Sạc cáp iphone :

PEACEAIR
27/12/2020 13:44Phản hồi: 15
Sạc cáp iphone :
Sạc cáp iphone :

- hnay em nghe có ông bạn tư vấn là ko nên dùng dây quấn bảo vệ sạc , vì sẽ ảnh hưởng gì gì đó nó nói nhiều lắm mà em quên rồi .
Em thì có nuôi 1 bạn Cún khá phá nên sợ nó nhai ~~. ( cũng ko ngăn đc nhưng cũng an tâm hơn khi có cái dây quấn bảo vệ ) .
mà nghe bạn em tư vấn thì đang định tháo ra .

Không biết có bác nào rành góp ý nhỉ? Cá nhân em thì nghĩ nó có ảnh hưởng gì đâu? Có phải đt có pin đâu mà sợ nó nóng hay gì nhỉ?
15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khi nào nó hỏng ắt hỏng. bộ sạc cute thế nhợ hehe
PEACEAIR
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Coca Escanor Dạ thks bác . Em thì sinh viên đi làm thêm nên vẫn xót , nên muốn sử dụng tốt nhất có thể đỡ phải thay . 😊
@PEACEAIR Vâng sinh viên dùng toàn đồ nhà táo. Nghèo ghê gớm
PEACEAIR
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Coca Escanor ... em còn tiếc phải thay cọng sạc nên lên đây hỏi là bác biết nghèo rồi .
@PEACEAIR Thương quá cơ 😆
Nhà bác có điều kiện phết 😁

Chẳng có lý do méo nào để không quấn dây sạc cả, ngoài lý do sở thích cá nhân. Sự tiêu hao điện năng thành nhiệt năng diễn ra phần lớn ở adapter sạc và ở viên pin (hai thứ này thường sẽ nóng khi sạc), còn trên dây dẫn thì suy hao là rất ít. Dây chỉ bị nóng khi nó tải dòng điện quá công suất hỗ trợ, suy hao điện năng thành nhiệt năng lớn, làm chảy lớp vỏ bọc.

Tất cả các dây sạc chính hãng đều có lớp vỏ bọc chống rò rỉ trường điện từ, và lớp vỏ đó có thể chịu được nhiệt năng do dòng điện sinh ra ở mức công suất sạc tối đa mà dây đó hỗ trợ (5W, 12W, 18W... tùy dây).

Một số dây sạc cao cấp của hãng thứ ba còn dùng cả vật liệu kevlar và bọc sợi nylon bên ngoài để tránh đứt gãy nữa. Ba cái dây quấn nhựa giá 5k một sợi thì hại gì 🤣
PEACEAIR
ĐẠI BÀNG
3 năm
Dạ rất cảm ơn bác góp ý .
Em thì rất ngại thay phụ kiện apple vì thấy ko đáng . Cũng tiền triệu cho bộ sạc nên muốn sử dụng tối ưu nhất có thể .
Em ở trọ thôi bác ơi , còn sinh viên nên hơi thích mấy đồ trẻ trung tí thế là em quấn cái sạc vừa cute vừa bảo vệ luôn.
Cũng không giàu đến độ " hư thì vứt " như bác trên kia nói nên em sử dụng thông minh nhất có thể .
Nhờ bác tư vấn nên em sẽ sử dụng cái đồ quấn bình thường đc rồi .
Cảm ơn bác nhé !
bomy
CAO CẤP
3 năm
Xài nguyên set apple mà có cái dây sạc phải lên hỏi à bác. Hư tjif mua cái mới thôi
@bomy mua = tiền chứ không phải miễn phí =))
PEACEAIR
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bomy Nói như bác thì cứ xài nguyên set apple thì quăng tiền như rác à? Rất ko hiểu nổi logic mấy bác : hư - hỏng thì vứt mua cái mới . Mua cái mới free thì " Ok " . Chứ mua mới cũng tiền cả =))
Nhất là mấy đồ zin của apple . 💁
bomy
CAO CẤP
3 năm
@PEACEAIR Logic của bạn hài nhỉ. Xài được nguyên set của apple thì ít ra cũng là có điều kiện. Vậy thì mua cái đồ để sử dụng khi nó hư thì có gì sai à? Đồ bạn xài thì nó phải hư chứ đòi bền mãi thì có gì mà bền mãi được. Còn cái gì cũng ưng free ko ưng ra xèng thì chịu rồi
PEACEAIR
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thôi bớt lái đi bạn . Thế bạn mua oto về đừng mua bảo hiểm oto , vì mua oto cũng có điều kiện hư thì vứt mua cái mới . " đòi " bền mãi ? Ngta là để tiết kiệm và bảo vệ hết mức có thể? Chứ ở câu nào tôi nói muốn nó bền mãi?đừng nhét chữ vào miệng người khác thế chứ? Sử dụng tối ưu đồ dùng cá nhân là mục đích tôi hướng đến. Còn tôi nói là khi nào cáp sạc bán free thì tôi sẽ xài như phá , chứ tôi đòi Free bao h? Thế h tôi kể ra là cái cục 5w thời iphone 5s zin đến tận năm ngoái tôi mới làm hư thì sao? Trong khi đams bạn thay dây sạc TQ tàu xẻng liên tục ? Mấy chục nghìn với bác ko là gì nhưng với tôi cũng là tiền . Chưa kể tôi thích dùng đồ chính hãng , bộ cap vs sạc apple tiền triệu thì tôi muốn sử dụng tối ưu để ko phải thay trong tg ngắn.
Logic đâu ra là xài nguyên set apple thì phải dùng " Ngu " xong vứt mua cái mới vì có điều kiện?
" cái gì cũng ưng free mà ko ưng ra xèng " ?
Lái cái gì vậy? Thế t hỏi là t ưng free cái gì? Hỏi cách bảo quản đồ thì kêu ngta ưng free? Thấy ông hoai88vn rep cmt sao ko trả lời hay thích công kích cá nhân?
Bớt tỏ vẻ thượng đẳng bằng kiểu hư thì vứt .
Ngta có câu " của bền tại người " . Đéo ai dùng đồ vô tội vạ rồi thay liên tục chỉ vì thượng đẳng cho là mình " có điều kiện " cả. OK .
Còn nói ko hiểu thì ngừng tranh luận .
Chúc bác 1 ngày tốt lành nhé chứ tôi dạo này đang dễ quạo mà gặp bác nữa . 😩
thelord186
TÍCH CỰC
3 năm
Xài mấy đời Iphone rồi, cáp sạc chưa hư cái nào =))
PEACEAIR
ĐẠI BÀNG
3 năm
@thelord186 Em cũng xài mấy đời rồi , mà đến đời này thì phải mua ngoài hết tiền triệu nên mới để ý đến . Tính ra tiền triệu cho 1 món phụ kiện thì là rất ra gì nên em muốn dùng tối ưu đỡ hỏng rồi thay phí phạn
@thelord186 Mình thì chả bao giờ xài dây hãng, mua về lấy đồ ra còn sạc với cáp vẫn nguyên seal trong hộp 😁. Sạc với cáp thì mua ngoài và hay xài Anker, Belkin thôi.

Nguyên cớ là ám cmn ảnh cái chất lượng dây sạc 30-pin từ thời iPhone 4 🤣, vỏ mềm tới mức bong vỏ lòi cả dây bên trong. Trừ các loại dây sạc USB-C có PD, vỏ cứng và dày, thì còn lại mình thấy dây nào của Apple cũng mong manh cả 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019