Tet22

Tet22

Samsung kiểm tra đối tác cung ứng vì cáo buộc sử dụng lao động dưới tuổi
babybungbu
9 nămBình luận: 82
<untitled> (1).jpg

Samsung chuẩn bị có một đợt kiểm tra một công ty trong chuỗi cung ứng tại Trung Quốc, sau khi một cơ quan tại nước này cáo buộc đối tác của Samsung sử dụng nhân công dưới tuổi cho phép. Tổ chức theo dõi lao động Trung Quốc (CLW) cho biết họ đã phát hiện ra 7 công nhân của HEG Electronics có độ tuổi dưới 16 - tuổi cho phép lao động tại quốc gia này. Nhận được thông tin trên, hãng điện tử Hàn Quốc quyết định tự thực hiện một cuộc điều tra để đảm bảo không có hoạt động trái pháp luật nào xảy ra tại công ty đối tác.

Trong buổi nói chuyện với The Verge, Samsung cho biết trước đó hãng đã tiến hành 2 cuộc kiểm tra đối với HEG trong năm 2012. Kết quả của 2 lần kiểm tra này không có gì bất thường. CLW cho biết số lượng lao động dưới tuổi thực tế có thể còn cao hơn, do HEG không cho phép cơ quan này kiểm tra toàn bộ công ty. Đợt kiểm tra mới sẽ được thực hiện vào ngày ngày 9/8 giờ Mỹ (tức là ngày mai theo giờ Việt Nam), và Samsung cho biết sẽ thực hiện các biện pháp khắc phục nếu phát hiện có vấn đề trong khâu sử dụng nhân công tại công ty này.

Kiểm tra hoạt động sản xuất tại các công ty đối tác không phải là một điều gì lạ đối với các công ty nước ngoài. Đây là một phần trong công tác kiểm tra đối tác định kỳ, đặc biệt trong trường hợp nhận được kiến nghị của các cơ quan và tổ chức thứ 3 thì công tác này trở nên vô cùng cần thiết. Lý do rất đơn giản: các hãng lớn không hề muốn những thông tin như vậy công bố trên báo chí, chúng ảnh hưởng rất lớn đến uy tín và hình ảnh của thương hiệu. Apple, Microsoft, Nike và rất nhiều tập đoàn lớn đã từng nhiều lần phải làm việc với đối tác cung ứng để giải quyết các vấn đề như điều kiện làm việc của nhân công và tình trạng sử dụng lao động trẻ em.

Nguồn: SlashGear
82 bình luận
ở Bắc Ninh mình k bit sao nhỉ :-/
d7293
CAO CẤP
9 năm
@chien52c4 18+ bác ạ 😃
nonamed
TÍCH CỰC
9 năm
Ở VN có luật này ko nhỉ? Chắc là ko chứ nếu có khối ông phải hầu toà. Thôi thì cứ nghĩ trẻ em VN tự lập sớm hơn quốc tế
@nonamed Có bạn, vì thế VN được liệt vào danh sách các nước có tỷ lệ dưới bác học 1 bật
Hoang_S
CAO CẤP
9 năm
Các vụ việc bê bối liên quan đến người lao động của đối tác, Samsung "chưa đủ tuổi", "bậc thầy" phải là Apple.
nobody...
ĐẠI BÀNG
9 năm
@minhminh87 sao phải nặng lời thế bác 😁
@Hoang_S sao đang vụ SS lại lôi Apple vào?
Các bạn ko thấy chính các bạn cũng rất là mâu thuẫn sao? Cứ tin gì liên quan tới quyền lợi công nhân ở TQ,VN thì đều giãy nảy lên rằng bọn SS, Apple ăn thịt người rồi thì tẩy chay vì quyền lợi con người...Nhưng cũng từng đó người suốt ngày kêu la: "giá bán cắt cổ", "giảm giá 50% mình mua liền", "giảm giá cho anh em nhờ"... Xin thưa các bạn là chính cái áp lực mua sản phẩm với giá rẻ hơn của các bạn cũng góp phần làm các cty cắt giảm chi phí tối đa, dẫn đến việc ảnh hưởng xấu tới điều kiện lao động/lương của công nhân đấy ạ.
Người tiêu dùng đúng là vừa ăn cắp vừa la làng =))))
dttung80
TÍCH CỰC
9 năm
@Hoang_S Yên tâm, kết thúc vụ điều tra này... khéo Apple cũng dính. 😃
@quochung83 Bác ấy nhận ra cái ngu của mình nên delete bài mất tiêu lun hehe 😁

Sent from my MB526 using Tinhte.vn
Uả , sàm fan cứ chê Apple sx Ip tại TQ, mà té ra ss cũng thuê TQ làm , cũng bóc lột trẻ em dưới tuổi lao động nè
nhoxar
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ifan7apple bạn đi đến đâu , óc đần thối của bạn cạng hiện ra rỏ ràng hơn ở đó
@ifan7apple nhưng bạn ấy nói đúng mà bạn 😃.
@nhoxar Trẻ trâu như nhóc chị đây đếch chấp nhé,bấm nút phắn lẹ trước khi chị cáu nhé
nhoxar
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ifan7apple nói người khác trẻ trâu còn mình cũng dùng từ của trẻ trâu , thứ đĩ ko thấy nhục
dungdaica456
ĐẠI BÀNG
9 năm
hay , ủng hộ ss
Cũng chơi đẹp 😁
s3095453
TÍCH CỰC
9 năm
các bé đi lao động phụ giúp kinh tế gia đình thôi mà, ba nát rựu mẹ cờ bạc ,con ko đi làm thì ăn bằng gì?
Hoang_S
CAO CẤP
9 năm
@s3095453 Vấn đề nằm ở chỗ phải đánh giá được "Trẻ em có bị bóc lột sức lao động không" Ở đâu cũng có người nghèo, ở đâu cũng có trẻ em đang mơ ước được lao động để phụ giúp gia đình nghèo khó.
Bác Hồ nói "Tuổi nhỏ làm việc nhỏ tùy theo sức của mình" 😁
TOAN LA CAC BAN ANTI SAMSUNG THÔI......NẢN QUÁ.........SAO LẠI GHÉT SAM THẾ NHỈ...........TÔI YÊU GALAXY S3
Chuyện nhỏ như con thỏ , 16+ ko cho nó làm công nhân , nó ra đứng huyền trân công chúa thì còn tệ hơn. Nhiều anh có thể bị bóc lịch :p
Nghĩ lại cũng do nhu cầu thôi, nếu không vì quá nghèo thì trẻ em cũng đâu phải đi làm, làm trong nhà máy thì đỡ hơn do có điều kiện này nọ, sau vụ này bị nghỉ việc thì các em đó làm gì? Cái nào cũng có hai mặt cả.
làm việc với Tàu Khựa thì tiền là trên hết, tuổi tác quan trọng gì 😁
van_doan
TÍCH CỰC
9 năm
16 tuổi là đi làm kiếm tiền tốt rùi.😁.đùa thôi chứ tuổi đó "ăn - yêu" chứ chưa đi làm được.:eek:
làm việc với Tàu Khựa thì tiền là trên hết, tuổi tác quan trọng gì 😁
ke0xjnh
CAO CẤP
9 năm
Lao động trẻ em vừa rẻ vừa dễ sai tại sao không =))
Đùa chứ ở VN LĐ trẻ em là chuyện đầy rẫy 😃
ối giời, tôi ko yêu apple cũng chẳng thích ss vì tui đâu có tiền.....😔
hamyty
CAO CẤP
9 năm
Hóa ra ss từ trước tới giờ dùng linh kiện của china để lừa người :mad:
@hamyty apple chắc ko đâu nhỉ?
Cmm như đấm vào mõm
@hamyty Ăn thua công nghệ chứ TQ cũng phân biệt mà
anh nào phất lên củng bị dzòm ngó..
Nó bắt các hãng sản xuất muốn làm ăn lâu dài thì giá thành phải giảm tối thiểu, rồi sau đó các hãng sản xuất cho Apple tác động lại công nhân, điển hình là Foxcon, tự tử và đọc về csống thời gian làm... chắc nghĩ tới cũng mệt mà chết rồi:oops:
Chắc vì kiện cáo lại bị APPLE "xì đểu" đây mà!😁:D:D

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019