Rủ anh em đến bệnh viện để hiến máu, bệnh viện đang rất thiếu máu

vuhoangtam
9/4/2020 2:58Phản hồi: 146
Rủ anh em đến bệnh viện để hiến máu, bệnh viện đang rất thiếu máu
Thông thường mỗi 3 tháng mình hay tổ chức chương trình kêu gọi anh em Tinh tế đến tham gia hiến máu tại Cafe Tinh tế nhưng do tình hình dịch bệnh nên không thể tổ chức tụ tập đông người.

Anh em biết không, bình thường thì máu để sử dụng cho y học đã thiếu nhiều. Nay các chương trình kêu gọi hiến máu tại các tổ chức đoàn thể đều bị huỷ dẫn đến lượng máu dự trữ càng thiếu hụt cực kỳ trầm trọng.

Đài truyền hình Quốc gia cũng đã nhiều lần lên tiếng kêu gọi mọi người tham gia hiến máu. Máu là một "dược liệu" vô cùng quý giá mà chưa có bất kỳ chế phẩm y học nào có thể thay thế được.

Giờ đây mình chia sẻ lại trải nghiệm hiến máu ngay tại BTH (Bệnh viện Truyền máu Huyết học) mà mình vừa thực hiện cách đây hai giờ đồng hồ.

1. Lịch trình

Bệnh viện sẽ tiếp nhận người hiến máu (và cả người hiến tiểu cầu) từ 07:00 - 11:30 và từ 13:30 - 17:00 các ngày từ thứ 2 đến thứ 6 hàng tuần. Tại địa chỉ 118 Hồng Bàng, Quận 5, TPHCM.

Lưu ý: Đi vào sẽ đi bằng cổng ở mặt đường Ngô Quyền và gửi xe ở trường học đối diện. Phí gửi xe máy là 4.000đ và xe hơi là 50.000đ.

2. Quy trình

• Đo thân nhiệt tại cổng bảo vệ, rửa tay sát khuẩn và nhận phiếu điền thông tin.
  • Vào trong xếp hàng để điền phiếu và đo huyết áp.
  • Lên lầu 1 nộp sổ, chờ nhân viên y tế kiểm tra thông tin.
  • Mang bao giày và vào thăm khám ở bác sĩ.
  • Vào phòng lấy máu.
  • Ra nghỉ ngơi 10 phút và nhận quà tri ân từ bệnh viện.
  • Ra về và nhận 50.000đ chi phí hỗ trợ đi lại.
Mọi thứ diễn ra rất bài bản, quy củ và đảm bảo vệ sinh.

3. Các lưu ý trước khi đi hiến máu

Anh em tham khảo tại đây.

Anh em có thể xem thêm dặn dò của bệnh viện luôn cho yên tâm​

Sau đây là một số hình ảnh mình chụp lại.

Mình lên lầu 1 để hiến và chụp xuống nơi mọi người điền phiếu để đi đo huyết áp

Quảng cáo

Giãn cách người ngồi chờ

Chỗ nộp hồ sơ đợi kiểm tra thông tin cũng có chỉ dẫn giãn cách nghiêm chỉnh

Đây là chỗ để lấy bao giầy

Quảng cáo

Lúc này mình vừa leo lên "thớt", tranh thủ chụp phòng lấy máu

Sáng nay dụ được thằng em lên thớt chung

Lãnh được 50k vnd mừng quá anh em 😁

Mỗi người đều có một cách nào đó để đóng góp cho xã hội. Nhất là trong lúc khó khăn thì tinh thần ấy càng đáng trân quý. Anh em hãy bớt chút thời gian ra để tham gia hiến máu nhé. Ngoài BTH thì mình biết còn vài chỗ cũng nhận hiến máu như là Hội Chữ Thập Đỏ ở Nguyễn Thị Minh Khai...
146 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cố gắng tới lúc hết hiến máu được nữa để dành được trăm cuốn. 😁
thienlong032
ĐẠI BÀNG
4 năm
@xuantruong1992 Trân trọng.
Man404
TÍCH CỰC
4 năm
@xuantruong1992 92 mà hơn mình rồi. Kaka
@xuantruong1992 Tuyệt , từ năm 2002 đến giờ mình cũng tương đương bạn
@xuantruong1992 Tuyệt, mình thì không hiến được 😔
tính sương sương thì mình cũng tầm 2 chục cuốn (hoặc hơn) rồi, nhưng dọn nhà nên làm mất kha khá.
Trên app hiến máu thì record dc 17 quyển. Chả hiểu sao lại mất danh sách. Biết mất vì năm nào cũng hiến vài lần mà trong danh sách báo trống.
@megatroll Nể bác. 1 tháng 1 lần trong năm 2020 cơ à
@nampd
CAO CẤP
4 năm
@megatroll vào đâu để xem được lịch sử hiến máu vậy bác
@Trần Thế Văn Hiến tiểu cầu 21 hôm là đủ quay vòng rồi, ko phải đợi 3 tháng như cái thường.
Tuy nhiên vì thời gian dùng nó cũng thấp nữa, ra khỏi cơ thể thì dùng dc 5 ngày thôi, nên hiến nhanh mà thời gian dùng cũng ... nhanh nốt.
Mà có đk thì hiến tiểu cầu tốt hơn, vì ko phải chỗ y tế nào cũng có máy gạn tiểu cầu 😃 .
@cellman Nếu android thì lên thẳng chplay, gõ “hiến máu” là ra.
Còn ios thì bác dành 3p google về app này, vì buộc phải cài kèm app test fight mới trông thấy app này trong store 😃 .
Abu Dabi
TÍCH CỰC
4 năm
Cảm ơn mod, hành động đẹp và ý nghĩa, cần nhân rộng trong xã hội ♥️
Fan Apple chắc họ ko thể đi dc! Táo hút cạn cmnr😒
@Bão Sài Gòn Valentino Rossi
@phoden Kkkk 😂
@Bão Sài Gòn Fan Android chắc cũng ko có máu để hiến tại ko có nên mới sài Android
@Nguyễn hoàng trí hưng Kkkk 😂😅
mình chưa đủ độ máu mặt đến viện giờ. sợ lắm
bigbangn91
TÍCH CỰC
4 năm
Nghe nói 3 tháng mới được hiến 1 lần. Mình mới hiến được 2 tháng thì có được hiến tiếp ko?
@cuongtao2016 liên quan ??
@megatroll Thế bác nghĩ bh là thời gì ạ ?
@bigbangn91 Có lần mình đến sớm khoảng 10 ngày người ta kêu về để qua 3 tháng mới hiến tiếp. 😁
@adagioleonard Mình viết những thứ bản thân có thể chịu dựng dc, vậy thôi.
Nhiều người nghĩ mất 1 đơn vị máu phải tầm 1 năm mới hồi phục, trong khi vài ngày là đủ để trở lại bt.
Chứ chả có gì hơn.
nguyens
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chỗ bệnh viện Truyền máu Huyết học này còn tuân thủ do thân nhiệt, giữ khoảng cách 2m. Chứ cái Trung tâm hiến máu nhân đạo gần nhà mình tuần vừa người rồi đông như kiến, đi đứng loạn xạ cả lên. Chẳng ai tuân thủ cái gọi là phòng chống dịch bệnh gì cả - cũng không có nhân viên nào sắp xếp mấy cái này.
long.nd
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nguyens chỗ nào vậy bạn để anh em né 😔
nguyens
ĐẠI BÀNG
4 năm
@long.nd Trung tâm hiến máu nhân đạo Thành phố Hồ Chí Minh - 106 Thiên Phước P9 Quận Tân Bình
@long.nd đây bác ạ
Hành trình hiến máu của em hôm vừa rồi 😁

@Quachtinh_239 Tránh đc covid mà dính HIV..

Đùa tí :D
@Quachtinh_239 Chèn ít meme thôi bồ, nhạt cả clip
@Tinluntit1010 kaka có mỗi tí intro thôi mà bác
@Quachtinh_239 mình không coi luôn phần sau vì không nuốt nổi intro 😆)
copee
TÍCH CỰC
4 năm
Mình có mấy câu hỏi sao:
1. Hiến máu đồng ý là người ta phải vè lọc này nọ tốn thời gian nên ko nói là họ đem máu mình đi bán thì sai, vậy tại sao dân ta ko đi bán máu lun để có tiền hiến làm chi ??
2. Hiến thì dc sổ ok, nhưng liệu khi ta bị nguy cấp liệu có nhận dc lượng máu ngay hay ko, hay dịt me giấy tờ xin loằng ngoằng mất thời gian mình chet me r, kiếm ng thân truyền máu nhanh hơn.
3. Sổ hiến máu mình có dc tặng cho ng khác hay ko hay chỉ dùng dc một mình mình, dc một mình thì quá ích kỉ, mình sống vì ng thân mà đi hiến máu ko cho dc ng thân.
2 cù nèo
TÍCH CỰC
4 năm
@copee 1. Bạn muốn hiến hay bán đều được. Tùy bạn muốn kiểu nào
2. Bạn hiến máu thì giấy xác nhận chỉ sử dụng lại cho bạn sau này, k thể cho ai vì khi khỏe người ta k chịu đi hiến giờ yếu thì ai cho lại
3. Nếu bạn thuộc nhóm máu Rh+ thì k quá lo lắng khi truyền máu. Nhưng nếu bạn thuộc nhóm máu Rh- thì chưa chắc người thân đã cho máu được khi bạn cần. Nhưng khi bạn đã hiến máu thì xác suất tìm được nhóm máu Rh- giống bạn sẽ cao hơn từ các tình nguyện viên trước đó
@copee https://nld.com.vn/suc-khoe/viet-nam-xuat-khau-huyet-tuong-sang-chau-au-2019040517565802.htm
copee
TÍCH CỰC
4 năm
@saigonbuon Vậy là tốt hay xấu bác, cung dư hơn cầu rồi đem bán cho nước ngoài có tiền mua đồ khác, kinh doanh máu dựa trên quan niệm nhân đạo xã hội ??
@copee https://nld.com.vn/suc-khoe /bo-y-te-len-tieng-vu-xuat-khau-huyet-tuong-tu-che-pham-mau-toan-phan-20190409135425016.htm Không am hiểu chuyên ngành thì nên đọc thêm. Phía dưới bài cũng có nhiều bình luận rất cụ thể về vấn đề chuyên môn nên bạn cứ tham khảo
Đi làm giờ hành chính thì hiến thế nào nhỉ?
@cupeastupid cuối tuần vẫn có mấy chổ có đó bạn
lethinh282
TÍCH CỰC
4 năm
Mai mình đi nhưng đ/c bên Tân Bình

http://hienmaunhandao.org.vn/
nguyens
ĐẠI BÀNG
4 năm
@lethinh282 qua chỗ chủ thớt đi bạn ơi. Bên Tân Bình nhỏ, cơ sở vật chất kém, người đông lắm
nguyens
ĐẠI BÀNG
4 năm
@lethinh282
Chippi_b8
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình nhóm máu O, mà ko biết O+ hay O-... Cũng chưa bao giờ đi hiến máu, sợ sợ 😑
@Chippi_b8 + là chắc, - ở người VN là dòng máu hiếm đó, đến lúc có chuyện gì dễ toang lắm
namhantu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Chippi_b8 Chắc chắn là + khỏi cần lo nghĩ vì nếu là - thì bác sĩ đã báo động luôn rồi vì là nhóm máu hiếm cho vào danh sách theo dõi
Cũng mới đi hiến xong, được 1 con gấu bông be bé 😆
người gầy nó có cho hiến máu không nhỉ.. mònh rất thích đi hiến máu nhưng ốm quá
@nhucongpro Đi khám mới biết được, gầy hay mập ko cho biết được số lượng máu. Lúc đầu mình hiến máu năm 2005 47kg, giờ định kỳ 1 năm 2 lần mà cứ trên 70kg ko tụt được
@nhucongpro Về cơ bản thì trên 45 cân là điều kiện cần.
Đến viện khám test tiếp mới nảy sinh vấn đề và trả lời dc. 1 người mình quen 70 cân nhưng ko hiến dc vì thiếu máu (nhưng 70 cân là nhìn trông rất béo đó nha) . Chưa kể test máu xem có bệnh ko, chứ ko phải nói mồm hiến là hiến dc luôn.
Nên đây ko phải là câu hỏi trả lời dc chắc chắn 😃 .
@megatroll Ban đầu đều hiến dc. Ngày trước thời chưa dịch thì cứ hiến, chỉ test nhanh các bệnh truyền nhiễm cơ bản. Rồi sẽ có kq trả lại cụ thể bằng thư sau.
Mình thì đi khám toàn bị thiếu máu nên chưa hiến lần nào
thuanskyvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Năm nào cũng 1 lần, vừa hiến đầu năm dịch xong, 350ml
Chưa một lần hiến máu, đơn giản vì bị Viêm Gan B mạn cmnr
Có ai xem thông tin các bệnh viện có còn cần nhóm máu B và AB không? Em nhóm AB cũng muốn đi hiến máu. Nhưng hôm trước em có đọc ở đâu nói đang thừa nguồn máu A và AB nhưng rất thiếu O và A.
@P.W Hiện thì ko cần, nhưng sau dịch thì cứ xem trên page của viện máu thôi. Họ ngày nào chả post bài. Với cả máu ông hiến ở đâu thì kiểu gì chả dc lưu kho và chuyển đi viện cần, nên ko cần quan tâm chi tiết này. Như mình hiến ở Hn nhưng máu dc họ chuyển lên Bắc Giang để dùng 😃 .
thuyanhh
ĐẠI BÀNG
4 năm
@megatroll Apps gì đó bạn
@P.W Cứ hiến đi mod ạ! Có nhiều cách để lưu trữ máu. Nên mod cứ yên tâm.
@thuyanhh app tên "hiến máu" nha
Anh em hãy bớt chút thời gian ra để tham gia hiến máu nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019