Samsung sắp mua hàng triệu tấm nền TV từ LG Display, có cả LCD lẫn OLED
AmbitiousMan
2 thángBình luận: 75

Theo FlatpanelsHD, Samsung Electronics sắp đạt thỏa thuận mua hàng triệu tấm nền với LG Display để sản xuất TV. Hiện tại, đã có 1 số mẫu TV LCD thương hiệu "Neo QLED" sử dụng tấm nền IPS LCD, thay cho loại VA LCD như truyền thống TV Samsung trước đây. Tấm nền IPS thường có độ tương phản và độ sâu màu đen, độ đồng đều kém hơn so với VA, ưu điểm lớn nhất là góc nhìn rộng.

Theo báo cáo từ trang công nghệ The Elec, Samsung muốn giảm lệ thuộc vào nguồn cung từ BOE và CSOT (thuộc TCL), tăng sản lượng tấm nền của AUO, Sharp và LGD. Dự đoán của trang này là Samsung sẽ đặt hàng 4 triệu tấm nền LCD cỡ lớn từ LGD năm sau, gấp 5 lần so với hiện tại.

Trong khi đó, phía hãng nghiên cứu thị trường Omdia lại đưa ra con số 2% trên tổng số TV dự kiến xuất xưởng năm sau. Tức số TV Samsung dùng tấm nền LGD chỉ khoảng 1 triệu trong khoảng 44 đến 45 triệu chiếc. Năm 2022, Samsung Display được cho là sẽ rút hoàn toàn khỏi kinh doanh tấm nền TV LCD.

Bên cạnh đó, Samsung Electronics sẽ nhảy vào thị trường TV OLED vào năm sau. Dự kiến nguồn cung tấm nền từ cả SDC lẫn LGD, tức hãng sẽ bán TV OLED dùng cả công nghệ QD-OLED và White OLED. Samsung lên kế hoạch thăm dò với khởi đầu 2 triệu chiếc, TV OLED loại QD-OLED 500K còn W-OLED là 1.5 triệu. Số tấm nền OLED mua từ LGD có thể là 2 triệu đơn vị.

Hiện tại, FlatpanelsHD cho biết các model QN90A, QN85A và Q80A đang dùng tấm nền IPS LCD tương phản thấp. Không loại trừ khả năng do LGD sản xuất.
75 bình luận
bulknick
ĐẠI BÀNG
2 tháng
tại sao giờ Samsung mới nhảy vào mảng TV Oled nhỉ?
@gaming-amd mk cx dùng của g ko sao nhưng nhiều người nói vẫn bị
HVT
TÍCH CỰC
một tháng
@Nguyễn Lưu Minh đức ko có đâu, họ đọc báo và nói vậy chứ ko có xài đâu bạn ơi, chủ yếu ko thích/ghét thương hiệu và nói cho có tụ/dìm hàng cho vui đó thôi! ko tin bác thử kêu họ chụp/hoặc gởi hình cho tấm hình chính chủ/hoặc gởi hình lúc bị thử xem coi có không là biết!
@HVT ok vì mình tv với ip oled cx chả thấy j
HVT
TÍCH CỰC
một tháng
@Nguyễn Lưu Minh đức Mình cũng CX, hơn 1 năm, thời gian cũng rương đối ngắn nên để xem sau, nhưng nếu so với những tivi oled mở liên tục theo tháng năm ở ngoài cửa hàng còn ko thấy bị thì ở nhà biết bao giờ mới bị! Mà theo cơ chế bị thì cũng rất khó để bị vậy, trừ khi trúng cái tv bị lỗi!
Suốt ngày dìm hàng thằng em, giờ lại dùng đồ của nó, haiz, chắc dân hàn không biết =))
@dustonthewind Asanzo mà cũng khen được thì thôi bàn làm gig
@dustonthewind Asanzo tuổi gì. Màn hình nhợt nhạt. Độ phân giải full trên 40in mà rổ hạt nào hạt đó như hạt mè. Xem 40in full của sony. Lg. Ss là sự khác biệt.
@dustonthewind Lâu rồi mới thấy có người khen Asanzo như bạn. Công ty bạn mình mua một mớ asanzo để mấy cái phòng họp một thời gian hư lên hư xuống.
@hquangvn Mình nghĩ cũng tùy.
Cái Asanzo 40 inch của bác thợ hớt tóc kế nhà mình xài 5 năm rồi vẫn đẹp, màu sắc ok, mình thấy bác ấy hài lòng.
Công nghệ phải phục vụ nhu cầu cuộc sống, phù hợp với thu nhập người dân nữa. Chứ đâu phải cứ chạy đua quảng cáo là tốt đâu nè.
Ủa mình tưởng tấm nên oled cỡ lớn cho tivi là LG độc quyền công nghệ. Giờ mới biết có cả SDC
Ủa anh gì ơi 😆
Ủa ? Qled là tương lai , oled là ngõ cụt ? Giờ đâm đầu vào cái ngõ cụt chi vậy sam ? Rồi bao nhiêu công sức dàn seeder khóc thuê , khóc mướn chê oled sam bỏ đi đâu ?
ádfgt
ĐẠI BÀNG
một tháng
biết hợp tác là tốt rồi ,chung quốc gia ai lại đi cạnh tranh với nhau
@ádfgt Ko cạnh tranh đâu chỉ lâu lâu lên bài chê hàng thằng em tí thôi 😆 nay lại mua về dùng. Thật là hài quá đi ạ.
@ádfgt ko cạnh tranh sẽ ko có phát triển
@ádfgt ko có cạnh tranh thì hãng ko phát triển cái mới, cứ thế công nghệ dậm chân tại chỗ hàng thế kỷ
vtcmg
ĐẠI BÀNG
một tháng
@ádfgt nói dốt, nó khác gì viettel, mobi, vina. k cạnh tranh chỉ có người dùng thiệt. kể cả tàu xiaomi, vivo, oppo nó cạnh tranh bỏ mẹ ý. k có cạnh tranh thì thương hiệu của nó làm gì đc tầm thế giới
tophit
ĐẠI BÀNG
một tháng
SS mua tấm nền LG, LG mua tấm nền BOE ...
@tophit Ủa LG có mua của BOE hả bạn?
@Micron C Mấy con display lg giá rẻ xài tấm nền boe đó bác, chỉ mấy con xịn mới dùng hàng nhà làm thôi bác 😃
@Micron C mua đầy. LG Samsung thằng nào chả dùng panel tàu =)) lùa gà bán logo cả thôi
tophit
ĐẠI BÀNG
một tháng
@Trung Kiên7 giờ màn máy tính dòng cao cấp cũng dùng của BOE rồi đó ...
Đang dùng TV oled C8 dc hơn 2 năm rồi thấy ngon vãi 😃. 6 tháng trc TV của mình bị hỏng mắt ko ăn dc điều khiển và mình gọi dịch vụ bảo hành bên LG để thay thì nhận dc linh kiện mới toanh để thay thấy ngon vãi và từ đến giờ TV vẫn ngon lành. Dù dc bảo hành miễn phí nhưng mình ko quên đưa cho anh ấy 100k để uống nước hay uống cafe gì đó thôi 😃
@Nguyễn Lưu Minh đức Bác dùng con gì đó mà bị hở sáng vậy, của mình ko bị mà thấy đen tuyệt đối mặc dù đã dùng dc hơn 2 năm rồi
aman
TÍCH CỰC
một tháng
@Nguyễn Lưu Minh đức OLED có dùng Led nền hay Led viền gì đâu mà hở sáng dc nhỉ? Chắc bạn nhầm với QLED rồi
@aman Ngôn ngữ bdân thì hở, đúng ra nó phát sáng, hãy nhìn con S20fe trái và mi 9T phải. Lên bh khá vui vì phải vô toilet mới đủ tối để soi.
@tyhn chả nhớ
tin đồn , chắc chắn là tin đồn nhảm, Qled mới là đỉnh cao của màn hình hiển thị, là tương lai của thiết bị hiển thị của tương lai, SS sẽ không bao giờ sx hay dùng màn hình OLED đâu, nếu dùng hay sx rồi thì QLED cho ai?
@sunny_summer Chính xác bác ơi, Qled đỉnh nhất tấm nền VA, còn muốn tuyệt đối thì lên OLed khỏi lo hở sáng
Oled là ngõ cụt, Qled mới là tương lại! Cười ẻ! hành động của anh thì ko giúp anh trở thành hãng ông nghệ uy tín được!
@QuanLyNhaNghi Dòng cao cấp samsung bây giờ đủ sức cạnh tranh OLED rồi, điểm yếu là ví dụ trời đầy sao thì Samsung ko thể cho ra full thiên hà li ti như Oled đc. Nhưng đó là phần nhỏ thôi ko vấn đề. Chi phí Oled quá cao ko thể bán cho người dùng đc nên Samsung mới có lợi thế. Nhưng samsung ko pr xảo trá, qled là đỉnh thật, tiếc là ko bền
@Tonivo05100 vậy ngõ cụt đâu, tương lai đâu!
lấy cái tên Qled LCD đi lừa thiên hạ ko được thì lòi mặt ra thôi!
Ba mị… tôi cực kì ghét tấm nền LG, đặc biệt IPS, đang dùng dòng nanocall và Qled, tấm ips hở sáng lem nhem thấy mà ghê, gọi tổng đài còn phán bình thường ko đổi. Từ đó về sau xài toàn bộ Qled của samsung chỉ vì tấm VA
@whowillibe1412 Chán thiệt lun, VA Đỉnh lắm lun, nhưng nhược điểm nó ko bền, 2năm là có vấn đề hết à
@alphi Dòng TU Crystal đúng k, nó có đẹp đâu, chủ yếu nó đánh vào độ phân giải cao giá dễ chịu, mình chỉ chơi dòng lifestyle với Qled soundbar Q của samsung thôi
@gaming-amd Đúng ùi, nhưng nếu ưu tiên độ tương phản thì IPS ko thể bằng VA đc đâu, IPS dùng array loca dimming để đánh lừa người dùng, chứ tắt local dimming đi sẽ lộ rõ lem nhem hở sáng
@Tonivo05100 IPS được cái góc nhìn rộng,màu sắc ít thay đổi,để phòng khách hợp lý.còn làm tối cục bộ,dùng ips thì nên chon led nền,chứ led viền hở sáng nhín chán òm.
Sau khi từ bỏ mobile thì lg tập trung vô mảng tấm nền màn hình rồi, tương lai sẽ có những công nghệ màn hình tv lẫn điện thoại tốt hơn, hy vọng dần rồi sẽ phổ biến micro led
Nhờ SAMSUNG chơi với Apple mà TV SAMSUNG rat tương thích Apple TV
Tưởng miniled mới là xu hướng chứ
Em đang dùng con NanoCell của LG cũng ngon lắm 😁
@QuanLyNhaNghi NÓ thuê genk viết bài rồi phải thuê genk gỡ bài =)) . Chán anh sam thực sự =))
2 anh lớn mua của nhau
Làm cái OLED nhỏ bán cho táo lãi gấp vài lần làm cái to tổ bố để sản xuất TV,thằng lg mảng này báo cáo tài chính có lãi là mấy đâu.
Sắp thôi 30 chưa phải là tớt

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019