia
along0684
ĐẠI BÀNG
8 năm
@sonnguyenpro Kiểu nó vậy mà. Khi vào mục cài đặt nó mới hiện màu xám.
@along0684 May quá, máy mình không bị hiện tượng này
along0684
ĐẠI BÀNG
8 năm
Không phải
Không phải lỗi, OS nó vậy mà.
@along0684 Lỗi rồi còn gì

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM