Samsung và 8 nhà sản xuất chip khác bị phạt vì ấn định giá

Didu
22/5/2010 3:6Phản hồi: 39
Samsung và 8 nhà sản xuất chip khác bị phạt vì ấn định giá

Ủy ban châu Âu mới đây đã ra phát quyết về vấn đề ấn định giá bán của 9 hãng sản xuất chip bán dẫn lớn trên thế giới trong đó bao gồm cả Samsung. Theo đó, cả 9 nhà sản xuất này đều bị phạt tiền với mức phạt lớn nhất thuộc về Samsung. Đây là hành động cực kỳ không đẹp khi các nhà sản xuất cấu kết với nhau nhằm điều chỉnh giá bán chip nhớ DRAM gây thiệt hại cho các hãng đối thủ và cả người tiêu dùng.

Sự việc này không phải là mới, nó bị phanh phui từ 8 năm trước. Liên minh 9 hãng sản xuất này được lâp nên vào tháng 7 năm 1998 và bị phát giác bốn năm sau (6/2002). Sự việc này bị lật tẩy bởi chính một kẻ trong cuộc, hãng sản xuất Micron, họ đã rời liên minh này và báo với Ủy ban châu Âu về sự việc trên.

Cụ thể, mức phạt mà liên minh trên phải gánh chịu lên tới 404 triệu USD, trong đó Samsung bị phạt nặng nhất với 145,7 triệu USD, tiếp sau đó là Infineon với 56,7 triệu USD và Hynix Semiconductor với 51,5 triệu USD, các hãng sản xuất còn lại bao gồm: Elpida Memory; NEC Electronics; Hitachi; Toshiba; Mitsubishi và Nanya cũng đều bị phạt tiền. Riêng trường hợp của Micron, do đã thông báo với Ủy ban châu Âu về vụ việc này nên họ được miễn phạt.

Nguồn: ComputerWorld
39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Micron - đúng kiểu không ăn được thì đạp đổ 😆
nhờ nó mà người dùng mới bít mình bị "tụi nó" chơi xỏ như thế nào, ấn định giá trong 4 năm, "ăn" đc bao nhiu mà nói bi giờ?
crapto12
ĐẠI BÀNG
14 năm
đúng là cái hãng Micron chơi bẩn, chắc không được hưởng lợi nhiều nên nó rời liên minh để cho các hãng còn lại chết. Pó Tay!
Bác này thà cúng cho 8 lão kia còn hơn thằng Micron :happy:
Cho bỏ tật, hèn chi dạo này RAM lên giá dữ quá.
Chờ ram giảm giá thôi :>
xmanonline
ĐẠI BÀNG
14 năm
:stomp::stomp::stomp::stomp:
Phải thế chứ ko người tiêu dùng bị hút máu hoài
haiz....người dùng toàn chịu thiệt thui
nhoccontinh
ĐẠI BÀNG
14 năm
cách đây 1 năm, em mua 2 thanh 1Gb bus 667 King Tiger với giá 180k 1 thanh, giờ bán đi vẫn lãi... 😆
vậy bác chấp nhận mua RAM mắc à? Liên minh này cũng chả hay ho gì, bể ra thì người dùng được lợi thôi
Không có liên quan gì đến câu nói cảu bác ấy cả đâu. Đứng trên quan điểm mà nói là vậy.
crapto12
ĐẠI BÀNG
14 năm
thực ra thì đồ càng rẻ càng tốt nhưng mình nói trên khía cạnh khác thì đây là trò không ăn được thì đạp đổ bác hiểu không :p
Phải phạt nặng những trường hợp vậy để người tiêu dùng không bị mất tiền oan.
Đợi cây ram 2gb nó hạ giá anh em mình hốt thôi hehe
sticker
TÍCH CỰC
14 năm
không chỉ dram đâu mà các bác còn mua đt, máy móc có chíp nhớ
Hình như bác làm việc cho 1 trong 8 hãng kia thì phải. Thế người ta báo cáo sự việc sai trái ko dc à. Mà ai trả tiền cho giá RAM cao nhỉ, phải các bác ko, đừng nói các bác ko dùng RAM cho máy tính nhé.
mấy hãng này! bản chất tư bản mà! 😁
bluesight
TÍCH CỰC
14 năm
hồi trc mua cái lap thì đc tặng free 1 cây ram ddr2 2gb bus800. chừng 1 năm sau quay lại thì tặng hàng giá vẫn tương đương nhưng ko có RAM, hỏi ra mới bik giá ram double hồi trc tặng ko nổi Zzz.
trunkz
TÍCH CỰC
14 năm
Tiền phạt thu được sẽ đi về đâu nhỉ? Mang ra chia đều cho những ai bị mua RAM giá mắc đi 😁
Hồi 1 năm trc,bạn xem tỷ giá USD nữa nha
với lại, vụ việc chỉ xảy ra từ 1998-2002
Cái này gọi là độc quyền tập đoàn đây . Đúng như lý thuyết kinh tế mình được học.
steavankas
ĐẠI BÀNG
14 năm
mấy bác nên mừng thế nhỉ. Sao toàn thấy kêu "chơi bẩn" ở đây. Thương trường là chiến trường mà
ongdo2004
ĐẠI BÀNG
14 năm
ôi micron , ngoài đời mà có nhiều thằng như thế này chắc tui muốn đập nó quá
nhưng mà trong hoàn cảnh này thì i love micron :"> :x
Hoan hô chú Micron 😁

chờ giá sản phẩm IT giảm thôi :X

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM