SamMobile: Samsung ngừng phát triển Bada, hoãn Tizen vào năm sau, tập trung hơn vào WP8 và Android

Blaze1st
23/8/2012 2:11Phản hồi: 392
392 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

samsung tập trung android và wp là quá chuẩn rồi
Samsung ngưng Bada OS là đúng rồi, một vài năm trước đây Samsung cũng muốn phát triển dòng sản phẩm với Bada OS như các dòng WAVE nhưng không thành công, cụ thể hơn là ở Việt Nam các dòng WAVE cũng biến mất. Trước đó Samsung cũng từng thử qua các dòng smartphone Ominia nhưng cũng không thành công. Samsung chỉ thật sự thành công khi đi cùng với Google, anh Android OS. Khi bắt đầu Android OS, Samsung vẫn còn quyến luyến với Bada - hệ điều hành riêng của mình nhưng khi Android đã đưa SS lên vị trí số 1 thì là lúc SS nên bỏ Bada qua một bên. Samsung tham vọng phát triển thêm các dòng Smart phone với Win OS cũng dễ hiểu vì ít ra cũng không để trống phân khúc nào. ;) Tấn công sang WP8 là so găng với Nokia ở riêng phân khúc này, và khi nào Nokia còn chưa chơi với Android thì Samsung vẫn ở đằng xa so với Nokia.

Samsung sử dụng WP8 cũng là cơ hội cho Microsoft vốn rất .... không thành công ở phân khúc hệ điều hành điện thoại và máy tính bảng.

Shirley từ http://www.vnvacancy.com ;)
http://en.wikipedia.org/wiki/Nokia_808_PureView

Dựa trên tài liệu của chính Nokia đấy, phiền bạn đọc lại, con chip đó được hàn luôn lên module của camera nên bạn có xem ảnh không mấy bài mổ xẻ thì cũng ko thấy đâu.
Kenny
CAO CẤP
12 năm
ngoài chip ra a này k làm j riêng đc. chép là chuẩn
@Kenny chuẩn bác, liked 😃 em xin cảm ơn 1 lần nữa, vì ngày xưa bác là người lập 2pic cứu brick cho note, đã giúp em rất nhiều 😃 tks bác 😃
Vốt 1 vé cho android
phu_sy08
TÍCH CỰC
12 năm
rồi, ace nào xài samsung wave héo luôn rồi
thquoc
ĐẠI BÀNG
12 năm
Samsung bi giờ giống nokia rồi, 1 tháng ra mấy model điện thoại, bi giờ nhìn lại, từ vài trăm ngàn, cho đến smart phone 2-3tr, rồi đến 10tr đều có.Nhất là dòng galaxy 2-3tr, loạn cả lên, đủ thứ model.
Model trước bị model sau làm cho lãng quên, tự mình bóp chết sản phẩm của mình. Bada cũng vậy, chết yểu cũng do android đạp chết, cũng do chính mẹ đẻ samsung tự tay đồ sát!
Chỉ tội cho người tiêu dùng, mới mua đthoại hôm trước, hôm sau bỗng trở thành đồ cũ, giá trị đột nhiên rớt thê thảm, thử hỏi người dùng có giống bị lừa không! Bi giờ còn bị dzụ bada bị chết, người dùng "smartphone" bada bỗng nhiên bị bỏ rơi, thật là tội quá đi!
SS thì có phát triển cái j` ra tro` đâu, phải dựa vào ng khác tip thôi
Ngày xưa thì toàn xài Symb của No , sau đó IOs of Táo , Android of GG , và bây giờ lại có WP of M$......k bít còn hdh nào ra mắt k nữa ???
Bây giờ thấy smf nhan nhản , chả thấy có gì hay ho nữa...thui cứ bừa 1 cái để dùng cho xong :p
DK Master
TÍCH CỰC
12 năm
Lợi nhuận trên hết... Bada không có tiềm năng thì cho vào sọt rác là điều dễ hiểu... Tại sao phải cố phát triển 1 thứ để rồi khả năng cạnh tranh ko cao và gây cản trở cho hệ điều hành đang làm ra tiền hiện nay là Android và WP8 (tương lai)...
haibanh432
ĐẠI BÀNG
12 năm
Điều gì sẽ xảy ra khi tháng sau Samsung thông báo "Đóng cửa HDH Bada và tất cả những máy chạy Bada điều được cập nhật chuyển đổi HDH sang Android" vl =)) tới đó con Wave 3 chắc đội giá lên trời quá, dáng quá đẹp mà :-j
@haibanh432 xem vậy thôi chứ bada đủ sức lên 4.1.1 đó bác 😁 khi đó......sướng nhá :p
@hoangtu1410 Kết nhất ở Bada là vỏ kim loại, khi dùng hỏng có thể làm áo chống đạn or vũ khí rất tốt😃
@Mai Văn Sơn uh cái vỏ nhôm đúng ko bác, cầm nó mát thật, nhưng nóng thì cũng nóng lẹ lắm, kaka :p
Đam mê và kinh doanh là khó mà đạt được cùng lúc, sam sung đã chọn con đường kinh doanh và đã thành công...chúc mừng sam sung... đừng nghĩ mình là ss fan mà ném gạch nhé..nhìn xuống sẽ biết mình đang dùng gì..,.;)) nếu xét công bằng mà nói thì hàng điện tử của sam sung cũng ko kém cạnh so với các hãng lớn khác, cả về độ bền và thiết kế.... còn việc bênh vực và tôn vinh thần tượng của mình thì ai cũng thế thôi, đừng troll nhau nhé mấy bro...chúng ta đều là anh em cùng chung một căn nhà đam mê công nghệ mà...;)

Sent from my MT27i using Tinhte.vn
@feeling1301 Trước đây ghép Apple cay đắng, h đỡ rồi😃
Nhớ hồi trước thằng bạn có cái 3GS coi như cả gia tài mà mình mới có con star wifi. Nhưng phải công nhận hồi trc Apple chưa có gì. Từ hồi 4 rồi 4s, ipad ra mới có nhiều ứng dụng thú vị hơn. Nói chung thằng nào hợp lý thì dùng, Apple mà mềm giá đi thì cũng là 1 sự lựa chọn hay.
nếu ss giỏi thì hãy làm một cái hdh ra trò chứ đừng đi vi vay mượn của ai hết, đó mới là đẳng cấp . google nó cũng đã sx dtdd mai mot no ko cho sử dụng android thì chết toi ,hoặc mượn win 8 , mà microsoft cũng đã ra máy tính bảng riêng nó mà ko cho mượn win thì ss sẽ ra sao nhỉ ?????
@dangquangnam2010 Làm ra 1 HDH đâu dễ bác ơi, cũng như thác Apple h tự làm phần cứng, em nghĩ mỗi hãng giỏi một mặt, nên kết hợp lại sẽ tốt hơn. Không thể bắt nông dân vừa cày ruộng vừa cài Win hay làm ca sĩ được
haibanh432
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Luigi_2 bác này nặng lời với bác kia quá rồi 😃
@Luigi_2 Đừng war bác. Giữ hòa khí tí
Ước mơ giờ là túi trái S3, túi phải IP5, túi ngực Lumia 900, túi mông vertu, dùng thớt Ipad, ô Nes7 và quạt là MTB windows surface
@Mai Văn Sơn chuẩn bác, kiểu đó 1 tháng chắc cả núi tiền điện quá :p
@hoangtu1410 Chỉ sợ wrong hole bác ạ:p
@Mai Văn Sơn 😆 bác làm em nhớ cái bài cùng tên có justa tee hát, hehe
@Mai Văn Sơn em cũng thích bài cùng tên này nữa

😁 :D
Không biết bao giờ có kết quả của vụ kiện thế kỉ đây, hồi hộp ghê
grandholy
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hoangtu1410 không sao, việc tranh luận xong thua kêu người khác thế này thế nọ mình thấy bên tinhte này nhiều rồi, bạn cũng không cần phải thanh minh vì ai đọc bài của bạn với mình cũng đều hiểu hết ;)
@hoangtu1410 Ui, em quen tay đánh nhầm ek mà
@hoangtu1410 Công nhận Mac os và mac book về khoản này khá chuẩn, nhưng để kết nối, làm việc hay chơi game thì cứ phải windows
@Mai Văn Sơn đúng rồi, chơi game thì window trùm rồi bác ạ, apple cố thế nào cũng ko ra dc game đỉnh như bên PC, ah mà chơi ké dc bên PC cái diablo 3 đó bác 😁
theo hãng thì phải duy trì cho bada, nhưng nên cất hệ diều hành BADA vào 1 cuốn sổ. mình dùng Bada k dc tốt như sysbain. k b các bạn khác thế nào./
minh95pt
TÍCH CỰC
12 năm
cũng tí tởn vs wp à 😁 thiết kế xấu òm toàn đi bắt trước 😆
Vậy các em wave 1,2,3 bây giờ làm cục gạch à, khi bada bị khai tử và kho app không phát triển nữa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019