Samsung sẽ sử dụng thiết kế nhân xử lí của riêng mình trong các chip Exynos tương lai?

Duy Luân
29/7/2013 22:31Phản hồi: 165
Samsung sẽ sử dụng thiết kế nhân xử lí của riêng mình trong các chip Exynos tương lai?

Theo trang tin ETNews của Hàn Quốc, Samsung sẽ áp dụng kiến trúc nhân do chính mình thiết kế trong các dòng chip Exynos tương lai. Nếu thông tin này là đúng thì Samsung sẽ gia nhập cùng với AppleQualcomm trong việc sử dụng nhân tùy biến dựa trên kiến trúc của ARM chứ không xài nhân Cortex-A có sẵn như từ trước đến nay. Qua động thái này, Samsung được kì vọng là sẽ đẩy mạnh lợi thế cạnh tranh của mình so với các đối thủ khác trong ngành bán dẫn. Theo dự tính, kiến trúc nhân mới này sẽ được hoàn thiện vào đầu năm sau và sẽ có mặt ngay trên các model thiết bị di động đầu bảng của Samsung.

ETNews tiết lộ thêm rằng kiến trúc nhân mà Samsung đang xây dựng sẽ tập trung vào mục tiêu đẩy tốc độ truyền dữ liệu giữa CPU với bộ nhớ (DRAM hoặc NAND) lên mức cao nhất có thể. Điều này giúp đảm bảo khả năng xử lí dữ liệu của hệ thống, đồng thời mang lại hiệu suất sử dụng năng lượng "tốt hơn nhiều" so với những nhân Cortex hiện nay. Một nguồn tin nói rằng sức mạnh của nhân này sẽ ngang ngửa với nhân do Qualcomm thiết kế.

Được biết là để phát triển nhân xử lí của mình, Samsung đã kí hợp đồng sử dụng kiến trúc với ARM khoảng 2-3 năm về trước, trong đó bao gồm cả kiến trúc ARMv8 64-bit. Không loại trừ khả năng Samsung sẽ áp dụng phiên bản kiến trúc này cho các nhân CPU mới của mình.

Nguồn: ETNews
165 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sam gê thật. Mảng nào cũng phát triển. Bá đạo

Sent from my Galaxy Xflame using Tinhte.vn
RIM
CAO CẤP
11 năm
Samsung hoàn toàn có đủ nguồn lực để tự thiết kế và sản xuất. Hy vọng những con chip thế hệ mới của Samsung sẽ có hiệu năng cao hơn cả Apple và Qualcomm ;) lúc đó mình sẽ tậu một em S5 hoặc S6 😁
@salemetaplas li do tại sao apple không thể xa anh ss đc?
không chơi với ss chỉ thiệt thôi😁
@Phaikodo. Trò này tốn dung lượng lắm nhóc, mod tinhte đang khóc ròng đấy
Để xem coi ngang ngửa với Qualcomm hay là kém hơn đây. 😁
@xuantruong1992 Mình nghĩ là hơn...tệ lắm cũng ngang ngửa...chứ yếu hơn thì xài Cotex cho rồi,ngâm kíu chi cho tốn kém...
Ss chịu khó đầu tư nghiên cứu ghê, mong rằng sẽ tối ưu tốt và hiệu naeng vượt trội ;)
Mong cho samsung không bị miss *_* 😁
Kaka đã mạnh nay còn mạnh hơn tốc "độ truyền dữ liệu giữa CPU với bộ nhớ (DRAM hoặc NAND) lên mức cao nhất có thể" Hì hì máy của Sam luôn được ưu tiên hàng khủng
luan1567
ĐẠI BÀNG
11 năm
không biết đủ trình thiết kế chưa nữa:oops:
nforce
TÍCH CỰC
11 năm
@luan1567 Trước đây apple thiết kế chung với SS đó thím. Nó còn biết thiết kế trước cả apple.
Cái này mới dữ nè... Intel kg thích điều này! 😃

Chủ topic lôi Apple vô.... topic sẽ rất hot đây!
Anti lại tiếp tục nổ súng đê! 😃

15 cty ký bản quyền với ARM... mod liệt kê cho a e mở rộng thêm kiến thức đi!
tommycat
TÍCH CỰC
11 năm
Chip Exynos octa hiện nay chưa phải mạnh nhất nếu so với Qualcomm Snapdragon s800...nhưng tương lai thì ss có khả năng vượt mặt...hãy chờ xem
@tommycat
😁samsung vừa tung ra octa thế hệ 2 CPU mạnh hơn 20%, GPU mạnh gấp đôi.
@tommycat
Sao biết không bằng S800? Con S800 nó chạy 2,3Ghz và thương mại sau thì mạnh hơn phải rồi, còn E5410 nó chạy xung nhịp 1,6 GHz mà (_ _!) Nâng nó lên 2,3GHz không biết con nào hơn con nào àh ((=

P/S: Thằng Sam nó nâng E5410 - 1,6GHz lên E5420 - 1,8GHz là tăng 20% hiệu năng rồi... đến 2,3Ghz như con S800 thì không biết cỡ nào ((=
Qualcomm , apple và các hãng sx chip ko thích điều này😁
goon102
ĐẠI BÀNG
11 năm
anh Sung hay nhỉ
hsoncd
TÍCH CỰC
11 năm
@goon102 Vậy mới lời chứ

Sent from my GT-I9500 using Tinhte.vn
Sam ko muốn bỏ bất cứ mặt trận nào, linh kiện toàn nhà làm được tự cung tự cấp nhưng giá thành sản phẩm khi ra thị trường lại vẫn cao quá
@kenny81_hp Bác ei thế ban đầu nhà xưởng nhân công trời cho ạ? Thg App ms lợi nhuận cao từ vc đi thuê và mua linh kiện ý, nó bỏ vốn ít mà ăn dày
@kenny81_hp Thế bác không tính thử coi chi phí xây dựng nhà máy, mua máy móc là rẻ à? Là tự nhiên mà có à? Thôi không nói với bác nữa, nói rồi lại cãi nhau, ngừng ở đây, khỏi quote nữa nhé bác, coi như huề, ai có ý kiến của người đó
truanang
ĐẠI BÀNG
11 năm
@darkragnarok100 Thật ra ý của kenny kia là tự sản xuất thì sẽ rẻ hơn là đi thuê thằng khác gia công . Cái đó thì cũng ko sai , tuy ko phải đúng trong mọi trường hợp . Nhưng cái gì cũng có 2 mặt , tự sản xuất thì có 1 cái gọi là rủi ro của sản xuất .
Bọn samsung thì nó quá khủng nó tự sản xuất hết tất cả máy công nghiệp mà nó cần dùng . Còn chi phí để sản xuất ra 1 cái S4 hay 1 cái iphone rẻ hơn thì mình cũng ko biết và cũng ko quan tâm lắm , vì cấu hình S4 cao hơn iphone .
Nhưng cái đó chỉ nhìn đc 1 phần rất nhỏ của vấn đề bởi vì ôm nhiều máy móc công nghiệp thì chi phí vận hành rất lớn , cần vài tháng mà ko bán đc hàng hay ko có đơn đặt hàng là thôi rồi tốn .
Chỉ tiếc là thành viên trên tinhte thiếu kiến thức +khiêm tốn quá , kenny là 1 vd . Việc ko nhận thức được mình giỏi hay kém còn tệ hơn là việc kém ko . Thà biết là mình kém thì còn có cơ hội giỏi lên , chứ kém mà cứ nghĩ mình giỏi là xong luôn .
Mình làm với 1 ông Ấn độ , ông ý làm 20 năm giám đốc của huwei , ibm , sau vừa học tiếp harvard ra . Ông ý cùng với 1 đội ngũ rất khủng toàn nhân viên từ ibm, huwei hay từ harvard sẽ làm phần mềm , tư vấn kinh doanh cho công ty mình . Chat với ông ý mà há hết cả miệng vì kiến thức cao quá . Nhưng ít nhất mình còn biết mình kém để nghe người ta nói gì còn áp dụng .Nhìn tinhte giờ , thấy giới trẻ vn có vẻ hết việc để làm ngoài quan tâm S4 hay Iphone 5 , cái nào tốt hơn . Đúng là nhàn cư vi bất thiện .
Giỏi thì phải đi du học được , hoặc làm cho các công ty lớn nước ngoài , hay tìm hiểu xem sao bọn đó làm giàu được . Chứ hand on thì thằng nào chẳng làm được .
Nhìn tình hình thấy tri thức giới trẻ vn thua rất xa bọn tàu , đáng buồn là như thế .
@darkragnarok100 Xin lỗi mình cũng không muốn nói nữa nhưng nói cố thêm một câu thôi, góp ý kiến cho chuẩn một chút thì các chi phí máy móc và xây dựng nhà mà là chi phí đầu tư một lần và sinh lãi chứ không phải mỗi dòng máy mới ra đời thì Sam lại phải đầu tư lại từ đầu mà cơ sở vật chất cũ sẽ sinh ra tiền và chỉ mất chỉ phí khấu hao và nhân công nhưng điều đó thì các hãng đi thuê lại để làm cũng phải trả phí nhân công vì vậy mình nghĩ không thể tính chi phí này vào việc sản xuất lâu dài.
Cám ơn bạn đã có ý tranh luận tốt. Ngừng ở đây được rồi.
Dự là sắp tới Samsung bá đạo rồi
@nhokcrazy9z bá đạo về cấu hình thôi,còn về mảng design thì..như shit.tốt gỗ tốt cả nước sơn thì càng tốt 😁.bọn Design của SS nên sang Sony học khóa thiết kế đi
@100%handsome đéo muốn làm thôi, design ngon nữa thì thằng khác ăn gì, dòng wave của ss là 2 vd
@100%handsome Thật ra cũng tuỳ mắt thôi. Như mình thấy đa phần các máy Sony bây giờ không đẹp. Máy Sony thi mình đánh giá cao nhất về thiết kế la Arc S va X-ray, còn các máy hiện tại mình thấy hơi không đẹp và cầm thấy bất tiện.
@hennaotoko bác cầm con Xperia Z và con S4 lần nào chưa mà nói vậy ?
đúng là Sam.luôn phát triển rất mạnh
trùm công nghệ tới nơi rồi @@
Lại copy Apple có thiết kế riêng cho chip.
@WoodHouse Hic.Bác này kiên thức thật...xin lỗi a em tý chứ nó gọi là : vãi cả ..Lều
@Eros58 Bạn ấy đá xoáy 1 ifan cuồng ngu dốt vào phán đó bạn😁
@nostalgia04 Bác nói e mới phát hiện ra

Vâng. bài viết của em tới đây là hết. xin chân thành cảm ơn quý vị đã lắng nghe và theo dõi. Chào tạm biệt và hẹn gặp lại lần sau
@doinho Cho chú cục gạch. Lại thêm thằng gà nhãy vào like nữa chứ, hài vãi
Lại có bọn fan App vào bảo copy thiết kế SoC, có ai biết App thuê Sam thiết kế và sản xuất SoC cho App ko.
Nói thật App toàn những người kiệt suất , thế mà sản phẩm lại bị mua bởi những bọn cuồng không có đầu óc.
@phuocthanh234566 Sr bạn, sr mọi người, chỉ tại mình thấy trên Tinhte mình có nhiều người chả cần suy nghĩ 1s nào cũng sẵn sàng nói ng này coppy này copy kia mà ko hề ngượng mồm thôi. Là fan App, phải biết tự hào về cái ta có, cái ta hơn họ nhưng cũng nên tìm hiểu 1 chút về cái ta thua họ. Đừng phát biểu mà ko có chút ngượng ngùng nào như thế, ng ta cười cho.
@huynhdoantho Thuê sam sản xuất thôi chứ chip vẫn phải tự thiết kế chứ.
@Phạm Trí Dũng Vẫn có Sam những tay vào nữa, vì App phải thiết kế theo tiến trình mà Sam in tran, nên vẫn phụ thuộc ít nhiều, bởi thế nên App mới quyết tâm mua cty thiết kế chip và nhờ vả công ty khác gia công để dứt bỏ Sam

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019