Router mạnh nhất, khỏe nhất

nhat ton
3/1/2021 20:57Phản hồi: 8
Xin chào anh em,

Mình cần tư vấn 1 con router mạnh nhất, khỏe nhất và đầy đủ các công nghệ mới nhất.

Trường hợp của mình là sử dụng trong hộ gia đình nhưng nếu có 1 router đủ mạnh để phục vụ 20 người streaming netflix 4k và chơi cs-go cùng lúc thì càng tốt.

Hiện nay mình chưa có ý định thiết lập hệ thống mesh nhưng mình cần 1 con router hỗ trợ mesh như con tp-link Archer AX20 V1.

Xin anh em chỉ giúp và xin cảm ơn.
8 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngoài mesha ra, bạn nhớ đảm bảo đường truyền Internet ở nhà có thể chơi tốt nữa nhé. Nhu cầu 20 người streaming cùng lúc thì chắc phải chơi gói cước cho business rồi, chứ gói home sợ chịu không nổi
@Duy Luân chuẩn rồi, nhiều ông thuê đường cho home user dùng nhu cầu lớn rồi chửi nhà mạng thì tội người ta.
Mà thật ra gia đình bạn có \bao nhiêu người, mình không nghĩ là 20 người cùng ở trong 1 nhà
@Duy Luân chắc chủ nhà trọ hoặc chung cư mini, chứ bình thường làm gì có nhà nào chơi được 20 acc netflix
Cười vô mặt
nhat ton
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân nhà em có 5 người bác ạ. Và khoảng tầm 10 devices dùng internet. Em là em cứ thích mua thừa ra cho chắc nếu có bạn đến chơi nhà thì cũng ko ai bị lag.
router mạnh nhất bạn có thể tham khảo Cisco 8000 Series, juniper mx960...
đảm bảo phục vụ 20 000 người cũng được.
đùa thôi, vấn đề của bạn lúc này không phải router khỏe, mà vấn đề nằm ở các yếu tố sau:
1. dải IP Public: thông thường router chỉ đáp ứng khoảng 20k nat sessoin, ổn định ở 10-15k nat session đồng thời - tương đương 10 user cùng vào mạng (chat, web, youtube...) trường hợp kéo torren thì chỉ được 2-3 user.
giải pháp cho 20 người thì bạn phải có block 6 ip public, để nat đồng thời (VPNT có cấp gói này)
2. router nat: Nên chọn dòng chịu tải của draytek hay microtik, khi mua thì nhờ bên bán cấu hình giúp.
3. thiết kế mạng: để đảm bảo không bị nghẽn cổ chai thì nên dùng mạng dây - với thiết bị cố định (PC, laptop, TV...)
mạng wifi ac với thiết bị di động, xem xét lắp đặt mạng mesh nếu cần.

tóm lại chi phí thuê block ip, đường truyền tối thiểu 450-600Mbps ~ 1-3tr/tháng
router nat, switch, mesh ac ~ 10-15tr
nhat ton
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kirakun277 Mình thì đang cần 1 router khỏe tầm phủ sóng 20m và có thể xuyên qua 1-2 lớp dry wall. Không biết trong tầm giá 12 củ đổ lại thì con nào ngon bạn nhỉ?
@nhat ton Không rõ nhà bạn như nào, nhưng mình khuyến nghị mua router nat, mua draytek cho dễ cấu hình. Router nhà mạng cấu hình bridge, hệ thống wifi nên dùng mạng mesh để có vùng phủ rộng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019