Samsung phát triển màn hình siêu rộng, tỷ lệ 32:9

QuanNDD
5/4/2017 2:15Phản hồi: 264
Samsung phát triển màn hình siêu rộng, tỷ lệ 32:9
Giới hạn tỷ lệ khung hình tiếp tục được mở rộng qua hai mẫu màn hình cong 1.800R Samsung hiện đang phát triển. Gồm mẫu 49 inch tỷ lệ 32:9 (mega wide), độ phân giải 3.840 x 1.080 pixel và mẫu 44 inch tỷ lệ 29:9 (ultra wide), độ phân giải 3.840 x 1.200 pixel.

Vào đầu năm 2016, Samsung từng đề cập đến kế hoạch sản xuất những màn hình cong siêu rộng dưới tên gọi Grand Circle. Cả hai sẽ sử dụng công nghệ panel VA, độ tương phản tĩnh 5.000:1, tần số quét đạt 144 Hz và điều thú vị nhất là hỗ trợ một trong hai công nghệ đồng bộ tốc độ xử lý khung hình AMD FreeSync và Nvidia G-sync.

Để các bạn dễ hình dung thì màn hình 49 inch tỷ lệ 32:9 sẽ tương đương hai sản phẩm 27 inch full HD, và Samsung gọi độ phân giải 3.840 x 1.080 pixel là double full HD (DFHD). Trong khi đó, mẫu 44 inch tỷ lệ 29:9 (ultra wide) lại là một phiên bản thú vị khác. Nó dùng thay thế cho hai màn hình 24 inch, bán kính đường cong 1,8 mét (1.800R), độ sâu màu 8 bit cùng thiết kế tràn viền ở 3 cạnh.

Dự kiến các mẫu màn hình mới sẽ bắt đầu xuất hiện trên thị trường vào tháng Chín năm nay. Hiện vẫn chưa có thông tin về giá sản phẩm.

Nguồn tham khảo: Guru3D
264 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Màn hình tỉ lệ ngộ quá
@rosario6591 Tỷ lệ này làm việc trên máy vi tính thì thích lắm, chia 2 màn hình cứ như 2 cái vậy, cực rộng luôn.
Cho dân Cad Cam rồi, thích cơ mà máy lởm không đáp ứng được, với ví cũng mỏng
@mtancong Đội design công ty mình cần loại màn hình này, chứ hại tại nhì 2 màn hình chán vãi
@Bùi Định Chuẩn xác,
@mtancong Dân cad cam với màn hình càng bự, lại còn kết nối 2 màn hình nữa thì thiết kế càn sướng
@exciterc Em thì thích vừa chơi game fifa vừa xem bóng đá với chiếc màn hình này
Nghĩa là thay vì mua 2 màn hinh như hiện nay ta chỉ cần mua 1 cái màn hình loại này là sẽ có góc nhìn cực rộng mà vốn cần 2 màn hình mới làm được mà ko còn bị cái viền đen ở giữa giống ghép màn hình :v, nếu mà giá của nó rẻ hơn 1 chút so với việc mua 2 cái màn hình thì sản phẩm naỳ cực kỳ đáng tiền à :v
@cayon Tưởng tượng xem 2 màn hình cùng một lúc chắc cũng đuối.
@halcyone 2 màn hình dây nhợ lòng thòng rắc rối.
@Richeroflife Tiện đâu không thấy, mà dùng thời gian mắt bị lòi ra hết.
@cayon Nếu bạn mà bị viêm xoang mà nhìn 2 màn hình thì sẽ thấy cảnh luôn.
Gọi là siêu rộng hoặc ultra wide chứ siêu wide thấy kỳ kỳ sao ấy 😁 chỉ là ý kiến thôi 😃
haluhalu99
ĐẠI BÀNG
7 năm
@The Purge Hihi anh việt lẫn lộn quá bác ah.
@The Purge Ngôn từ tiếng việt rất phong phú mà Bác 😃;)
Khi nào thì nó dài và cong như hình móng ngựa nhỉ... 😁
@Qs Đừng Nhìn Lại Bây giờ đã dài và cong hơn móng ngựa rồi bác
a5saigon
ĐẠI BÀNG
7 năm
Quá tuyệt. Những bạn nào vừa dùng autocad vừa dùng excel để kê khối lượng sẽ rất yêu cái màn này 😃
@letruongthinhvuong Màn hình rộng thì app CAD rất ngon nhé !
@Sunny76 CAD 2D hay 3D rất ok đã, Đang xài 32" & mong ra cái mới để kêu Boss mua.
@Surgetes Bác cũng là designer ah !. Khi nào mua màn TV SS mới nhớ cho tí comment .
@Rolands2266 ko chỉ cho dân design mà cả dân bóng đá như tôi dây cũng rất mê vì xem 2 trận cùng một lucháha
Mấy bạn làm việc thì được. Còn xem film thì hơi lạ 😆))
@Tây Môn Hải Xem film thì thua. chẳng giống ai, coi không được.
Làm việc thì tuyệt vời nhất là đối với coder
@Tây Môn Hải Nếu muốn xem phim thì chon chế độ Full màn hình vẫn ok chán
Cong vô dụng.
@NganTran85 Màn hình cong nhìn đã chứ bộ
@GTT Thì rinh nó về ngay để làm việc, giải trí
@NganTran85 Màn hình cong & siêu rộng rất hữu ích nhiều công dụng cho nhiều ngành . Mình cũng đang cần như thế.
@Competency Đã cong mà còn chia được 2 màn hình nữa thì dân design chịu sao nổi.
Mua Để Làm Việc Thiết Kế Photoshop,After Effect,.... Là Phê Lòi 😁
Cơ mà xem Phim JAV Full HD 1080P Bluray không đẹp :p:p:p:p
holaamiga
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Cuong Nb Jav mà xem bằng cái này thì xác định là ăn hành luôn.
Sau này sam sẽ giới thiệu màn hình tròn luôn để xem đk bạn phải bước vào trong, còn xem đk hết nội dung hay k thì do bạn 😁
Hòa Max
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Toilanguoibk nghe có vẻ hơi ảo, nhưng hy vọng có ngày được thưởng thức con tivi hình tròng xem nó ntn :p
@Toilanguoibk Màn hình tròn thì có thánh mới xem được :D
nguyenquan1
ĐẠI BÀNG
7 năm
nó cần màn hình thật rộng để bù lại phần diện tích do thanh công cụ bên trái chiếm, thanh này không tắt, vì tắt thì sẽ phải bật - tắt liên tục.

xem phim cũng tỷ lệ 21:9 mà
ultra wide là 21:9 rồi.
@|Nguyễn Văn Hiếu nếu là máy tính thì dùng phím tắt mới nhanh chứ dùng chuột chon trên thanh công cụ không ăn thua
@mtancong nếu đầu tư cho mình hình này để làm cad cam thì có lãng phí quá không mấy bác?
@taysungtha5 mình thấy mấy bạn kia bảo rất tiện lợi
@nguyenquan1 oh, xem phim màn hình 21:9 nhìn vẫn ok nhỉ, thậm chí là thú vị hơn các\ loại khác
chắc định chơi tivi thế hệ chia đôi màn hình chăng. hiện tại phải 21;9 ko a e?
@Tân SIM Màn hình này theo em nghĩ nó có thể tích hợp làm tivi hay máy tính gì cũng ok luôn, thực sự tiện lợi
@Tân SIM màn hình tivi cũng sử dụng cho máy tính được mà, nhất là thiết kế
@Ronaldo Cris Bác đợi tới tháng 9 là biết dễ thở hay không à
@vinhholand Thì có nhiều option tùy theo nhu cầu người dùng hết bác
Màn panorama tv
hoatongoc
TÍCH CỰC
7 năm
Mình đang làm dev mà mỗi ngày cần mở cả chục cái terminal làm việc cùng lúc, cái màn hình này khiến mình rất là thèm 😔(
@hoatongoc Quá tiện lợi.
@hoatongoc đợi vài tháng nữa là bạn sẽ được giải khát cơn thèm thôi
@hoatongoc Bác làm việc kiểu này chắc con mắt dễ bị loan quá
extreme wide luôn
rộng thế này rê chuột mỏi tay
kochichi96
TÍCH CỰC
7 năm
@Phúc_Nguyễn_1996 Chắc nhà bác xài con chuột bi thời 2000 quá 😃
@Phúc_Nguyễn_1996 càng rộng thì rê chuột càng sướng chứ mỏi tay gì bác
@kochichi96 Chuột nào cũng ok thôi, vì họ tính hết rồi
@Phúc_Nguyễn_1996 😃 bạn khéo lo quá, mong cho nó rộng để rê còn không được nửa kìa
kochichi96
TÍCH CỰC
7 năm
Dùng màn 21:9 của LG mới thấy nó phê thế nào, dùng rồi không muốn quay lại 16:9 nữa 😆
@kochichi96 Phê thuốc lắc hãy bác
@kochichi96 Phê như cỏ Mỹ không bác?
@thuonggiasieugiau Phê như thuốc lào thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019