Samsung bắt đầu sản xuất hàng loạt chip nhớ đồ họa GDDR5 đầu tiên có dung lượng 1GB

Duy Luân
15/1/2015 15:28Phản hồi: 104
Samsung bắt đầu sản xuất hàng loạt chip nhớ đồ họa GDDR5 đầu tiên có dung lượng 1GB

Samsung mới đây cho biết rằng họ đã bắt đầu sản xuất những con chip nhớ GDDR5 đầu tiên trên thế giới có dung lượng 8Gb (tương đương 1GB). Loại chip này sẽ
được sử dụng cho bộ xử lý đồ họa rời của máy desktop, laptop, console cũng như siêu máy tính và nó được tạo ra trên quy trình bán dẫn 20nm. Với một card đồ họa 8GB vRAM thì nhà sản xuất chỉ cần sử dụng 8 con chip mới của Samsung là đủ, trong khi trước đây họ phải dùng với số lượng nhiều hơn vì dung lượng mỗi chip chỉ có 4Gb hoặc 6Gb mà thôi. Tốc độ truyền tải tối đa mà chip này có thể đạt được là 8Gbps (tương đương 1GBps), gấp 4 lần so với RAM DDR3 và cũng nhanh hơn mức 7Gbps trên con chip GDDR5 4Gb trước đây của chính Samsung.

Nhà sản xuất cũng có đưa thêm ví dụ, đó là nếu sử dụng 2 con chip nói trên để ghép lại thành vRAM 2GB thì bộ nhớ đồ họa này có thể đảm đương mức xử lý 64GB dữ liệu mỗi giây của GPU, tương đương 12 bộ phim Full-HD 1080p với dung lượng 5GB mỗi video. Đây cũng là bước chuẩn bị mà Samsung muốn thực hiện để giúp các GPU có thể xử lý được nhiều thông tin hơn với tốc độ nhanh hơn trong bối cảnh nội dung 3D và 4K chuẩn bị bùng nổ.

104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

SS thì bá đạo về chip nhớ rồi. Nhưng sao trong mảng VGA thì vẫn trọng dụng Hynix hơn so với SS nhỉ
@dualshock Tôi đã nói là tôi ko quan tâm ai là người khơi mào trước trong topic này. Nhưng bạn cũng đã dẫn câu chuyện qua hướng khác theo ý của bạn, như vậy cũng đã lạc đề topic. Dù với lý do gì thì bạn cũng là một trong những người gây lạc đề và tôi chỉ quan tâm đến người bị tôi quote nên tôi ko quan tâm những người khác.
@darkhackervn Hay lắm. Tranh cãi đã đến giai đoạn "không quan tâm" rồi.
Tóm lại những gì cần nói với bạn tôi đã nói cả rồi. Bạn hiểu hay không hiểu là việc của bạn.
Tôi chả còn gì để nói với bạn nữa. Chấm dứt tại đây được rồi.
@dualshock Đương nhiên khi tranh cãi với ai thì tôi chỉ quan tâm người mà tôi đang tranh cãi, người khác tôi quan tâm làm gì? Và tôi cũng đã nói hết ý của tôi rồi còn việc bạn hiểu hay ko cũng là việc của bạn.
@darkhackervn Rồi. Vậy chấm dứt tại đây nhé.
bkpro185
TÍCH CỰC
9 năm
ko hiểu chỗ này
n3_bmt
TÍCH CỰC
9 năm
@AdobeBlack Hỏi bố mẹ bạn biết ko? Ko biết thì nói họ học lại Tin lớp 10 :rolleyes:
djcheat
TÍCH CỰC
9 năm
@bkpro185 tức 1 con chip nhớ mới của SS sẽ có dung lượng là 1 GB tương đương 8 Gb nên thay vì lắp 1 đống chip dung lượng thấp cũ thì với chip nhớ mới này chỉ vài con là đạt đủ theo yêu cầu đối tác, tiết kiệm thêm chi phí và diện tích trên board card đồ họa.
lanhxc2
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bkpro185 Bạn không hiểu vì bạn không phân biệt được Gb và GB, Gb là giga bít, GB là Giga Byte; 1 Byte = 8 bit, bạn hiểu chưa
giangvau
ĐẠI BÀNG
9 năm
@AdobeBlack lớp 8 đã dc học rồi mà 😁.
Thật ra mà nói SS rất mạnh, chỉ có điều nên đuổi cổ bọn thiết kế đt đi. thấy máy xài bền nhưng siêu xấu, mình từng là fan ss nhưng từ S4 là không xài nữa. nên thuê máy thằng thiết kế của Oppo và XIAOMI về. hoặc thuê bác Quãng Nổ về:d
@tanvietbt83 bọn đấy toàn nháu thiết kế thôi có gì đặc sắc đâu bạn
@tanvietbt83 Nhìn mấy cái thiết kế TV, tủ lạnh, máy ảnh của SS thì đúng là không hiểu đám thiết kế mảng đt của SS đc trả lương để làm gì 😁
taodai2304
TÍCH CỰC
9 năm
Giật cả mình tưởng cho điện thoại. Hehe
Năng lực bán dẫn của Samsung thì không có ai chê cười được rồi 😃
ngon
khangster
TÍCH CỰC
9 năm
GB = Gigabyte
Gb = Gigabit
1 Gigabyte = 8 Gigabits
Nhiều bác ko hiểu giữa b với B mà đọc bài coi chừng tẩu hoả 😃
ggunf
TÍCH CỰC
9 năm
@0904234xxx Giờ củng hiểu nhưng đọc nhanh không cẩn thận củng thành ra tẩu hoả :p
Lại B với b đây :v
không cần đâu pro ơi ! lớp 6 là biết rồi ! hj ! kì 1 là học rồi !
kì 2 mình đang dạy word nè ! tuần 22 - bài 15: "chình sửa văn bản'
hjhj
@galaxyi9100g thời mình học cấp 2 chưa có tin vào chương trình nha bạn mình sinh năm 92 à
mikan293
TÍCH CỰC
9 năm
Công nghệ bán dẫn thì quả thật SS rất bá đạo khó ai theo kịp,mà bán dẫn lại chính là gốc của rất nhiều thứ nếu mà SS tham gia thị trường vsl máy tính từ lâu thì có lẽ intel cũng phải dè chừng.
mikan293
TÍCH CỰC
9 năm
@shrelax84 Bạn có cái nhìn khá tiêu cực về các nước châu Á nói chung và SS nói riêng,có gì đó đề cao Mỹ.Mỹ ko có nhiều người giỏi nhưng họ có tiền nuôi nhiều người giỏi và có cái base tốt hơn các nước khác.Tuy vậy thì tương lai ko có ai dám chắc điều gì,một ngày nào đó Qualcomm or Intel bắt tay với SS thì sao.Thị trường chip đang dẫn bão hoà và sự nổi lên của các hãng TQ giá rẻ như MTK thì hãng nào cũng phải dè chừng thằng TQ hết.Mỗi người 1 quan điểm cá nhân khác nhau,còn các hãng thực hư thế nào chỉ có họ mới nắm nõ dc.
masterss0
TÍCH CỰC
9 năm
@SteelBird Tất cả cpu hệ Arm thì các hãng đều mua bản thiết kế nguyên mẫu từ Arm về rồi xào nấu, chế cháo bạn nhé, chẳng có hãng nào tự sáng tạo ra đâu. Lòng vòng vẫn core armv7,8,15,57,54....vẫn là core arm cả, chỉ là các hãng kết hơp ra sao thôi.
Hiện tại chỉ có Nvidia là tuỳ biến khá sâu, nhưng cơ bản thì core vẫn là arm.
masterss0
TÍCH CỰC
9 năm
@mikan293 Đồng ý với bác, mình bổ xung thêm là cả apple cũng mua nguyên mẫu từ arm rồi xào nấu và thuê ss gia công😁
Qualcom cũng z, mua nguyên mẫu về xào nấu ra snapdragon. Ss thì xào nấu ra Exy. Apple mạnh là do ios tương thích quá tốt, chứ cpu mình không nghĩ là vượt trội hơn chip Android đâu.
Ss là tập đoàn lớn nên việc thiết kế, sản xuất sau cũng không quá bất lợi, khi mà hãng đã đưa ra lộ trình rõ ràng:nhận gia công để lấy kn rồi mới tự thiết kế, sản xuất sau. Đương nhiên là sau 1 tg gia công họ đã học hỏi được khá nhiều tinh hoa cũng như kn cua khách hàng rồi. Nên việc phát triển thần tốc mảng này cũng dễ hiểu.
@mikan293 Những cái việc chẳng bao giờ xảy ra thì đúng là "chưa biết thế nào đâu". Đã chưa biết thì chỉ có thể nói dựa vào phán đoán thôi. Và theo mình phán đoán thì SS cùng thời đó họ nếu có nghĩ đến việc làm CPU cũng chả ăn được Intel đâu. Không phải cứ nhiều tiền là có thể sáng tạo ra công nghệ. Những cái phát minh làm thay đổi thế giới hầu như toàn bên châu Âu với Mỹ, sau này thêm Nhật nữa.

Còn xét về mặt kinh doanh và làm ăn tổng thể thì SS làm quá tốt, cái đó không ai phủ nhận được !
chắc kêu mấy em lớp 6 dạy mấy "anh" trên này về byte và bit quá !
đơn giản nhất là không biết thì google cũng không biết nữa ! vậy mà biết lên tinhte comment ! chán thiệt ! riết rồi tinhte chẳng còn tinh tế nữa !
vunt
TÍCH CỰC
9 năm
@galaxyi9100g Mình học công nghệ thông tin đến lúc đọc đôi khi còn nhầm, bạn đó không hiểu nên hỏi, có gì ko đúng đâu, không hiểu thì hỏi, vậy thôi!
Tại sao ngta vẫn chưa thay đc cái DDR3 trên máy tính bằng cái GDDR5 này nhỉ?? :rolleyes:
lonelydra
TÍCH CỰC
9 năm
@Tony_HD ý bạn nói DDR3 là chip nhớ của Ram đó hả? Chứ còn chip nhớ của card đồ hoạ trên PC cũng dùng GDDR5 rồi nhé.
Và phân biệt đi, GDDR = Graphic Double Data Rate. Và DDR (viết tắt của DDR SDRAM = Double Data Rate Synchronous Dynamic Random-Access Memory)
@Tony_HD - DDR3 máy tính là que ram . hiện đã có que ram DDR4 và main DDR4.
- còn chip này là chíp dán lên card VGA chơi game của máy vi tính
djcheat
TÍCH CỰC
9 năm
@Tony_HD "G"DDR là bộ nhớ của vi xử lí đồ họa liên quan gì đến vi xử lí hệ thống mà thay với thế !
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ thanh ram DDR3 hay DDRx được gắn nhiều con chip RAM lên cái board RAM thôi
@Tony_HD nhà mình dùng HD7750 2GB ddr5 nè
đề nghị mod xóa những câu hỏi vớ vẩn hoặc ban nick thẳng tay để tinhte ngày 1 phát triển hơn ! thân !
longcomeon
ĐẠI BÀNG
9 năm
@galaxyi9100g Bạn ơi nếu khônh đọc đc câu hỏi và câu trả lời của bạn kia thì mình cũng chẳng biết B và b khác nhau như thế nào,bạn am hiểu nhưng chảnh chọe 1 kiến thức nhỏ ...
@longcomeon mình không chảnh chọe nhưng mình muốn mọi người có tinh thần tự học, tự tìm hiểu, nghiên cứu ! chắc do mình nghiêm khắc với học trò quá và dạy học với phương pháp mới - lấy học sinh làm chủ đạo nên vậy ! hj. học trò mình bây giờ nhiều khi mình còn thua nó vì nó tiếp thu nhanh quá và từ khi mình chỉ nó google nó tự học luôn !
mình lên lớp mình có 1 nguyên tắc là làm được hết, làm giỏi thì được chơi game ! thế là tụi nó đứa nào đứa lấy 9,10 không à ! 2 tiết mà chơi hết 1,5 tiết rồi ! hj.
L3Dzuong
TÍCH CỰC
9 năm
@khoanjoin Chấp gì trẻ trâu tinh tướng ý.
@Omerta
ĐẠI BÀNG
9 năm
@galaxyi9100g Ko biết phải hỏi muốn giỏi phải học. Người ta hỏi ko thích thì đừng có trả lời là xong.
sam sung mà nhúng tay vào thì giá lai rẻ rồi 😁.làm cái gì cũng nhanh mà sản xuất gia cũng nhiều có đôi gia công hùng hậu:D
Mới bắt đầu thời đại bộ nhớ DDR4 mà sao sản xuất GDDR5 rồi @@
Hack não nhau à @@
DDR4 giờ đã bọn tiền rồi, GDDR5 chắc quá xa vời 😕
@timelessOFtitan Bác hình như không hiểu 2 khái niệm DDR và GDDR
xuankage
TÍCH CỰC
9 năm
@timelessOFtitan DDR là RAM cho máy tính, GDDR là bộ nhớ cho card đồ hoạ, nó khác nhau.
teri.nk79
TÍCH CỰC
9 năm
Lại cắn nhau vì B với b ah... 10269421_645252468889218_1186211586952268378_n.jpg
xin lỗi chứ cỡ trình của U còn đọc báo làm gì?cao siêu đẳng z mà cần gì cập nhật kiến thức chớ :rolleyes:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019