Sạc laptop cùng hãng nhưng dòng cao hơn có được ko?

Silver89
24/8/2019 13:7Phản hồi: 21
Hello cả nhà

Mình vừa bị mất cục sạc rin của Asus 15in G56jr dòng em nó như sau: 19v - 6.32A
Nay ku em nó dư cục sạc Asus của máy 17 in (cùng dòng gaming) nhưng thông số cao hơn: 19.5v - 9.23A

Cho mình hỏi. Mình xài cục nguồn dòng cao hơn, xài cho máy mình được ko?
Xin cảm ơn cả nhà
21 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lamalama
ĐẠI BÀNG
5 năm
dòng cao hơn thì nhanh đầy pin hơn, nhưng khi đang sạc sẽ nóng hơn
@lamalama đọc review sợ cháy nổ ghê bác. nên e mới hỏi các bậc cao thủ đây
@lamalama Dòng sạc do mạch sạc trên main quản lý, nguồn không thể ép được nó, 9.23A chỉ là dòng tối đa mà củ sạc đáp ứng, dòng thực tế phụ thuộc máy. 2 dây điện lưới đi vào nhà cũng có dòng đáp ứng lên tới 40A hoặc hơn nhưng không có thiết bị nào bị cháy cả.
lamalama
ĐẠI BÀNG
5 năm
@truongthainguyen vậy hả bác? Em lại tưởng nó giống như cắm iphone vào sạc ipad thì sạc nhanh hơn ấy
@lamalama Đó là do củ sạc iPhone thiết kế chỉ có 1A, nghĩa là thiết kế hơi thiếu dòng so với cần thiết, còn với sạc laptop người ta luôn thiết kế đủ dòng.
dòng cao hơn nếu tình thế cấp bách xài tạm thì được, chứ lâu ngày sẽ làm pin bị phù lên đó bạn
@mrtqt Dòng sạc do mạch sạc trên main quản lý, nguồn không thể ép được nó, 9.23A chỉ là dòng tối đa mà củ sạc đáp ứng, dòng thực tế phụ thuộc máy. 2 dây điện lưới đi vào nhà cũng có dòng đáp ứng lên tới 40A hoặc hơn nhưng không có thiết bị nào bị cháy cả.
@Silver89 xài tốt còn ngon hơn nguồn cũ nữa, có chăng mang đi bị nặng (weight).
Máy dùng dòng (A) bao nhiêu thì dùng bao nhiêu chứ có bao giờ dùng hết công suất của nguồn đâu.
@Kilo Victor Nghìn like cho bạn, nhưng mà còn ít người biết điều này quá.
gietchetad
TÍCH CỰC
5 năm
...để chữa cháy thì đc nhưng sài lâu thì ko nên, bác nên tìm càng nhanh càng tốt
@gietchetad Dòng sạc do mạch sạc trên main quản lý, nguồn không thể ép được nó, 9.23A chỉ là dòng tối đa mà củ sạc đáp ứng, dòng thực tế phụ thuộc máy. 2 dây điện lưới đi vào nhà cũng có dòng đáp ứng lên tới 40A hoặc hơn nhưng không có thiết bị nào bị cháy cả.
Không biết Asus thế nào chứ Lenovo trong cty tôi các đời khác nhau xài lẫn lộn cục sạc và không vấn đề gì cả
Bình thường nhé, oke được
Không những được mà còn mát hơn cho củ sạc do được nhẹ tải hơn. Dòng sạc do mạch sạc trên main quản lý, nguồn không thể ép được nó, 9.23A chỉ là dòng tối đa mà củ sạc đáp ứng, dòng thực tế phụ thuộc máy. 2 dây điện lưới đi vào nhà cũng có dòng đáp ứng lên tới 40A hoặc hơn nhưng không có thiết bị nào bị cháy cả.
hunger
ĐẠI BÀNG
một năm
@truongthainguyen Bác @truongthainguyen làm ơn cho hỏi, cường độ dòng điện cao hơn thì ok rồi, nhưng điện áp cao hơn thì có vấn đề gì không bác? Như trường hợp trên thì điện áp cục sạc mới cao hơn cái cũ 0,5v.
Mình có máy cũ, sạc cồng kềnh, giờ mình có thêm loại type C GAN có thể xuất nhiều thông số khác nhau, trong đó có một cái 20v, cao hơn sạc chuẩn của mình 1v, thì mình có dùng được không bác?
@hunger Xin lỗi b giờ mình mới vào lại 4rum. Cao hơn 0.5 hay 1V k sao bạn nhé, các thiết bị điện tử luôn cho phép dung sai điện áp 10%
hunger
ĐẠI BÀNG
một năm
@truongthainguyen Cảm ơn bác nhiều!
Không nên bác ạ, hư pin, có khả năng cháy nổ
@Sửa chữa Laptop 24h Nếu vậy tại sao nguồn điện lưới đi vào nhà có thể cấp dòng 40A lại không làm cháy đồ điện? Bạn phải hiểu rằng tải ăn dòng bao nhiêu thì nguồn sẽ cấp bấy nhiêu, con số ghi trên vỏ chỉ là "khả năng tối đa" của nó thôi.
@truongthainguyen ủa, em tưởng điện da dụng mình có ổn áp ^^!
@Sửa chữa Laptop 24h Xoáy gì thế? Mang danh sửa chữa laptop mà không biết dòng thực tế do thiết bị quyết định chứ không phải do nguồn thì cũng chịu bạn thật 😁 Đang nói về dòng mà nhảy sang áp lại chịu tập 2 luôn :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019