Samsung bắt đầu thử nghiệm Ram DDR4 dung lượng 16GB

cuLong
7/7/2012 14:38Phản hồi: 181
Samsung bắt đầu thử nghiệm Ram DDR4 dung lượng 16GB

Công nghệ bộ nhớ Ram DDR3 đã khá nhiều tuổi, vốn được sử dụng từ năm 2007 đến nay. Với tốc độ tiến hóa nhanh chóng của CPU như hiện nay, và đặt biệt là smartphone, máy tính bảng đang trong thời kì phát triển rực rỡ, thì nhu cầu về thế hệ Ram mới nhanh hơn, tiết kiệm điện hơn đã thúc đẩy DDR4 ra đời. Samsung, hãng sản xuất chip nhớ lớn nhất thế giới, từng giới thiệu module Ram DDR4 đầu tiên trên thế giới hồi tháng 1 năm 2011 vừa cho biết rằng họ đã sẵn sàng để bắt đầu tiến hành thử nghiệm rộng rãi thanh Ram DDR4 dung lượng lên đến 16GB.

Những thanh Ram này vốn được thiết kế dành cho hệ thống máy chủ của doanh nghiệp. Chúng được thiết kế trên tiến trình 30nm và áp dụng kỹ thuật thiết kế bo mạch hoàn toàn mới. Theo Samsung, công nghệ DDR4 hứa hẹn sẽ đem lại hiệu năng lẫn tốc độ nhanh hơn “một cách ấn tượng” so với các thế hệ trước đó. Đồng thời với mức điện thế hoạt động chỉ 1,2 Vol, bộ nhớ DDR4 của Samsung sẽ tiết kiệm năng lượng tiêu thụ lên đến 40% so với thế hệ DDR3 trước đó (hoạt động ở mức điện thế 1,35V). Nhanh hơn nhưng ít hao điện hơn, đó chính là sự phát triển của công nghệ. Samsung cho biết sẽ bắt đầu sản xuất đại trà các module bộ nhớ DDR4 loại 8GB và 16GB dùng cho máy tính cá nhân vào năm 2013.

181 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ô Hàng Khủng Đây
AE dùng thử xem thế nào?
16g ram có thừa thải quá ko
@em_ut bẠN nói đúng. Nhưng mình thấy thêm một cái là ms với intel nó vắt tay với nhau hay sao ấy. Ms ra windows cần cấu hình cao hơn một tí thì intel ra con chip mạnh hiwn một tí. Cuối cùng dù dùng máy tính từ năm 2000 tới giờ cảm giác mình thấy windows nó cũng chậm chạp như nhau 😁
Exynos_neo
ĐẠI BÀNG
12 năm
@minhduongpro9595 đối với game thủ chuyên nghiệp thì ko thừa
@minhduongpro9595 có lẽ theo bạn bây h 16Gb dư thừa nhưng vài năm nữa thì thiếu đó
@minhduongpro9595 chẳng bao h thừa cả,chỉ sợ sau này 16gb còn k đủ nữa là
nhanh nhỉ, mình còn sài SDRAM
HVT
TÍCH CỰC
12 năm
@quangduy1088 Thiệt không cha nội? giờ này mà máy sdram còn xài đc à? 😃, hay cái máy đó chỉ để cho vui, lâu lâu bật lên ngồi nhìn và shutdown hả?
@HVT hjhj, bật lên rồi để auto reboot xem chơi ;)
Uầy.,ram 16 thỳ cho ultrabook vs tab. Sợ 16gb lắp vào s2 thỳ chạy ứng dụng bgio hết. 😃
@nguyễnngọchoàng bác nghĩ sao cây ram 16gb nhét vào dc cái xì mát phone ???
passport07
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ephraimalpha Thế bác không thấy Apple , và SS , ..... nhét được máy Quay phim , chụp ảnh Full HD , máy mp3 , Tivi , radio , các loại cảm biến ( ngày xưa cảm biến to đùng đùng ) , máy ghi âm , la ban , định vị toàn cầu..... vân vân

Nhửng thứ ấy , không phải đã được nhét hết vào Sờ mát phone để chúng ta đang xài sao . Hihi
cutifight
ĐẠI BÀNG
12 năm
Kỹ năng móc túi người dùng
16GB...có thật sự cần ko nhỉ @@
@hunter_dimond Cá nhân chưa cần, nhưng các máy server trắc là cần rồi 😁
vẫn sài có 4Gb DRR3, ngon lành
theanh9x99
ĐẠI BÀNG
12 năm
ngon, chờ cho máy bàn thui, đỡ phải cắm nhiều mà tốc độ lại cao
@theanh9x99 Trời. Em đọc thấy bảo dùng cho máy chủ doanh nghiệp mà. Bác định cắm vào máy tính riêng của bác ah. Chơi thế hơi phí.😁
theanh9x99
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dangvodao109 đâu có bác câu cuối bài bảo có cả máy tính cá nhân mà :D
"Samsung cho biết sẽ bắt đầu sản xuất đại trà các module bộ nhớ DDR4 loại 8GB và 16GB dùng cho máy tính cá nhân vào năm 2013."
@theanh9x99 Ah vâng. Sr bác. Nhưng dùng cho PC thì cũng có dùng hết không?:D
ôi. nhân 4 lên rồi, chắc chẳng mấy chốc nữa là 5 đây
lanhxc2
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dong_tuyet93 Các chíp nhớ chỉ nhân bội số của 2 thôi bạn
@lanhxc2 DDR3 = 2DDR2, DDR4 = 2DD3 => DDR4 = 4DDR2 đúng không bạn? ý m là chẳng mấy chốc nữa sẽ lên DDR5
kizen1
ĐẠI BÀNG
12 năm
Wow, đúng là công nghệ thay đổi từng giờ. Chạy theo công nghệ bây h có mà đuối 😁
16GB RAM chẳng có gì là thừa với các dân chuyên nghiệp như encoder pro, đặc biệt là trong lĩnh vực hệ thống máy chủ.

Nhưng anh Sam vô đối nên tăng RAM cho Smartphone đi. Note II cuối quý 3 ra mắt tốt nhất là cho 2GB RAM chứ đừng tiếc rẻ để 1.5GB như lời đồn làm gì! 😁
@h3141592653 ừhm chắc thế,chứ có 512 Ram em cho chạy 2.3 mà ít khi thiếu,dùng xong cái gì thì thoát lun nên cũng ít khi rơi vào trg hợp thiếu. Mà tại sao đt ko thể thay Ram như pc
@pro744 Bởi vì nó cũng có 1 cái xu hướng như kiểu HTC one X, đóng lại thành 1 cục á, thay pin cũng ko dc chứ đừng nói ram 😁

Nói vậy chứ bởi các linh kiện dạng chip/chip nhớ có rất nhiều chân và được hàn cứng vô bo mạch, do đó khó mà thay được.
@h3141592653 thế máy tính bảng thì sao,chứ PC chỉ cần lôi ra lắp là đc
@pro744 Hình như máy tính bảng cũng như smartphone thôi, vì chip hàn chết vô bo mạch nên muốn thay phải thay cả mảng bo mạch đó.
Samsung đang dần trở thành nhà sản xuất phần cứng hàng đầu thế giới.

Sent from my HTC One X using Tinhte.vn
Khủng thật............. DDR4 dung lượng lên đến 16GB, 2 cây = 32GB. 😃
Thế thì cùng với vi sử lý mới thì máy tính chạy mượt lắm đây
samsung thật là bá đạo.những thanh ram này chủ yếu dành cho doanh nghiệp thôi mà. người bình thường k làm gì nặng đâu dung hết 16 Gb chứ
:eek:
smart phone sao ko làm nó mạnh hơn nhưng tốn ít pin hơn cho tôi nhờ 😔
mrtathan88
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ram em 4gb cài win7 64 bit mà chưa bao giờ dùng đến đc 3gb ram 😁
@mrtathan88 Tắt bộ nhớ ảo đi em, là em sẽ thấy cảnh ah. ^^
@loveanyone Đang ngon lành tắt page file đi làm gì 😆
@mrtathan88 vậy là e chưa xài máy ảo vmware roài.cài vào đi roài sẽ thấy ram nó sẽ cần thiết như thế nào,nhất là các má xài máy ảo dạng mộ hình lap.chạy 5 cái máy ảo 1 2k8 và 4 cái xp thì sẽ thấy công dụng của ram a2h hehe
@mrtathan88 tui cũng thế, vì CPU thế hệ cũ nên xài 32bit hy sinh nhận 3GB ram cho mát lap
mrtathan88
ĐẠI BÀNG
12 năm
@maz9717 Ngày trước em cũng làm offer nên có chạy vmware nhưng cũng chỉ tầm 3gb 😁 e s.viên suốt ngày đọc báo, rảnh thì làm tý game nhẹ, học thì office là cùng :D
vuong39
ĐẠI BÀNG
12 năm
Kiểu này vài năm nữa dùng RAM lưu phim cũng đc. 😁
@vuong39 Lưu phim trên Ram à o_O bạn nghĩ sao thế.:rolleyes:
@vuong39 ý bác giống ý em vừa chợt nghĩ...hehee:D
@thanhhoangc bác ấy nói giỡn đó mà... đâu cần phải nghiêm túc như vậy :eek:
cư' o thuc tai cho de song,chay sao dc voi cong nghe gio
@nuhoangtyuet nói như bác thì đến giờ vẫn chạy win 3.1 ram 16m àh
giá rẻ thì cứ sài mấy bác lo làm gì ram giờ có mắc lắm đâu với lại nó phải đi trước chứ.Intel nó đã nghiên cứu mấy cpu sau rồi quan trogn là chờ hệ điều hành hỗ trợ cho tốt là no ting ra thôi nên ram cũng phải chạy đua theo chứ (16g một thanh là ok rồi chứ giờ gắn là mất hết 4 thanh rồi)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019