Ryno Motors giới thiệu xe một bánh độc đáo

El Ku
18/11/2011 14:50Phản hồi: 247
Ryno Motors giới thiệu xe một bánh độc đáo

Trong những năm gần đây, phương tiện di chuyển cá nhân dường như đang rất phát triển với mục đích chung là tạo ra một phương tiện di chuyển nhỏ gọn, linh hoạt và hướng tới nhiều đối tượng sử dụng. Nổi bật trong số đó là thương hiệu [TAG]Segway[/TAG], bên cạnh đó còn có chiếc xe ý tưởng hai bánh [TAG]Taurus[/TAG], chiếc xe cá nhân [TAG]P.U.M.A[/TAG] hay chiếc xe một bánh [TAG]Orbis[/TAG]. Và có vẻ như lĩnh vực này sẽ ngày càng phát triển hơn khi mới đây, Ryno Motors đã giới thiệu chiếc xe một bánh độc đáo với tên gọi Ryno.

Ryno là phương tiện di chuyển cá nhân thứ hai trên thế giới chỉ có một bánh xe, sau chiếc Orbis. Chiếc Ryno này có thiết kế khá nhỏ gọn so với những chiếc xe cá nhân ý tưởng trước đây, nó sử dụng một chiếc bánh có lốp cao su trông giống như một chiếc bánh xe hơi, thân xe đơn giản với một chỗ ngồi và có tay lái như những chiếc xe hai bánh thông thường.

Ryno được trang bị một động cơ điện chạy bằng pin lithium-ion, với động cơ này thì nó có thể di chuyển với tốc độ tối đa 30-35km/h và có phạm vi hoạt động khoảng 50km. Hiện tại, hãng xe có trụ sở tại Portland, Mỹ, đang trong quá trình lựa chọn một đối tác sản xuất và hy vọng sẽ bắt đầu bán ra những chiếc Ryno vào nửa cuối năm 2012 với giá khoảng 4000USD. Đây là một mức giá khá hợp lý bởi Ryno là một phương tiện di chuyển cá nhân độc đáo, linh hoạt và quan trọng hơn là nó rất thân thiện với môi trường.

Quảng cáo

Nguồn: Faster and Faster
247 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khó trong việc giữ thăng bằng
richarmarx
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chạy thử chưa mà phán?
thê ông đi chưa mà phán
phán như thánh :|
tự giữ thăng bằng.
Nhìn ngầu quá pà con nhỉ ? :dance:
levu104
ĐẠI BÀNG
12 năm
hay thật, không biết họ làm cách gì mà giữ được thăng bằng cho người lái. nhưng mà chạy xe này chắc cũng ko dám phanh gấp
Thế mới bảo tốc độ tối đa có 35-40 thui mà bác. Phanh gấp cùng lắm là bay lên xe phía trước ngồi thôi. 😃
con lắc hồi chuyển đó bạn, treo lên, và vi điều khiển sẽ xử lý, đây là lý thuyết cơ bản của xe tự cân bằng, sản phẩm của SV vietnam thì bạn có thể ghé hội chợ của SPKT hoặc BK!
Con này đẹp thật nhưng mà đi ở đường phố Việt Nam thì nó quần bụi lên có mà bạc hết hai bên bẹn!
bebi1250
TÍCH CỰC
12 năm
chạy ở Vn thì lắp 1 bộ bọc nguyên cái lốp lại chừa 1 ýt phần bánh tiếp xúc với mặt đương thôi. 90 triệu/chiếc. đại gia mua về thỉnh thoảng chạy chơi cũng được
___iron___
ĐẠI BÀNG
12 năm
bác này nói bùn cười quá 😆
benz9x
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chạy xe này mà mỏi lưng, lắc đít phát là té chỏng gọng ngay. ;)
Cá nhân mình thấy xe này bốc đầu k được :hot::hot::hot:
Love[Water]
ĐẠI BÀNG
12 năm
nó luôn trong tình trạng bốc đầu mà bạn , chỉ ko bốc đít đc thôi =))
Bác nói làm e thấy buồn cười quá =))
Có một bánh thì chỉ có bốc đít thôi chứ không bốc đầu được :dance:
Tui cũng nghĩ như bạn:rolleyes:
Sao Mình không thấy cái chân chống xe nhỉ. :spin:
làm gì có chỗ nào để gắn chân chống đâu bác 😆
Lk_Love
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chạy mà nghiêng tới phía trươc 1 chút chăc té quá ...
không lo vấn đề đó bạn ah ! nó có cảm biến gia tốc để tự động giữ thăng bằng ! nên mọi người nói không thấy cái chân chóng đâu là vậy đó ! nhiều đồ án thạc sĩ + kĩ sư ở VN mình cũng đang hoàn thành vấn đề này ! ( xe tự hành có 2 bánh trên cùng 1 trục )
nguyennamha
ĐẠI BÀNG
12 năm
Các bác cứ nói là khó giữ thăng bằng, nhưng đây là hướng đến nhiều đối tượng sản xuất nên chắc phải có cái gì đó làm cho dễ đi chứ 😁 !
Nhìn như trong film KHVT nhỉ, nó giữ thăng bằng đc cũng hay
d7293
CAO CẤP
12 năm
Em cũng nghĩ vậy. Nhất là mấy cái ảnh. Thằng Honda no cũng có xe 1 bánh, chắc là khó khăn lúc đầu điều khiển thôi.
Không khó đâu, vì thiết kế bánh to, với lại họ cũng tính chứ
jacop01234
ĐẠI BÀNG
12 năm
đi xe 2 bánh, giờ nhìn xe 1 bánh thì bị chê là ko an toàn 😔

đi xe 4 bánh rồi khi nhìn xe 2 bánh ta thấy cũng chẳng an toàn
nhìn đã quá.
Thích thiệt đó.
Ước gì đc trên mông em này
hê hê bệnh nghề nghiệp rồi mod ơi!
theo em thì con này về VN cũng chẳng khả thi mấy ngoài mục đích ăn chơi. không có một cái j trên xe để có thể bỏ hàng hóa hoặc hành lý j cả bất tiện lắm và hình như chưa thấy chân chống xe đâu nữa? vận tốc chỉ có 30-35km/h thì có mà hít bụi chít thôi.
Trên mông em này thì bác nằm chèm bẹp bên dưới à? :p Phải dưới mông chứ.

---------- Post added at 12:00 PM ---------- Previous post was at 11:58 AM ----------

Con xe này chở ghệ theo chắc bắt nó ngồi đằng trước quay ngược lại ôm vô mình cứng ngắc quá. Hê hê.

---------- Post added at 12:03 PM ---------- Previous post was at 12:00 PM ----------

Con này bo cua phải nghiêng người qua bên hướng cần quẹo hay thế nào nhỉ? Hay tới khúc quẹo leo xuống quay xe 1 cái rồi leo lên chạy.
tuankts2
TÍCH CỰC
12 năm
oé cái này rất dể bị chôm gọn thế kia mà><!
Xe này giữ cân bằng tốt. Bánh to thế kia cơ mà.
nam.nv
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hay, rất thuận tiện di chuyên trong thành phố vì :
+ tốc độ ko cần cao --> đỡ tai nạn giao thông
+ thân thiện môi trường --> đỡ ô nhiễm kk thành phố
+ nhỏ gọn --> Tiễn trong việc đặt để, tiết kiệm không gian chật hẹp của tp

Nhưng:
+ Khá cao so với nhu cầu tiêu dùng của những nc đang pt --> sx hàng loạt và cải tiến vật liệu chắc có lẽ giá sẽ down.
+ Thích hợp đi ngoài phố khi trời khô ráo chứ trời mưa + đường ướt thì ....
...
Nhưng phải nói "xe đạp điện 1 bánh" này là 1 ý tưởng hay 😃
cheer!
Trông như trong phim khoa học viễn tưởng ý nhỉ................ ngã có mà dập mặt.
em phân vân ko bik là sao để đèo gấu nhà e đằng sau đây...4000$ em đầu tư thêm chút mua Vespa!
o070o
TÍCH CỰC
12 năm
ngồi lên vai thui còn ko chế thêm cái yên có bánh xe ngoài sau 😆
phim viễn tưởng là cái mốc mà nhà khoa học hướng đến. xưa coi phim viễn tưởng thấy toàn điện thoại chạm chạm vuốt vuốt. thế là bây giờ có rồi đó!
còn xe 1 bánh này là xe điện có hệ thống tự cân bằng làm sao mà dập mặt được. mà tốc đỗ cũng ko thấp đâu ah! tương lai đi toàn xe này thôi. xăng dầu sắp hết tới nơi rồi kìa!
Nó dùng con quay hồi chuyển đó mà, vậy nên không cần chân chống cũng chả đổ đc rồi 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019