Safari mới sẽ hỗ trợ màn hình 120Hz trên MacBook Pro 2021

Didu
16/11/2021 3:6Phản hồi: 59
Safari mới sẽ hỗ trợ màn hình 120Hz trên MacBook Pro 2021
Apple vừa phát hành bản Technology Preview (có thể coi là bản beta) 135 của trình duyệt web Safari cho người dùng macOS, nổi bật nhất là hỗ trợ màn hình 120Hz trên những chiếc MacBook Pro mới. Người dùng máy phàn nàn dù có màn hình 120Hz nhưng nội dung trên Safari của họ không mượt, không đem lại trải nghiệm như các màn có ProMotion khác.

Safari Technology Preview 135 còn một vài nâng cấp khác nhưng hỗ trợ ProMotion là quan trọng hơn cả. Nó giúp các nội dung trong trình duyệt hiển thị mượt mà hơn khi người dùng cuộn trang. Vì đây là bản beta nên sẽ mất chút thời gian để Apple cập nhật chính thức cho người dùng MacBook Pro 14" và 16" 2021.

Nguồn: 9to5 Mac
59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thắc mắc là xài iPhone, iPad, macbook mà chưa bao giờ thấy cái Safari nó cập nhật, vậy thì nó cập nhật và sửa lỗi kiểu gì các bác ?
CuongLam02
TÍCH CỰC
2 năm
@GigoloXXX Bậy. iOS vs ipadOS ko có nhưng macOS có thể cập nhật safari riêng lẻ nhé bác.
CuongLam02
TÍCH CỰC
2 năm
@tamnguyen072 Safari trên macOS có thể cập nhật riêng vs HDH nhé bác.
luxres
ĐẠI BÀNG
2 năm
@lockhao iOS thì cập nhật khá thường xuyên đó chứ. Chắc tháng nào cũng có update.
@Lê Duy Mạnh Có bản chung và có cả bản update riêng cho Safari nhé
Update nó phải từ từ =))
Đến cả App chính chủ của Apple phải cập nhật mới lên đc 120Hz. Trên iPhone 13 Pro dùng Safari test FPS bằng UFO TEST cũng chỉ đc 60 FPS một cú lừa của Apple
heeshun
TÍCH CỰC
2 năm
@centernc Bên IOS nó adaptive từ 10~120Hz, tùy theo thuật toán định sẵn, người dùng không lựa chọn cứng 120Hz được nên chả có cú lừa gì ở đây, tùy app nó sẽ tương ứng, lừa là nó qc 120Hz mà không có mới lừa chứ 😁
sdawhai1
TÍCH CỰC
2 năm
@centernc "Thì màn hình của iPad Pro, iPhone 13 Pro 120Hz là thật, nhưng khi để iPhone 13 pro cạnh với điện thoại Android 120hz thì con UFO trong bài UFO test bên iPhone chạy ko mượt bằng con Android. Ok"

Thì mình hiểu ý bạn. Do UFO trên iPhone bị khóa ở 60Hz (lí do mình nói ở trên), còn UFO Android ở 120Hz nên bạn nói "Bên Android thấy con UFO mượt hơn" thì sao sai được @@

Còn khi xài bình thường thì 2 con đều 120Hz như nhau.
@heeshun Rõ ràng là phải cập nhật app mới sử dụng đc 120Hz. Thậm chí trong 1 app có màn mượt màn ko. Nói chung trải nghiệm rất tệ, cả iOS lẫn MacOS đều phải cập nhật app mới trả nghiệm đc 120hz trọn vẹn
@sdawhai1 Cái bài viết ở trên rõ ràng là phải cập nhật app mới sử dụng đc 120hz, cả iOS lẫn MacOS
Máy mình thì thấy scroll mượt lắm, hơn hẳn. Không biết bản update này có tối ưu gì hơn không
@GloriousPanda Chả trách ifan bị ghét là đúng
@centernc thường mấy thằng không có tiền thèm thuồng mới sinh ra đú bẩn bác ạ =))
mà khổ cái bọn nó lại nghĩ ai cũng như nó nên đụng vào cái nó đang tôn thờ là giãy đành đạch ngay
@sdawhai1 Thời gian này là thời gian cái bài được tạo đó bạn

À hiểu ý bạn. Hiện tại chưa thays cần cái đó lắm, để mình nhờ team hihi
sdawhai1
TÍCH CỰC
2 năm
@Duy Luân Chắc do MOD chưa lục lại mấy bài cũ xem mà cần biết ngày tháng chính xác. Chứ đụng chuyện mà bài viết có ngày giờ cụ thể luôn thì thấy tiện vô cùng 😁

VD: Mình đang muốn xem TV Sony năm 2020 ra mắt khoảng tháng nào, vì lúc này series 2021 ra nên dòng flagship 2020 rất rẻ. Nên lục lại bài trên TT:
https://tinhte.vn/thread/sony-ra-mat-tv-bravia-8k-tai-viet-nam-gia-263-trieu-cung-voi-loai-tv-bravia-2020.3158004/

Nếu mới 10,11/2020 thì là cách không lâu, mua được vì còn hàng và công nghệ cũng mới. Còn nếu cỡ 1,2/2020 thì thôi mua dòng 21 😆

Mà khổ nỗi tus chỉ hiện "1 năm trước" nên phải lại tìm báo khác để xem 😔(
nlbn85
TÍCH CỰC
2 năm
Sang năm may ra 120hz sẽ được cập nhật cho đa số các app.
ken1435
TÍCH CỰC
2 năm
Đôi khi chỉ cần 60fps mà không drop frame cũng cảm giác mượt rồi
vẫn chưa có máy nên không quan tâm lắm 😁 đang hạnh phúc với Mac mini m1 và macbook air m1 :D
@cuhiep Bớt dối lòng đi ông ơi
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
2 năm
ôi e có 1 ước ao
ngon lành
Mac air M1 màn hình có 120hz ko ae
kidhitech
TÍCH CỰC
2 năm
Hoá ra là Safari chưa hỗ trợ 120hz à, hài thê =))))
hoangbk1990
ĐẠI BÀNG
2 năm
thú thực là em thấy mọi ít thông tin về màn hình 120 hz của con mac mới quá. báo tây báo ta không có ai nói gì hết.
hiện tại theo như cảm nhận của em thì 120hz trên smartphone thì đúng là cần thiết. một trời một vực về độ mượt mà. tuy nhiên với khoảng cách nhìn xa như là laptop liệu 120hz có cần thiết lắm không.
về cá nhân em thì có sờ qua 1 số màn 144hz rồi. nhưng chưa có thời gian dùng đủ lâu. nhưng ấn tượng của em là ko khác biệt nhiều như 120 hz trên điện thoại.
mong các mod làm một bài về màn hình mác mới thông não cho anh em.
@hoangbk1990 Smartphone nó đã mượt hơn rồi bạn. Khoảng cách sử dụng không liên quan gì đâu.
nhaiben_hp
ĐẠI BÀNG
2 năm
mình tưởng chỉ vào ứng dụng chuyên sâu thì mới bị giới hạn tần số quét chứ? dăm ba cái trình web đọc chữ xem ảnh thì phải theo tần số sản xuất luôn chứ nhỉ
làm dùm em mac os Monterey bớt khùng khùng lại dùm. cám ơn anh Tim. đừng đua phần cứng nữa
Giờ duyệt web chắc siêu mượt đây 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019