Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Samsung Pay - thanh toán tương lai, an toàn mùa Covid, xứng đáng được sử dụng rộng rãi hơn

frozen.prince
30/9/2021 4:34Phản hồi: 18
Samsung Pay - thanh toán tương lai, an toàn mùa Covid, xứng đáng được sử dụng rộng rãi hơn
Samsung Pay là giải pháp đã ra mắt từ lâu, sau hơn 3 năm sử dụng, mình thấy đây là một công cụ rất tiện ích trong thực tế và nên được biết tới nhiều hơn.
Dịch bệnh xảy ra lại càng làm ứng dụng này phát huy sức mạnh để bảo vệ bản thân bạn và mọi người xung quanh. Hồi năm 2018, mỗi mình vào Starbuck tại Mỹ và dùng đồng hồ Gear S3 của mình để thanh toán, bạn nhân viên đều thốt lên “Rất ấn tượng”.

Hiện nay đã có rất nhiều cửa hàng dán logo Samsung Pay ngoài cửa để chúng ta tăng tính nhận diện chức năng này, dù thực tế, bất kì cửa hàng nào chấp nhận thanh toán thẻ đều có thể sử dụng Samsung Pay.

Còn có thông tin về tích hợp lịch sử xét nghiệm, xác nhận tiêm chủng Covid-19 hiện đang được triển khai sẽ tiện hơn rất nhiều khi bạn không phải mở khóa điện thoại và đi tìm ứng dụng xác minh.

Samsung Pay là gì?

Chỉ đơn giản là bạn đưa thông tin thẻ thanh toán của bạn vào điện thoại và chiếc Samsung sẽ thay thế công việc của chiếc thẻ mỗi lần bạn ra ngoài.

Thay vì phải rút cả chiếc ví đầy thẻ và tiền mặt, lựa chọn rồi đưa cho nhân viên thu ngân, bạn chỉ cần rút điện thoại, dí vào máy POS rồi tự tin bước đi.

Samsung Pay có cả 2 chuẩn thanh toán là MST (Magnetic Stripe Technology) và NFC. MST hiểu đơn giản là máy sẽ mô phỏng lại dải từ trên thẻ cứng của bạn hay đơn giản hơn là mô phỏng thao tác quẹt thẻ để tất cả các máy cà thẻ đời cũ có thể đọc được. Đây là ưu điểm cực lớn của Samsung Pay bên cạnh tất cả các phương thức thanh toán khác như Apple Pay, Google Pay …

Thời gian ở Mỹ, do bằng lái xe ở đây có thể thay thế chức năng của Căn cước công dân (ID), nên mình thậm chí còn quăng luôn ví ở nhà và chỉ ra đường với chiếc điện thoại kẹp bằng lái xe phía sau cùng đồng hồ.

Phương thức an toàn

Theo như cách mình hiểu từ những ngày đầu mò mẫm về Samsung Pay, ứng dụng này sẽ mã hóa thông tin thẻ của bạn bằng chuỗi mã hóa cryptogram gì đó. Mà dễ thấy ở đây là số thẻ thật của bạn sẽ khác số thẻ điện tử mà máy thanh toán đọc được.

Điều này giữ cho số thẻ thật của bạn được an toàn và không ai “mò mẫm” để lấy tiền trong thẻ của bạn được. Nhất là khi thẻ tín dụng ngày nay thường được sử dụng để bạn đặt cọc cho một số giao dịch lớn.

Trong mùa covid ngày càng khiến con người phải hạn chế tiếp xúc nhau thì việc mở màn hình điện thoại, dí vào máy POS là xong sẽ hạn chế tối đa được việc mở ví đưa thẻ hay tiền mặt cho nhân viên.
Samsung Pay được bảo mật bằng Knox, một khi máy đã Root, Knox sẽ vô hiệu hóa Samsung Pay vĩnh viễn trên thiết bị đó để đảm bảo thông tin thanh toán là bảo mật.

Quảng cáo

Thiết bị hỗ trợ

Theo Samsung

Samsung không cập nhật thông tin các thiết bị hỗ trợ từ sau Galaxy S20, đây là một điểm trừ cần cải thiện. Nhưng các máy cao cấp hiện nay như dòng S, Note, Fold chắc chắn vẫn hỗ trợ.
Chỉ riêng Series S21, đã loại bỏ đi đầu đọc thẻ từ MST rất cần thiết và đã xác nhận quay trở lại trên Z Fold 3, nhờ anh em đang dùng “siêu phẩm” này kiểm chứng.

Riêng về mảng đồng hồ là mình rất buồn khi các thế hệ sau có vẻ là không hỗ trợ Samsung Pay ở nước ta, vậy nên ngoài lý do Nghèo ra thì đây cũng là lý do mà mình vẫn gắn bó với Gear S3 Frontier đời Tống.

Ngân hàng hỗ trợ

Hiện nay đã có nhiều ngân hàng hơn hỗ trợ, tuy nhiên bạn cần xem kĩ loại thẻ mà mình có trong link này nhé

Quảng cáo

https://www.samsung.com/vn/samsungpay/

Sử dụng

Đó, chỉ có thế thôi là thanh toán đã sẵn sàng rồi. Bạn có thể lựa chọn các hình thức xác thực bằng Vân tay, mã số hay như máy mình vẫn còn Mống mắt. Không cần mở điện thoại, không lục tìm.
Nếu máy thanh toán tại cửa hàng là loại cũ, bạn hãy để lưng điện thoại bên hông vị trí cà thẻ. Còn nếu máy có chip NFC, chỉ việc dí vào cái Tít, nhận ngay tức khắc.

Bạn có thể đăng kí tối đa 10 thẻ ngân hàng bên cạnh chức năng lưu thẻ thành viên, hội viên, tích điểm để “nhẹ ví” đi phần nhiều.

Quà tặng galaxy (Galaxy gift)
Đây là chương trình đầy ưu đãi để gia tăng người dùng Samsung Pay.
Tuy nhiên do máy mình là hàng xách tay UAE, các ưu đãi không dành cho thị trường nước ta nên không dùng được các đặc quyền này, bạn nào đã dùng rồi cho mình xin ý kiến với nhé.

Ảnh này mình xin từ máy bạn.

Ưu điểm

• Cực nhanh và tiện lợi, không móc ví, tìm thẻ, lựa tiền, đưa tiền, nhận tiền
  • Ko lo rơi ví, rớt thẻ, mất điện thoại
  • Không cần internet để sử dụng
  • Gear Pay hoàn toàn độc lập, không cần có điện thoại kết nối vẫn sử dụng được

Nhược điểm

• Đi chợ vẫn phải dùng tiền mặt
  • Các máy POS quá cũ thỉnh thoảng gặp khó khăn để nhận thẻ, hãy chịu khó thử lại 2-3 lần
  • Quản lý thẻ trên ứng dụng đồng hồ Gear và điện thoại khác nhau, phải add ở 2 nơi, phức tạp dù chỉ làm 1 lần
  • Ngân hàng và loại thẻ hỗ trợ còn giới hạn
  • S21 series không có MST, các bác có Z Fold 3, Watch 4 check giúp em xem có chưa nhé!

Kết

Số lượng người dùng thiết bị Samsung có hỗ trợ Samsung Pay nay đã khá nhiều để đưa tính năng tương lai này phổ biến hơn và giúp bạn có cuộc sống thoải mái, tiện nghi hơn. Hãy thử kiểm tra điện thoại của mình xem, biết đâu bạn đã bỏ qua điều gì đó.
18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cũng dùng thử 1,2 lần. Ok
@lamtien338 Mình thấy nếu khu vực sinh sống và làm việc ở thành phố thì rất tiện ấy, thỉnh thoảng cũng không lo đến việc có đem ví theo hay không.
@frozen.prince Tại mình chưa quen thôi. Nên khi thanh toán cần nhanh thì cứ rối
dqh.tran
ĐẠI BÀNG
2 năm
https://tinhte.vn/thread/samsung-pay-tren-galaxy-s21-khong-ho-tro-dau-doc-the-tu.3257392/

"Samsung xác nhận rằng dòng Galaxy S21 phiên bản Mỹ sẽ không còn hỗ trợ chuẩn thanh toán MST khi dùng Samsung Pay. Lý do là máy cà thẻ dùng chip NFC hiện nay đã phổ biến, mà Samsung Pay đã hỗ trợ sẵn NFC từ lâu rồi, nên việc sử dụng thêm MST là không còn cần thiết nữa. Trước đây Samsung cũng từng ra mắt một số đồng hồ thông minh có Samsung Pay và chỉ hỗ trợ NFC chứ không có MST."

Bác nào dùng máy mỹ confirm hộ với.
kimthanhvu
ĐẠI BÀNG
2 năm
Trước xài Note 5 SSVN có dùng SSP thấy rất tiện lợi, sau bị rơi bể kính nên cất trong hộp luôn. Giờ dùng Note 10 lite thì nó không có món này.
@kimthanhvu N10 Lite xách tay à bác? E nghĩ máy chính hãng thì có hết chứ nhỉ? Máy e là bản qte UAE còn dùng đc này
Mình cần xác nhận thêm rằng các dòng Watch từ 2 hay 4 đổ lên có ss pay chưa nhỉ, mình chỉ còn hi vọng là NFC thôi chứ MST chỉ còn mỗi S3 là còn
@ThinhVu5830 Mình có hỏi bạn bè dùng S2 thì họ còn không tìm đc app SSpay luôn. Thấy mấy ae trong hội cũng xác nhận S2 S3 chưa dùng đc ạ. Có S4 mới ra thì mình chưa tìm hiểu đc
@frozen.prince Thấy bảo hình như sẽ phải tự cài ss pay từ kho ứng dụng chứ nó ko có mặc định
Guan.Yu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ThinhVu5830 bạn dùng được samsung pay trên watch 2 chưa. đổi csc của con watch sang nước anh là ok nhé.mình sau khi đổi csc thì thanh toán bằng con watch3 qua nfc ngon
@Guan.Yu Đúng rồi, đổi nước khác là đc do vn nó chỉ hỗ trợ geat s3 thôi, nó cũng như kiểu apple watch có apple pay mà ko dùng đc ấy.
Cho hỏi ké cái này phát, nếu như theo mặc định là dưới 1tr thì dùng NFC ko cần pass, còn nếu giao dịch trên 1tr thì phải nhập pass nhưng ko bt có dùng đc contactless ko :v
@Thịnh Vũ 3663 Nếu ý bạn là dùng với SSpay thì máy của bạn yêu cầu pass và giữ cho unlock Samsung Pay trong một thời gian ngắn ấy cho bạn thanh toán thôi. Không liên quan gì đến số tiền.
Còn nếu thẻ của bạn yêu cầu mã PIN khi thanh toán thì bạn vẫn phải nhập như bình thường nhé.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019