Samsung Galaxy Tab S7+ sau 1 tuần làm việc: cơ bản là sướng

ND Minh Đức
8/9/2020 12:28Phản hồi: 231
Samsung Galaxy Tab S7+ sau 1 tuần làm việc: cơ bản là sướng
Với tính năng DeX được tích hợp sẵn và chỉ cần bấm một nút để chuyển qua lại giữa chế độ máy tính bản bình thường và chế độ “tiệm cận laptop”, Samsung Galaxy Tab S7+ đã vượt xa khái niệm thường thấy trên những chiếc máy tính bảng vốn nhiều người chỉ nghĩ rằng “điện thoại phóng to”, cho phép người dùng làm việc, kể cả việc nhẹ nhàng như check mail, lướt web lẫn nhưng công việc nặng hơn như xử lý số liệu, sáng tạo nội dung hay thậm chí là chỉnh ảnh, dựng phim.

Bên cạnh yếu tố quan trọng nhất là DeX và phần cứng mạnh mẽ, Tab S7+ còn được đi kèm với những phụ kiện hữu ích khác là cover kiêm giữ bút, bàn phím và cả bút S Pen với kích thước rất “thật”, giúp nó trở nên an toàn và mở rộng khả năng ra hơn đáng kể so với một chiếc máy tính bảng thông thường. Ngoài ra, màn hình lớn, đẹp và cả phần cứng mạnh cũng là một điểm hỗ trợ đáng kể cho trải nghiệm trên chiếc máy này.

Điểm đầu tiên chính là tổng thể của combo bao gồm Galaxy Tab S7+ cùng cover, bàn phím và bút S Pen. Trọng lượng của cả combo là 1 kg và theo mình là vẫn còn nhẹ so với những chiếc laptop khác cho phép làm được những việc tương tự. Việc đó cộng với kích thước tổng thể của máy cũng chỉ cỡ một chiếc sổ tay cỡ lớn nên tựu chung lại, sự hiện diện của máy khi bỏ vào túi xách hay balo của mình rất nhanh chóng làm quen và thoải mái với điều đó.

Mình đánh giá cao giải pháp Samsung dùng để gắn và cố đinh bút S Pen sau khi không dùng nữa. Không chỉ dùng nam châm để cố định ở mặt sau của máy mà ngoài ra, phần cover bên ngoài sẽ úp và cố định lại thêm lần nữa để đảm bảo rằng dù đặt combo này lên bàn hoặc cho vào túi xách, balo thì bút vẫn nằm cố định ở vị trí đó. Dù vậy, khi đặt bút ở mặt sau, chúng ta buộc phải chấp nhận rằng khi đặt máy lên mặt bàn hoặc chính xác hơn là nằm trong ngăn đựng laptop của balo, máy không thể nào phẳng lì được. Đây có lẽ là điểm duy nhất mà mình chưa thích ở giải pháp này.

Điểm tiếp theo là S Pen. So với những thế hệ trước, S Pen trên Galaxy Tab S7+ được nâng cấp cực kỳ bản chất, chính là tăng tốc độ phản hồi, từ đó giúp nét bút hiển thị trên màn hình “đuổi kịp” hơn đường đi vật lý của đầu bút, kết quả cuối cùng là anh em sẽ tìm lại được dễ hơn cảm giác của viên bi trên đầu bút khi tì lên bề mặt giấy thật của một cuốn sổ thật. Và tất nhiên, việc có kèm theo một cây bút gần như là đặc điểm độc đáo của Galaxy Tab S7+ trong thế giới máy tính bảng Android và nhờ đó, mình cảm nhận được cả một bầu trời ứng dụng, từ viêt, ghi chú, vẽ, phác thảo sơ bản đồ,…

Bao gồm cả việc vẽ ra sơ đồ nhà nhằm lắp đặt hệ thống wifi (anh em đừng chửi, mình vẽ hơi xấu, huhu)

Ở khía cạnh màn hình, chúng ta có một màn hình 12.4 inch tấm nền SuperAMOLED, hỗ trợ HDR10+. Kỳ thực nếu như anh em nào đã và đang hạnh phúc với tấm nền OLED nói chung, màn hình AMOLED của điện thoại Samsung nói riêng thì anh em sẽ thích cách màn hình của Galaxy Tab S7+ thể hiện cả về độ sáng, độ sâu của màu đen, độ sống động và cả tương phản trên màn hình này.

Quảng cáo

Tất nhiên là chúng ta còn có tốc độ làm tươi 120Hz cho phép thể hiện các hình ảnh chuyển động một cách mượt mà hơn so với tiêu chuẩn 60Hz trước giờ. Đáng chú ý hơn, tốc độ 120Hz của màn hình Galaxy Tab S7+ sẽ được hệ thống tự động lựa chọn tương ứng với từng ứng dụng mà người dùng đang chạy, từ đó xử lý hiệu quả hơn vấn đề tiêu tốn năng lượng cố hữu của màn hình tốc độ cao.

Khi ở chế độ máy tính bảng mình thường cầm theo chiều dọc để đọc nội dung và vô hình trung, tỷ lệ 16:10 lại khiến cho màn hình này dài ra theo chiều dài, cho phép hiển thị nội dung dạng timeline, các nội dung text, infographic,… được hiệu quả hơn, tận dụng không gian hiệu quả hơn và từ đó, cảm giác đọc cũng đã hơn rất nhiều. Bên cạnh lướt Facebook, đọc Tinhte, mình còn lướt Reddit hay 9gag (hehe) và kỳ thực, màn hình dài luôn là thứ mình ưa thích.

Mặt khác, màn hình 16:10 lại ngang hơn 16:9 khi anh em sử dụng ở chế độ DeX và từ đó, không gian lại trải dài hơn theo chiều ngang cho phép mình bỏ nhiều cửa sổ đa nhiệm một cách dễ dàng hơn. Và như mình đã nói lúc đầu, DeX có thể nói là đặc điểm ăn tiền nhất để biến chiếc Galaxy Tab S7+ trở nên tiệm cận hơn với những chiếc laptop làm việc. Khác với giao diện mặc định của Android vốn dĩ thường bị cho là smartphone phóng to ra. Thông qua việc cho mở những cửa sổ với kích thước giống như trên điện thoại, đồng thời lại có giao diện bố trí tương đồng với desktop và cả việc hỗ trợ chuột, phím đi kèm, việc làm việc với nhiều cửa sổ trong DeX được trở nên dễ chịu và thân thuộc hơn rất nhiều.

Lúc đầu mình định pay to win khi dùng chuột với bàn phím để bắn Pubg Mobile nhưng khôn như mình thì dưới quê đầy 😞 Thực ra chúng ta có thể dùng bàn phím di kèm để điều khiển di chuyển, tuy nhiên thao tác bắn trên màn hình của chuột chỉ là mô phỏng lại thao tác di tay và chạm vào các phím ảo trên màn hình. Tất nhiên cách điều khiển sẽ không thể nào linh hoạt bằng việc bắn bằng ngón tay vốn dĩ là có thể 3, 4 hay thậm chí 5 ngón. Tuy nhiên mình thấy là gà như mình thì ghìm tâm bằng chuột có vẻ dễ hơn do mình đã quen với chuột vật lý khi bắn trên PC.

Quảng cáo

Dù vậy, đối với các game khác như game online dạng RPG, Võ Lâm, Thiên Long, rồi các game khác của Android thì việc thao tác chơi bằng chuột cũng mang lại nhiều trải nghiệm thú vị. Đặc biệt là người hay lén sếp chơi game như mình. Nhìn thì đang có vẻ rất làm việc nghiêm túc nhưng thực ra thì,….

Và tất nhiên, bàn phím đi kèm cũng là một yếu tố mang lại sự “tiệm cận” laptop của Galaxy Tab S7+. Chúng ta có hành trình phím đủ sâu để cho cảm giác gõ rất hợp lý, các bố trí layout cho phép mình rất dễ làm quen và lấy lại tốc độ gõ như khi đang ngồi máy tính. Mặt khác chúng ta cũng có trackpad với kích thước đủ lớn để thao tác một cách dễ dàng và nếu đang dùng chuột, anh em còn có thể tạm vô hiệu hóa nó để thoải mái hơn trong việc gõ bàn phím.

Sơ một chút về cấu hình, chúng ta có Snapdragon 865+ và đặc biệt là viên pin 10090mAh, hỗ trợ sạc 45W. Với thời lượng pin này thì đối với các nhu cầu của mình hoàn toàn có thể dùng được một ngày nếu chỉ gõ bài trên Tinh tế. Nếu hôm nào chơi game, chỉnh ảnh hay dựng video nhanh nhiều thì sẽ trụ được tới đầu giờ trưa và rõ ràng, việc cắm sạc cũng không quá khó khăn, đặc biệt là đối với sạc 45W (mua thêm). Đó là những trải nghiệm nhanh của mình đối với Galaxy Tab S7+ sau gần 1 tuần sử dụng như máy làm việc, giải trí. Cơ bản là hài lòng, để mình dùng thêm ít nữa với cả Note 20 Ultra 5G và cả Galaxy Watch, chắc chắn sẽ lòi ra thêm nhiều điểm nữa để chia sẻ với anh em.
231 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

làm việc được thì có cài được phần mềm windows không bạn?
catbui01
TÍCH CỰC
3 năm
@dustonthewind Bác này luôn nói có sách, mách có chứng. Nể bác thật.
@dustonthewind Bật Smassung Dex thì tất cả các app có xoay ngang không ạ, em đang cân nhắc mua máy này, mong bác hồi đáp ạ, ví dụ Zalo khi bật Dex nó có xoay không ạ
vuvuong2606
ĐẠI BÀNG
3 năm
@anhhung_245 xoay ngang được trong chế độ Dex, tuy nhiên sẽ không đăng nhập chung tài khoản với zalo trên điện thoại được
@dustonthewind cài app Rotation Control đi
Cơ bản là xài đồ chùa, lại được cho tiền, bảo sao ko sướng =]]
Mà một năm được sướng nhiều lần, gần đến kỳ mua sắm giáng sinh là sướng...dồn dập =]]
Tâm sự mỏng của 1 reviewer. Còn MTB ngoài iPad ra thì như đéo hết nhé =]]
@MrNamN bài viết cực hay
SnakeHead
ĐẠI BÀNG
3 năm
@MrNamN Chuẩn, Về nhà cắm dây là thành máy bàn làm việc, lên cơ quan cắm dây thành máy cơ quan, ra cafe chỗ nào cũng làm việc được ..v..v... , để làm việc surface vô đối tablet sung hay ipad = 1 phần cũng may, đơn cử mình check tầm 550 mã chứng khoán 1 ngày, Surface mất tầm 2, 3 giờ, con samsung nếu bật dex thì mất 4 ,5 tiếng check xong, "ipad or samsung tắt dex" check có 1, 2 ngày cũng chưa biết xong chưa. ( với 1 cá nhân không chơi game ko fb chỉ dùng 3 ứng dụng: chrome, Tradingview, Netflix thì Surface tuyệt vời, Samsung mở Dex cắm màn hình = ok cũng tạm, IPad = ức chế. @Rich Leon Không phải ai cũng có nhu cầu như nhau mà phán như thần 😃.
@Rich Leon Bác nói chuẩn, bỏ mười mấy chai mua cái Tab về mà app chả tương thích thì quá phí....
hiepmu
CAO CẤP
3 năm
@SnakeHead sub Polk gắn vô con loa hiệu gì vậy bác? 😁
Trước có con lenovo yoga cũng như vậy, cảm ứng, nhỏ gọn xài win 10 nhưng xui lại chip celeron không nâng cấp ram được. Chạy win 10 lag kinh
devilbs
TÍCH CỰC
4 năm
@anhlucky2 Mình nhớ con đấy bản lề đi liền dạng 2 in 1 mà bạn, lúc nào dùng dạng mtb thì gấp đôi lại, ~10tr thì phải, ế chống mông 😁
@anhlucky2 Nom Win 10 mà chạy mấy con celeron này thì chỉ có ức chế 😁
| Sent from ĐIÊN-DÂM-NHẠT-XÀM-1981 using BlackXàmBerry Authentic |
Man404
TÍCH CỰC
4 năm
@anhlucky2 cài qua chrome OS bao mượt b nhé
@Unjc3f nó không cho cài, đem lên fpt nó nói chỉ dùng được win 10
Man404
TÍCH CỰC
4 năm
@anhlucky2 Cài ngoài dễ mà. B gg brunch chrome os nhé. Khó quá thì pm mình hdan
Nhìn mê thật sự
tamock
TÍCH CỰC
4 năm
@Tân Đoàn Official Mới sắm Tab S7, nhưng tiếc là phần mềm hơi hẻo và không ngon như iPad. Mở Microsoft Teams lên thấy tính năng bị thiếu hết cả, không thế tạo được phòng Meetings, bực cả mình.

Và mong cái Procreate nó có cho Android quá 😔
devilbs
TÍCH CỰC
4 năm
Hôm vừa rồi định xuống tiền mua con s7+ tab, suất nhân viên samsung 18tr2, nhưng cứ đắn đo mãi, vì làm việc thì vẫn phải rút laptop ra, mà chỉ để giải trí thì quá phí tiền, nên lại xin giơ tay rút lui thôi...
Nhưng con này ngon, cạnh tranh dc với ipad pro đó các bác, samsung cũng mới cam kết kéo dài thời gian hỗ trợ cập nhập, nếu không có gì ngoài tiền thì các bác nên quất...
devilbs
TÍCH CỰC
4 năm
@mobiado7 Mình nhờ bạn trong samsung đặt, nhiều mà, bạn xem có ai bạn bè quen biết làm trong samsung là đặt dc thôi, mà đặt nhanh không hết, hôm mình định đặt là đã hết màu đen rồi, màu vàng cũng phải ship từ nơi khác về Hà Nội
mobiado7
ĐẠI BÀNG
4 năm
@devilbs Mình ko quen 😭😭
devilbs
TÍCH CỰC
4 năm
@mobiado7 Căn bản là vấn đề tiền nong nên kiếm người quen biết cho nó thoải mái an tâm bác à :-S
mobiado7
ĐẠI BÀNG
4 năm
@devilbs Uh đúng rồi. Mình quên béng 😁
Bulezone2020
ĐẠI BÀNG
4 năm
tuyệt vời.
con này quá tốt. ko co gì để chê, samsung làm quá tuyệt
đi mua Ipad pro thôi!
@Bulezone2020 Nom con s7+ này mình thấy trải nghiệm tốt hơn ipad nom pro ở nhiều mặt rồi mà nom 😁
ufdb
CAO CẤP
4 năm
@loveyoumuch_39 Dị ứng quá bạn ơi
Kte
TÍCH CỰC
4 năm
@loveyoumuch_39 cho mình hỏi nom là gì mà nhiều người dùng vậy 😆
Bulezone2020
ĐẠI BÀNG
4 năm
@loveyoumuch_39 ai cũng thấy vậy nên họ ko mua đấy bác
Thấy ông ấy gõ phím, tưởng đang soạn văn bản thì ra chơi game.
ufdb
CAO CẤP
4 năm
@tranbinh198074 Tinh tế vừa làm vừa chơi nhưng làm thì cũng như chơi
@ufdb Nghe lời tinh tế mua Tab S7 thì bán nhà có ngày... haha
xuantung
TÍCH CỰC
4 năm
Con này đúng ngon. Cảm giác ban đầu khá là tương đồng với các dòng notebook nhỏ, nhưng về giải trí lại mạnh mẽ hơn nhiều.
bethikyeu
TÍCH CỰC
4 năm
Thiệt ra thì nếu npt app chịu khó hổ trợ xíu và máy ko rớt giá nhanh thì mọi chuyện vẫn ko tệ
Tab dành cho doanh nhân thành đạt và nữ thư ký thành đạt...
@Giàng A Lúa Tab dành cho nữ thư ký thành đạt và doanh nhân may mắn chứ bác?
@Giàng A Lúa Nom tab này dành cho doanh nhân thành đạt và nữ thư ký của doanh nhân thành đạt.

| Sent from ĐIÊN-DÂM-NHẠT-XÀM-1981 úing BlackXàmBerry Authentic |
Nom nếu như s7+ tầm < 20 củ nom thì có lẽ dễ ăn ipad pro hơn 😁
@loveyoumuch_39 thì bác mua s7 thường, đây là bản plus mà ... bản thường vẫn dc tặng đầy đủ combo như trên, tính ra so với ipad full phụ kiện thì rẻ hơn 20tr chứ không ít đâu.
@boyngo1988 Nom bản thường ko có amoled chán lắm bạn 😁
Vo_manh
TÍCH CỰC
4 năm
Đã là tablet mà cứ lôi ra vấn đề làm việc để PR nhỉ. Chẳng nhẻ hết điểm nhấn nào khác rồi sao. Cả apple lẫn samsung. Làm việc thì dùng laptop chứ ai dùng mấy con này. Chỉ hú hoạ cho vui thôi
@Vo_manh Cái gì tab làm được thì điện thoại có hết, lại còn đa dụng hơn vì kiêm cả chức năng liên lạc.
Không quảng cáo vào công việc thì chẳng nhẽ lại bảo đây là điện thoại không nghe gọi phiên bản màn hình lớn à bác.
Túm lại thì vẫn chạy hđh cho di động mà QC cho công việc có vẻ sai sai cả thèn ios lẫn android luôn
@Vo_manh Công việc của tui dùng con này vô tư nhé. Tablet trước giờ để giải trí, giờ có thể hỗ trợ tốt cho công việc, ko phải điểm nhấn thì là gì.
@Vo_manh giờ ai chả muốn tiện lợi tất cả trong 1 ? cái này hơi hơi làm đc thì phải quảng cáo chứ ? chẳng lẽ mua Ipad pro 25 củ về để game fb với utube ?
@Vo_manh Tab làm việc được thì chỉ có Surface 😆
@Vo_manh Không lôi ra thì để bán cho ai , giải trí trên Tablet thì gần như Smartphone làm được hết , trừ cái màn to hơn ra. Nếu ít ra ngoài thì ngta dùng Pc hoặc Lap luôn chứ mua Tablet làm gì. Còn ra ngoài nhiều nhưng chỉ dùng giải trí khi rãnh rỗi thì Smartphone đủ r , Tablet lại quá thừa.
Tablet sinh ra để lấp đầy khoảng giữa Pc, Laptop với Smartphone , nếu không làm việc nhẹ nhàng nổi thì có khác gì Smartphone đâu mà ở giữa được.
Tablet dành cho doanh nhân làm việc thì chọn Galaxy Tab S7+ là đúng
@ufdb Chưa xài nên chưa biết đúng không ? Con Tab S6 đang xài gắn sim gọi điện GSM phà phà đây. Nó y như cái điện thoại phóng lớn ra.
jealings
TÍCH CỰC
4 năm
@tranbinh198074 Được bác nhé, vào Setting/ Advance Features/ S Pen rồi bật cái Allow multiple S Pens lên là được. Mà trừ Note 20 Ultra ra thì mình nghĩ các Note khác sẽ ko có cái độ trễ 9ms đâu 😆 với cả cái Bluetooth sẽ phế ạ
mystogann0
TÍCH CỰC
4 năm
@ufdb Chỉ có tab của apple mới k gọi điện đc thôi, tab của ss gọi điện thoải mái.
nanylak
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ufdb Bạn mua bản có sim thì gọi được nhé, có tiền không thôi
Phần cứng ngon và Dex để hoàn thiện phần mềm, cảm thấy con này cạnh tranh sòng phẳng được với Ipad Pro dành cho những người có nhu cầu làm việc phổ thông ( Vì giới thiết kế vẫn nghiêng về Ipad OS do những phần mềm ngon)
Con này coi bộ được à nha, chấm rồi đó.
Thoii mình ko phải Doanh nhân mình chỉ là nhân dân nên chọn hàng của táo 😆😝
Ken Bùi 93
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hôm qua có dịp trên tay máy này ở showroom. Công nhận xài rất sướng, màn hình to sài thích lắm. Test nhanh nên chưa thử tính năng Dex như thế nào. Tuy nhiên, có một điểm mình cực kì thích là cây bút viết rất êm và sướng, sướng hơn Apple pencil nhiều. Mình đang sài iPad pro + pencil nhưng cảm giác không thích, kiểu như viết trên kính ấy, không tự tin lắm. Nhưng dùng con s7 này viết đã hơn hẳn. Viết nét nào là tự tin nét ấy...
@Ken Bùi 93 Không biết cây bút này viết trê điện thoại Note được không?
welcomyou
TÍCH CỰC
4 năm
@Ken Bùi 93 Mình ngược lại, mấy con Tab S viết cảm giác trơn lắm. Còn trên ipad thì viết có cảm giác ma sát hơn. Mình xài Tab S3 S6 và ipad Pro 2018
tbdat11
CAO CẤP
4 năm
@welcomyou Người ta đang nói cây bút trên con Tab S7, thì ông lại nói Tab S3, S6. Có phải cảm giác viết trên con S7 vẫn giống S6 hay S3 đâu.
Ken Bùi 93
ĐẠI BÀNG
4 năm
@welcomyou Bạn thử với con S7 này xem, nó viết rất sướng, cảm giác như viết trên giấy chứ không có trơn. Dùng Apple Pencil trơn hơn chứ, nếu không dán Paperlike thì cảm giác không sướng bằng
welcomyou
TÍCH CỰC
4 năm
@Ken Bùi 93 Mình cũng đã thử ngoài tiệm rồi. Về delay thì s7 nhanh hơn so với s6 nếu quay chậm. Còn bình thường thì ko phân biệt nổi. Mình take note (ghi ngoáy) nhanh cũng khó thấy khác biệt. Đó là về tốc độ. Còn cảm giác ma sát thì mình vẫn thấy ipencil cho cảm giác tốt hơn
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Tablet làm việc chắc cực lắm nhỉ😅
@Bui Duy Loc Ko cực đâu ..: muốn đập thôi 😆
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
@Bão Sài Gòn 🤣🤣🤣
Cường2242
ĐẠI BÀNG
4 năm