Samsung nói gì về cáo buộc "S23 Ultra fake hình chụp mặt trăng"?

P.W
16/3/2023 10:7Phản hồi: 143
Samsung nói gì về cáo buộc "S23 Ultra fake hình chụp mặt trăng"?
Samsung vừa đăng một bài blog để giải thích cho cơ chế họ gọi là Space Zoom (zoom digital 100x) trên Galaxy S23 Ultra, sau những thông tin nói rằng chiếc điện thoại mới này “fake” những hình ảnh zoom và chụp mặt trăng vì cơ chế xử lý hình ảnh thông qua thuật toán AI.

Câu chuyện khởi đầu từ việc một người dùng Reddit thực hiện những phân tích sâu để chứng minh Space Zoom không đơn thuần chỉ làm đúng một công việc là chụp cận cảnh vật thể ở rất xa, mà còn ứng dụng thuật toán để, theo người này, chèn một lớp hình ảnh riêng lên tấm hình gốc để làm giả hình chụp mặt trăng cực kỳ chi tiết.

Đọc thêm: https://tinhte.vn/thread/samsung-galaxy-s23-ultra-co-that-su-fake-hinh-anh-khi-chup-mat-trang-hay-khong.3644657/

Samsung Galaxy S23 Ultra có thật sự fake hình ảnh khi chụp mặt trăng hay không?

Vì một lý do nào đó, trong vài ngày qua đã rộ lên những thông tin về việc điện thoại Samsung, đặc biệt là Samsung dòng cao như Galaxy S23 đã "fake" hình ảnh khi chụp ở chế độ chụp mặt trăng, theo đó kể cả khi chúng ta nhìn không thấy gì…
tinhte.vn

Theo Samsung, đây là những gì diễn ra bên trong phần cứng Galaxy S23 Ultra khi kích hoạt tính năng Space Zoom. Camera của máy sử dụng nhiều mô hình AI để tạo ra hình ảnh đẹp nhất. Đầu tiên là Super Resolution, được kích hoạt khi anh em zoom 25x trên điện thoại. Tính năng này chụp liên tục 10 tấm hình rồi kết hợp chúng lại với nhau để “giảm nhiễu hình ảnh, cải thiện độ chi tiết của hình ảnh.”

Kế đến là Scene Optimizer. Thuật toán này đủ thông minh để nhận ra camera đang được người dùng hướng về phía mặt trăng. Mô hình này đã được Samsung huấn luyện nhờ hàng nghìn tấm hình chụp mặt trăng, vì thế một khi nó nhận ra hình dáng vật thể mà camera đang ghi hình, nó sẽ tự động thêm thắt chi tiết để hình chụp đẹp nhất.

Rồi mô hình AI thứ ba sau đó sẽ được kích hoạt, với nhiệm vụ tự động điều chỉnh độ phơi sáng để triệt tiêu tình trạng cháy sáng do mặt trăng có độ tương phản quá cao so với bầu trời đêm.

Cuối cùng là tính năng Zoom Lock, kết hợp giữa OIS và VDIS, dùng để giảm thiểu tình trạng nhoè hình vì điện thoại và camera bị rung lắc trong khi chụp. Nhờ tính năng này, không cần tới tripod, mà người dùng chỉ cần giơ điện thoại lên bắt nét vào mặt trăng trên 1,5 giây là Zoom Lock sẽ tự động kích hoạt, và dù có run tay thì mặt trăng vẫn sẽ nằm ở vị trí bắt nét tối ưu nhất trên màn hình chiếc điện thoại.

Nói tóm lại, cách giải thích của Samsung có vẻ hợp lý và chi tiết hơn nhiều so với những cáo buộc nói rằng Samsung ứng dụng giải pháp giống hệt như Huawei P30 Pro, tức là chèn một layer chi tiết hình ảnh lên hình chụp mặt trăng zoom 100x. Nhưng nói đi cũng phải nói lại, trong mắt những người vẫn còn nhiều hoài nghi, thì cách giải thích này vẫn chưa hoàn toàn thoả đáng.

Quảng cáo

143 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

“Mô hình này đã được Samsung huấn luyện nhờ hàng nghìn tấm hình chụp mặt trăng”. Vậy là thừa nhận fake rồi nha.
Cười vô mặt
@dustonthewind Chịu thôi bạn, đa số xung quanh mình thấy ai cũng bị, có số ít nói bằng miệng trên mạng là không bị.
@hoangduycc À thế tiện thể bạn cho mình hỏi màn hình sam sao mà rớt 1 lần đen 1 bên góc và có dấu hiệu lan ra thì xử lý được không nhỉ 😔
@Huy †rần Vậy bạn xui rồi
mình rớt từ chỗ treo quần áo xuống đất mà nó vẫn ko sao
mình ko dùng dán cường lực
chỉ có ốp lưng thôi
khi tiếp xúc cái mặt màn hình đập xuống nền gạch men
mà vẫn xài bền tới giờ

chỉ thấy trường hợp burn in là có xẩy ra thôi
nhưng mà cũng chưa ảnh hưởng đến trải nghiệm lắm
có nâng cấp thì vẫn sẽ chọn samsung
@HyH Nếu thế mà fake thì để ảnh hết fake nên đẹp cam ai đi
Chắc chắn là vậy rồi, vì con Note 20U của mình cũng từng chụp mặt trăng bá đạo lắm. Ống kính đt thông thường ko thể như thế được.
@crazyfox chắc là cứ trăng vietnam thì y vậy 😁
Leg2601
ĐẠI BÀNG
một năm
@dustonthewind mình chụp bằng a6400 và 18-105mm đã nét căng rồi mà 😆)
@dustonthewind 600mm mà ko chụp đc đẹp thì nói hơi quá,. hay đẹp của bạn là nó phải rõ như đang đi trên mặt trăng
@dustonthewind setup đủ thứ là setup cái gì vậy bác?
Thôi đủ rồi, bán ế thì do phù hợp với chiến lược thì cỡ nào mà anh không múa vài đường mõm được
@MID217 Theo mình thì Samsung fake chụp hình rõ ràng chứ chiến lược gì. Samsung quảng cáo láo và giá ảo tung chảo.
Samsung giờ nổ chẳng khác gì anh Q
Làm fake có tâm zậy. Kkk
m vẫn thấy mập mờ quá, chưa rõ ràng
@Didu Quan trọng là người dùng có thấy hài lòng với chiếc máy hay ko. Ko thích có triệu lý do, mà thích cũng có ngần ấy lý do. Người mua thì ko bao giờ chê, người chê thì ko bao giờ mua và hiếm có ai tự nhận mình ngu khi bỏ ra mớ tiền làm điều j đó. 😆)
@Didu mình ko dùng ss. nhưng mình thấy vđ này cũng ko quan trọng lắm. có mấy ông giơ đt chụp mặt trăng đâu mà. chụp ảnh người là chính.
Để apple làm chắc chụp vi khuẩn luôn chứ nói gì mặt trăng. Nhưng chụp não ifan thì chắc ko thấy nếp nhăn được
ferazzi
ĐẠI BÀNG
một năm
@angle_squall Nghèo và bần quá
@angle_squall Chê nhưng thèm nhỏ dãi ra😃
Phải giải thích rõ ràng chi tiết vào, chứ chụp bằng Galaxy chụp người mà toàn AI làm đẹp lên trông thấy. Rồi thì chụp đêm kiểu gì mắt người không thấy mà lên ảnh lại sáng trưng, nên 100% ảnh của Samsung đều là FAKE hết, ko có gì là thật hết
Đề nghị Microsoft xóa Bing Chat AI, Google ngừng phát triển Bard. Vì đấy là Fake ko phải con người thật sự.
Cách chụp Mặt Trăng real thật sự trên iPhone đây nhé, Samsung Microsoft và Google nhìn Apple mà học hỏi nhé
@centernc Giờ châu Âu, Mỹ nó sẽ ra lệnh cấm camera làm đẹp do iPhone chụp xấu. Thế là xong.
Nói ế mà mấy thằng ở đây có tiền mua không ? 😃
@ĐăngEl.Nino Có tiền mua Thiên hà 0313 xài mới là người thông minh 😃)))
@ĐăngEl.Nino Con s23 ultra làm gì mà không có tiền ghê vậy bạn 😃) đâu phải ai cũng nghèo như bạn đâu 😃)
@ĐăngEl.Nino Thằng b t vừa mua s23u đc gần 1 tuần. Nó gạ đổi ip13prm t mua đc 6 tháng rồi nó các thêm 2 củ nữa mà t còn k thèm đổi đây này.
@ĐăngEl.Nino Con máy chưa đến 1000$ mà cứ làm như siêu xe, bạn nghèo thì cũng đừng nghĩ người khác cũng như vậy 😃)
Tất cả chỉ là chống chế, bức ảnh đã nói lên tất cả
câu chuyện nhiếp ảnh điện toán này hồi Google nó làm cho con pixel ko ai nói, giờ Samsung làm thì bị chửi. Mà toàn mấy thánh ko xài chửi. Ủa chửi để làm gì, thì ko ai nói, mà chửi rồi có làm được như nó ko, mà chửi???
@hungle1982 Ae theo tôi kiện chết mẹ mấy app chụp ảnh quay phim làm ngực to eo nhỏ mông bự đi. Nhìn trên FB trên tiktok, Tinder đẹp như người mẫu, ra ngoài đéo nhận ra được. Cái cần cáo buộc thì ko làm, đi cáo buộc cái fake mặt trăng làm mẹ gì ? Có chén được chị Hằng đâu mà gào ghê thế ?
@zer0_7 Vấn đề ở đây là nhiều người lầm tưởng cam của đt chụp đc cả mặt trăng thât, chứ k phải đã qua AI can thiệp
@hungle1982 bớt cái văn có làm đc như nó ko mà chửi đi. ngta đang giúp cho những ng dùng ss biết là ảnh chụp trăng chỉ là fake. đấy là 1 điều tốt. kể cả là apple hay hãng nào làm fake cũng đều bị chửi hết
@hungle1982 ko có xài nên GATO đó mà 😃
Mình xem bài gốc của anh chàng đó thấy anh ta chụp hình mặt trăng rồi sao đó chép hình vào máy tính, rồi đem s23u chụp màn hình máy tính. Hình mặt trăng trên máy tính mờ căm vậy mà s23u chụp màn hình máy tính hiện ra cực kỳ rõ nét. Rõ ràng s23u không phải đang chụp ảnh mà đang chế ảnh bằng AI.
Chụp ảnh và chế ảnh khác nhau nhé.
Dạo này s23u lên liên tục mấy bài bào chữa đánh lạc hướng theo kiểu " dùng AI". Chụp màn hình máy tính mờ căm mà ra hình sắc nét thì bị chửi là đúng rồi. Bào chữa càng ngày càng tè le ra.
@hungloi11 Nó nhận diện đó là mặt trăng và auto xử lí thêm chi tiết …
@Double D Bản gốc ko có chi tiết nhưng bản sau lại ra chi tiết thì chi tiết đấy ko phải fake thì là gì
Cười vô mặt
@Double D vậy cũng tội ae samfan mua dt vì được chụp ảnh mặt trăng quá ha, tưởng được thấy được siêu phẩm trong lòng bàn tay chụp rõ nét mặt trăng, ai dè... Giờ mình cũng có thấy mấy cô em gái AI vẽ đẹp khiếp, vòng nào ra vòng đó, chắc giờ từ bỏ gái real luôn quá
@hungloi11 th samsung nó chỉ có cái thuật toán nhận diện đấy là mặt trăng thôi. sau đó nó nạp vào thư viện của nó vài nghìn ảnh mặt trăng theo các ngày, các giờ trong năm. và cuối cùng khi đo đạc tỉ lệ xong nó gửi đến cho ng dùng cái ảnh fake. chứ làm đéo gì có ai chỉnh sửa
Chụp dc là dc rồi. Bọn ko chụp dc ko có gì để nghịch
@hieunokia Chắc toàn tải về khoe nên bị chửi à.
@Manhtoan112 Samfan như chú e mới đang là người cay cú đấy. Còn a thì a chả cần phải khoe chụp đc mặt trăng với ai cả.
@hieunokia Thế sao biết lên mạng tải đầy.chắc tải vài lần rồi ha.
@Manhtoan112 tải về xem thôi chứ ko mang đi khoe" máy tao chụp đc mặt trăng nè"
Khi nào chụp được cảnh anh cuội mlem chị hằng tui mới tin. Hihi
Quan trong méo j,đẹp là dc
Ai nội suy 1 phần nhưng nếu dùng ảnh giả đè thì làm sao giống bề mặt của len 600mm chụp dc chứ, mỗi lần bề mặt mặt trăng nó khác mà.
Hóng sam nô ngậm xiền vào giật stt bào chữa
Tất cả vì người dùng thôi mà, chụp dc ảnh đẹp thì công nghệ gì bên trong chả dc 😁 .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019