Sạc không dây trên Lumia 920 hoạt động ra sao?

TDNC
7/9/2012 3:55Phản hồi: 483
Sạc không dây trên Lumia 920 hoạt động ra sao?
Một trong những tính năng "ăn tiền" nhất của Lumia 920 và 820 đó là sạc không dây. Đây là một công nghệ sạc được xây dựng theo chuẩn Qi do tổ chức Wireless Power Consortium thực hiện với rất nhiều các hãng thành viên như Nokia, HTC, Sony, Samsung... và nó cũng khác hẳn với sạc không dây trên các máy Palm Pre trước đây.

Cách hoạt động của nó khá dễ hiểu. Đi kèm với Lumia 920 là một cái khay (đế hay gối), khi bạn đặt máy lên đó thì nó sẽ tự động sạc cho máy mà không cần cắm cáp. Quá trình sạc sẽ diễn ra gần như ngay tức thì. Bên trong cái khay có một cuộn dây cảm ứng điện từ, khi cắm điện cho khay thì cuộn dây này sẽ tạo ra một trường điện từ xoay chiều, hình cầu bán kính khoảng 4 cm, bao xung quanh cái khay. Đồng thời trong Lumia 920 cũng sẽ có một cuộn dây tương tự có khả năng kết nối với trường điện tử đó và chuyển đổi năng lượng của nó thành dòng điện, sạc trực tiếp vào cục pin. Như vậy, máy sẽ được sạc mà không cần phải cắm cáp như truyền thống.

Về công suất, hồi giữa năm 2009 chuẩn sạc Qi điện năng thấp đã ra đời với công suất chỉ có 5 Watt. Hai năm sau đó người ta đã nâng cấp nó lên thành tới 150 Watt. Mặc dù 5 watt là khá đủ để sạc cho điện thoại rồi nhưng việc nâng cấp lên 150 watt cho thấy trong tương lai có thể Nokia và các hãng sẽ có những chiếc máy tính bảng cũng được sạc không dây giống như trên.
Một ưu điểm của sạc không dây Qi là nó được nhiều hãng hỗ trợ và cũng có rất nhiều sản phẩm được xây dựng theo chuẩn này. Tổ chức Consortium cho biết hiện đang có đến 110 sản phẩm được cấp chứng nhận đạt chuẩn Qi, bao gồm smartphone, khay sạc, tay cầm chơi game, đầu ghi đĩa Blu-ray, loa tích hợp sạc (như JBL PowerUp), sạc trên xe hơi, đồng hồ, pin dự phòng...

Chưa hết, người dùng Lumia 920 và 820 cũng sẽ thấy hạnh phúc hơn vì Nokia cho biết các cửa hàng của Coffee Bean & Tea Leaf tại Mỹ sẽ được lắp đặt sẵn các đế sạc không dây để khách hàng có thể vừa uống cafe vừa sạc cho điện thoại của mình.

Theo Wired, Prnewswire
483 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vutoanltvp
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái này dựa trên hiên tượng cảm ứng điện từ học ở trung học cơ sở thì phải. Hi vọng Nokia sẽ thành công! Vẫn cuồng Nokia lắm!
@FVS Bác học năm nào thế, chắc là chương trình cũ. Năm ngoái lớp 9 em mới học xong. Chương trình giáo dục bây giờ giống như "ép xung" học sinh ấy nhỉ.
thirellouma
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vutoanltvp Chuẩn men, "dòng điện biến thiên sinh ra từ trường, từ trường biến thiên sinh ra dòng điện"
@FVS Em đã được học ở lớp 9 rồi! :eek:
@vutoanltvp thời đó hình như cũng có dạy chế tạo bom nguyên tử nhưng mãi gần 100 năm rồi vẫn chưa dám mơ tới 😁
jackieTong
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ôi, ở Mỹ
Sạc này đẹp kiểu dáng,sẽ rất tiện dụng khi chuẩn Qi phát triển mạnh hơn.Còn hiện tại thấy không tiện lắm vì muốn vừa sạc vừa dùng thì không được.
Công nghệ ngày càng hiện đại, các phim viễn tưởng bắt đầu mất chỗ vì toàn bộ biến thành sự thực mất roài.
@hiphopboy8x Là micro usb chứ không phải mini bro ơi....
@hiphopboy8x Thì em chỉ xét riêng về cái sạc không dây thôi mà bác.Chứ sạc mini usb thì nói làm gì.
Nói chung cái Qi này là ngon rồi.
@anhxd215 nếu bác muốn vừa sạc vừa dùng thì bác cắm hẵn cái dây vào máy như bình thường thui .
@anhxd215 Bạn có biết là các nhà sản xuất cảnh báo việc vừa sạc pin vừa nghe điện thoại chưa? cái này cực kỳ nguy hiểm!
2 máy sạc chung dc không nhỉ ?
@dmt4ukhw4 mình thấy vậy thì ko hay nhỉ, tại vừa xài vừa sạc cũng thường nữa, thế hơi khó khăn, sạc qua sóng wifi hay bluetooth gì thì ngon nhỉ 😁
dinhdung11
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hoangtu1410 Được! nếu để con Nokia đực và con Nokia cái lên cái gối đó thì tụi nó sẽ "sạc"!
@dinhdung11 Ko khéo lại lời được một cái smartphone con nữa nhỉ.

Sent from my Optimus 2X using Tinhte.vn
@hoangtu1410 Hai cái đt nằm cùng một cái gối xạc qua xạc lạc có thể sinh ra một cái điện thoại nokia con đó bạn
zippi
TÍCH CỰC
12 năm
Thế lúc sạc thì ko thể cầm dt lên làm chuyện khác rồi =.= mún làm gì thì phải lấy dây thun buộc máy với sạc lại và xài 😆 lolz

Sent from my LT15i using Tinhte.vn
zippi
TÍCH CỰC
12 năm
@0909377143 tự hỏi tự trả lời vậy bạn ?
KingOfDCP
ĐẠI BÀNG
12 năm
@HoangPigg Và rồi 1 lúc nào đó lại trả giá vì cái vô tư đấy :-s. Ko nên vừa sạc vừa gọi để đảm bảo an toàn. Và cũng ko nên vừa sạc vừa dùng máy, nhanh chai pin hơn bình thường. Trừ khi bắt buộc thì hãy dùng thôi. Những trường hợp thế rất hiếm.
minhkhang01
ĐẠI BÀNG
12 năm
@zippi chuẩn.hơi bất tiện nhỉ
@zippi ??? Mình có hỏi gì đâu bạn. Chỉ nói thôi mà.
2 máy xạc chung chắc được, đâu liên quan đến mối nối đâu
@nguyenhuyphu1202 Bạn học ở đâu ra cái suy nghĩ thế chứ? Thử hỏi có adaptor nào ghi nguồn thứ cấp không?!
@lhitvietnam Đã nói đây có fải cái adaptor đâu
Chứ như bạn nói thì khi ăn ten phát tin hiệu thì càng nhiều tivi thu thì mạng ăn ten càng yếu ah?
cái fatboy này sẽ có nhiệm vụ fát ra từ thông sao cho ngay trên mặt đế là 1 từ thông xoay chiều xác định rùi khi đặt đt zô, khi đó mới có cuộn cảm đt tiếp nhận rùi sinh ra điện nên mới phát sinh ra công suất nạp điện chứ.
Chứ bình thường ko có thiết bị sạc thì cái fatboy cũng tiêu 5W 1h ah?@@
@nguyenhuyphu1202 Nhưng bạn có biết cái ổ cắm đó có công suất bao nhiêu không. Nêú một cái máy phát điện 1kw mà dùng cho mấy cái phụ tải có công suất khoảng 2kw trở lên thì điều gì sẽ xảy ra : hoặc cháy máy phát hoặc phụ tải không hoạt động bình thường được
@phanmemseo.vn ko liên quan nhưng chắc xạc sẽ lâu hơn, vì xạc 2 máy cùng lúc 😁
seăind
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nhưng hiệu suất ra sao nhỉ?
cái này hình như giống công nghệ sạc ko dây trước đây của Palm
Bạn đã từng lấy pin đem ra nắng phơi, sau đó đem vô sài tiếp chưa....😆. Nó sạc theo kiểu đó đó....=)).
m4jy3uj3x
ĐẠI BÀNG
12 năm
@campn.dng Hình như bạn hiểu sai rồi.
@m4jy3uj3x Bạn ko thấy mình cười à....😁. Mình đùa tí thôi...:D.
@campn.dng Khác nhau mà bạn, với dùng cách phơi nắng thì chỉ dc 1 tẹo thôi, áp dụng với pin điều khiển tivi thì có vẻ dùng dc thêm 1 chút.
Cách sạc lại rất tiện dụng, tuy nhiên về mặt hiệu suất thì tốn điện hơn khá nhiều so với cách sạc thông thường
1 sự lật đổ hay là sự quay trở lại đây....có lẻ là cả 2...1 công nghệ HOT....😃
Cái này hay nhỉ.chẳng may chập cháy cái đế sạc cũng ko lo ảnh hưởng đến đt:rolleyes:

Mê Blackberry,yêu WebOS,thích Android,khoái Windows phone...ko hứng thú với iphone
@kidchu thích nhất câu này của bác :p
hakaji
ĐẠI BÀNG
12 năm
@kidchu Vẫn có thể ảnh hưởng tới điện thoại. Nếu dòng ở cuộn sơ cấp trên đế xạc tăng vọt, thông lượng từ trường qua cuộn cảm trên máy cũng tăng theo, dẫn tới dòng qua máy tăng vọt theo.
Đó là lý thuyết và cũng ít khi xảy ra vì xạc có hệ thống ngắt khi dòng tăng đột ngột
alucardme87
ĐẠI BÀNG
12 năm
@kidchu Công nhận là công nghệ này quá ấn tượng luôn. May mà công nghệ nằm trong tay mọi người (các hãng HTC, Samsung, Nokia nói chung....), chứ trong tay ông Táo mẻ thì lại chuẩn bị dùng bản quyền triệt để mang đi kiện =))

À mà thích cái chữ ký của bác.
@alucardme87 dây vào táo mệt lắm bác ạ.cái gì cũng muốn độc quyền.giá thì đăts lòi ra.tóm lại là e ko chơi với táo

à mà em mê cái 9900+pb của bác rồi đấy nhé :d
khỏi sợ hết pin giữa chừng, mai mốt sẽ phổ biến ở vn thôi
@J_Android không hiểu ý bác thế nào?
madam77
TÍCH CỰC
12 năm
cái này cũng giống như cảm ứng trên bếp từ thì phải😃
@madam77 chỉ khác là bên trên không phải là cái nồi mà là một cuộn dây 😁
madam77
TÍCH CỰC
12 năm
@khanhduong171 :p:p:p
@madam77 Bếp từ là biến từ năng thành nhiệt năng, còn đây là cảm ứng điện từ. Nó mà như bếp từ thì có mà "cháy máy" :p
@madam77 đặt cái điện thoại nên bếp từ nó mà sạc thì nhanh lắm nồi lẩu 1phút là sôi mà 😁
nghe cái từ "khác hẳn" so với sạc trên palm thì hơi vô lý.
Sắp tới nokia cũng sẽ trang bị sạc kh dây cho cửa hàng KFC nửa thì ngon, mình nạp năng lượng dế yêu cung dc nạp ké😃

Sent from my HTC Sensation XL with Beats Audio X315e using Tinhte.vn
@anh_ut_sg Khổ cái Mình chưa Nạp xong thì Dế yêu Đã ... Ra đi 😁 . VN
vưa cầm trên tay và sạc thị tuyệt đỉnh. He
iptran68
TÍCH CỰC
12 năm
K biết có sạc nhanh hơn sạc cắm bình thường k nhỉ!
@iptran68 chậm và nóng hơn, đoán thế thôi
hung619
ĐẠI BÀNG
12 năm
hay nhỉ nokia tiếp tục dực dậy đi nào 😃😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119