SAFARI QUÁ CHẬM
Lininh1911
2 thángBình luận: 10
SAFARI QUÁ CHẬM
MBP M2 chạy macOS Ventura lại thấy Safari (hình như apple đang âm thầm làm gì đó với safari?) lúc thì ổn, lúc lại quá chậm chạp nên mình phải chạy Chrome. Mọi người chỉ giúp cách làm thế nào để SAFARI chạy nhanh như các macOS trước? Xin cảm ơn
10 bình luận
Tags:macos
về 12 bác ạ, lên 13 Safari chậm, menu cài đặt khó dùng
kiendt1973
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Tắt tính năng iCloud Private Replay

Tính năng iCloud riêng tư bắt đầu được kích hoạt trên các những dòng máy Mac chạy hệ điều hành macOS Monterey 12.0 trở lên. Theo như hãy Apple giới thiệu thì iCloud Private Replay cho phép người dùng đăng ký iCloud+.

Ở iCloud riêng tư người dùng có thể ẩn địa chỉ IP nếu người dùng không muốn trên Safari bị bên thứ ba theo dõi. Hãng điều hướng tất cả dữ liệu website đều phải thông qua máy chủ của Apple. Tuy nhiên, theo lời khuyên của trang Guidingtech nếu người dùng cảm thấy Safari chậm thì nên tắt tính năng này đi.

Để có thể tắt được tính năng iCloud Private Relay trên menu System Preferences trên Mac thì người dùng hãy làm theo các bước như sau:

- Bước 1: Ở thanh Menu thì bạn hãy chọn vào biểu tượng quả táo khuyết Apple.

- Bước 2: Di chuyển đến Hệ thống tuỳ chọn của menu.

- Bước 3: Click vào Apple ID.

- Bước 4: Bạn hãy mở mục Private Relay - Sau đó bạn hãy chuyển trạng thái từ bật sang tắt.

Sẽ nhanh ngay
Lininh1911
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@kiendt1973 Mình lại không thấy nút 'bật/tắt", mục Private Relay chỉ thấy "upgrade"
kiendt1973
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Lininh1911 Nhấn thử upgrade đi bạn
Lininh1911
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@kiendt1973 Đó chỉ là các gói iCloud cho mình lựa chọn thôi. Dù sao cũng cảm ơn bạn nhiều.
Gói Icloude.jpg
kiendt1973
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Lininh1911 Mình mua gói 50GB nên có chức năng Private Replay, mình cũng bị chậm và bỏ đi là thấy hết chậm. Như vậy máy bạn k phải bị Private Replay rồi. Bạn thử nhờ Google xem sao nhé.
Cho em hỏi: làm cách nào để biết phần cứng của mình chạy tốt bản os nào nhất ạ ? Cấu hình phần cứng của em là Mac mini 2014 2,6 GHz Intel Core i5 lõi kép, 16 GB 1600 MHz DDR3, Intel Iris 1536 MB, em đang chạy Monterey 12.5.1 ? Thanhs
@tranphamthai Mac Mini 2014 Nếu cần hạ cấp Mac Catalina 10.15.7 inboz mình nhận làm (0986671746)
kiendt1973
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@tranphamthai Mình xem bài này: https://tinhte.vn/thread/apple-liet-imac-5k-2014-va-apple-watch-series-2-vao-danh-sach-thiet-bi-da-cu.3601114/ thấy máy bạn k có trong danh sách thiết bị cũ ko đc hỗ trợ nâng cấp phần mềm nên mình nghĩ bạn có thể dùng bản mới nhất cho máu. Mình dùng MacBook 12 2015 trong danh sách lên đc Monterey đau hết cả lòng đây.

Apple liệt iMac 5K 2014 và Apple Watch Series 2 vào danh sách thiết bị đã cũ

Apple vừa đưa iMac 5K và Apple Watch Series 2 vào danh sách Vintage and obsolete products, đây là danh sách các sản phẩm Apple có “tuổi đời” từ 5 năm - 7 năm và đã cũ rồi. Những thiết bị này vẫn được nhận sửa chữa ở Apple hay trung tâm uỷ quyền…
tinhte.vn
Mac M2 có USB tạo USB Boot mà hạ cấp macOS Monterey 12 ổn định

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2023 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019