[Computex 2013] SanDisk giới thiệu ổ SSD Extreme II với tốc độ nhanh hơn

Didu
4/6/2013 11:41Phản hồi: 67
[Computex 2013] SanDisk giới thiệu ổ SSD Extreme II với tốc độ nhanh hơn

SanDisk vừa mới giới thiệu một vài ổ cứng thể rắn (SSD) thế hệ mới của mình tại hội chợ điện tử Computex 2013 trong đó nổi bật có model Extreme II với giao tiếp SATA III. Trong thông cáo báo chí của mình, SanDisk cho biết ổ cứng được sản xuất trên tiến trình công nghệ 19nm và kiến trúc nhớ flash thông minh của riêng SanDisk. Tiến trình công nghệ hiện đại kết hợp với công nghệ ghi bộ nhớ đệm nCache giúp tăng thời gian khởi động hệ thống cũng như tốc độ hoạt động của ổ cứng. Những con số thử nghiệm cho thấy Extreme II có tốc độ đọc tuần tự 550MB/giây và ghi tuần tự 510MB/giây. Tốc độ đọc ngẫu nhiên của ổ SSD mới đạt 95.000 IOPS và ghi ngẫu nhiên là 78.000 IOPS. SanDisk cho biết họ sẽ bắt đầu bán ra ổ cứng mới từ ngay hôm nay với các phiên bản 120GB, 240GB và 480GB với mức giá lần lượt là 129 USD, 229 USD và 439 USD.

Nguồn: SanDisk
67 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hiện tại PC của m còn dùng là ATA 40GB nghĩ mà chán hong?
Brisingr.PK
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Luansuper852 Nếu bạn không gõ ra thì người ta ko bảo bạn bị cụt tay đâu. Đây là diễn đàn công nghệ, và việc công nghệ phát triển thệ hiện sự tài năng của con người. Nếu cả thế giới là nhg người như bạn, thì xin lỗi, bạn còn không có bệ xí để mà ngồi, chứ đừng nói đến máy tính.
@Brisingr.PK hay
ngon quá nhưng vẫn trên 1$ cho 1GB! cuối năm rẻ là nhấc!
Haiz, mình vẫn đang chờ SSD giảm giá. o_O
không có xiền
Muốn mua lắm, nhưng máy mình 4 năm tuổi rồi chả biết chuẩn SATA nào hỗ trợ tốt.
@chongao2k5 HI! Hiện tại mình ko cần gì đến convert phim hay nhạc, chỉ dùng để lập trình. Như vậy mua SSD sata 2 là ổn chứ bạn? Mình ko muốn thay ổ CD 😁
@wanderer07 Cũng ko bình dân chút nào. Trước mua lại một ổ 520 của một bác trước dùng làm ổ server trong 6 tháng. Ổ khi về check SMART thì đã ghi được 35TB và theo DriveDX thì nó báo chỉ còn 60% life time. Khi test tốc độ vẫn đạt rất cao và sử dụng cũng không thấy điểm gì để chê. Cũng ko biết bác phân định SSD thế nào là bình dân tí? Cao cấp là ai? Thế nào là cao cấp?
@gauto988 Mình khẳng định là ổn!
@chongao2k5
Dựa vào cách chia dòng của hãng,như Samsung thì có 840 với 840 pro,plextor thì có M5s với M5 pro.Chỉ cần đọc mấy cái tên đó thì bạn bít model nào cao cấp hơn rồi chứ gì.
tuyengan
ĐẠI BÀNG
11 năm
SSD mà dùng controller sandforce thì nhanh rồi cũng thành chậm
tuhai944
TÍCH CỰC
11 năm
@tuyengan Nó là chíp điều khiển mạch của ssd hả bác, em ít thấy các nhà cung cấp nói về no
wanderer07
ĐẠI BÀNG
11 năm
@=Tử_Hải= vì nhà sản xuất với phân phối chỉ muốn người tiêu dùng nhìn vào cái mà người ta muốn cho bạn thấy 😃 nhưng thường quan tâm đến cả IOPS nữa, như mình đi mua ổ SSD mình chọn con plextor M5 pro bọn cửa hàng cứ tư vấn là con này tốc độ thấp chỉ đc 200MB/s( ghi) nhưng con này đẳng cấp hẳn 😃
tuhai944
TÍCH CỰC
11 năm
@wanderer07 bác nói qua về công dụng và điểm mạng của vấn đề bác đang đề cập đc ko, em đag tính quất ssd mà muốn nghe tư vấn
wanderer07
ĐẠI BÀNG
11 năm
@=Tử_Hải= http://www.tinhte.vn/threads/giup-em-ve-iops-cua-ssd.1291778/
Ôi Tuyệt nhưng mà tiền
cũng không chỉ bằng dòng corsair 😃
Tai230
TÍCH CỰC
11 năm
Chờ giảm giá tiếp, giá này vẫn còn cao qúa.

Gởi từ Xperia S sử dụng ứng dụng tinhte.
Chuẩn bị nhập về chiến thui, giá bán lẻ khá tốt nhỉ. Tốc độ sài sandisk extreme cũng ổn rùi ^_^
ngqnamanh
TÍCH CỰC
11 năm
e hỏi tý mấy e core i3 4gb ram windows 8.... giờ mà chạy sdd có lãng phí ko??? nhỉ 😃 căn bản em ko đồi hỏi cao về chip sử lý.... quan trọng là ổ cứng nó bền ổn định tốc độ truy xuất cũng đc 😃
p/s: thăm dò ý kiến của bà con trc khi làm chuẩn nhât :p
@ngqnamanh bác ơi! E cũng đang xài win 8, core I3, ram 4GB! Chạy phà phà luôn! Ổ cứng thì dùng như bác thì e nghĩ là k cần đâu! Để sau này lên đời thì xài! H bác cứ tối ưu hoá nó k để phí dung lượng ram là ok mà!
@ngqnamanh của bền hay ko bền là tại người hết.
@ngqnamanh chạy ổ cừng SSD siêu bền . tuổi thọ quảng cáo > 100 năm . giống như Gigabyte quảng cáo tụ đặc thể rắn 50.000 giờ vậy .
tốc độ toàn bộ máy khi chạy SSD lên nhanh vượt bậc Win khởi động nhanh vù vù, app nặng chạy phà phà tốc độ lên cao nên giảm thời gian rất là nhiều . chỉ có giá mắc làm ngta chùn tay . nhưng mà chơi cái ổ SSD rồi thì ai cũng nói là đáng đồng tiền bát gạo nhanh bền mắc
MUforever
ĐẠI BÀNG
11 năm
@60D_canon nói thế vừa đúng vừa sai. Có người xài quăng quật thì đồ chả hỏng, có người hứng như hứng hoa thì tí đã hỏng. Đồ điện tử không nói trước được đâu
có ý nâng cấp SSD lâu lắm rồi nhưng mà mỗi tội không tiền :p
@trinhtrungtnut Mua ổ lướt cũng được, trên nhattao, muare, voz bán rất nhiều!
trungctc
ĐẠI BÀNG
11 năm
sandforce mã j? quá nguy hiểm, mua thử M4, hyperx >120 Gb dùng và so sánh nhé.

a dua @
Giá rẻ rồi nhỉ. 1$ = 1GB
M4 dùng Marvell nhé. Và bạn kia cũng không adua đâu. Con 330 thuộc loại cùi bắp trong dòng SSD của Intel, nó chỉ được cái SATA III để dụ gà thôi. Không có nsx laptop nào đặt OEM con 330 này cả. Bản thân mình ban đầu cũng ham hố SATA III của con 330, cuối cùng bán đi để mua con 320.
trungctc
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hoangduytung con sandic trên cũng dùng mảvell bạn nhé, mình đưa 2 con kia ra để bạn so sánh, 1 con M4 và hyperx dùng 2 chíp đk khác nhau, cùng phân khúc, và best p/p như nhau, ko phải cứ sanforce là cùi đâu, và cũng không phải mảvell là ngon, ví dụ con C300 là marvel nhưng chẳng ổn định tí nào.
p/s: sata 3 là chuẩn giao tiếp, và thông số 6Gbits là tối đa, ko có gà nào nghĩ thự tế nó thế, chỉ có cái thông số nhiều hãng đưa ra là ko thực (với dòng ssd bình dân) trừ plexter thì bình dân hay cao cấp thì thông số là thực
sieumaylanh
ĐẠI BÀNG
11 năm
Các bác cho em hỏi thinkpad t60 t7400 có gắn được ssd pci express không ạ? Đang tính nâng cấp mà chưa được hiểu rõ lắm
@sieumaylanh Thế có khi bác phải nhổ cái card màn hình AMD ra để cắm. Đùa chứ, mình nghĩ là không được đầu vì không chắc đã vừa. Bạn nên xài ổ 2.5" thì tự tin nhất!
trungctc
ĐẠI BÀNG
11 năm
@sieumaylanh t60 thì bác ko nên chơi dòng này, vì chạy ko hết lại phí, và có 1 số phản hồi là T6x, R6x chạy ssd sata 3 bị lỗi, chạy ko nhanh lên mà còn chậm hơn hdd, nên bác nên kiếm con ssd sata 2 là hợp lý, nên lấy của intel vì sata 2 của intel khá ổn ít lỗi hơn mấy cái bọn khác.
sieumaylanh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@chongao2k5 CŨng đang phân vân lắm bác à, tại ssd 2.5" thì rõ ràng rồi, nhưng máy em SaTa1 1,5gbs nghĩ cũng phí quá, nếu lắp đc em pcie ssd thì tốt quá rồi
@sieumaylanh Mua con SATA II như bác trungctc nói là rất chuẩn. 1.5gbs cũng vẫn còn nhanh hơn con HDD của bác hiện thời nhiều! Và tốc độ truy xuất cũng nhanh hơn 100 lần nữa!
Máy thằng e mình xài là con Lap dell XPS 17(i7-4gb or 6gb gì k nhớ - hdd 500Gb).Nó học bên kiến trúc.Nó chạy mấy chương trình bên đồ họa than chậm.Cài quá trời chương trình đồ họa luôn.😔.Mình tính nâng cấp hdd 500Gb lên SSD 256Gb.Mấy bác tư vấn giùm e nên mua dòng nào?chú ý thông số nào?Có nên xài RAID không?Thnks
MUforever
ĐẠI BÀNG
11 năm
các bác ở trên đều không nắm rõ ưu thế của ssd đến từ đâu . SSD nhanh không đơn thuần chỉ vì tốc độ đọc ghi mà nhà sản xuất công bố. Nếu thế chỉ cần raid vài cái ổ cứng thường là có thể vượt hơn 1 con ssd rồi. SSD nhanh hơn rất nhiều so với ổ cứng thường chủ yếu là do cái access time của SSD rất thấp, chỉ khoảng 0.1ms so với 10-12ms của ổ cứng truyền thống.
@MUforever Rất đúng! Nhưng thường thì các nhà sản xuất lại đem ra con số đẹp mã là transfer rate ra để làm marketing và cũng làm cho người sử dụng dễ hiệu, dễ lừa tình hơn. Nên để xài ổ SSD, phải nghiên cứu tương đối kỹ các tham số trước khi mua nếu là người có kinh nghiệm!
Chào các bạn . Mình Dang có dự Định mua ổ ssd mà lên mạng xem thì nhiều chủng loại quá Mình lại gà nên chẳng biết mua Cái nào các bạn am hiểu tư Vấn giúp Mình chọn 1 Cái với hiện tại laptop Mình đang dùng ổ hdd 500G nên Mình ko cần ổ nhiều dung lượng . Mình có khoảng 6 triệu đổ lại thôi ạ . Các bạn có thể vào đây chọn giúp Minh với cám ơn các bạn nhiều Chào các bạn . Mình Dang có dự Định mua ổ ssd mà lên mạng xem thì nhiều chủng loại quá Mình lại gà nên chẳng biết mua Cái nào các bạn am hiểu tư Vấn giúp Mình chọn 1 Cái với hiện tại laptop Mình đang dùng ổ hdd 500G nên Mình ko cần ổ nhiều dung lượng . Mình có khoảng 6 triệu đổ lại thôi ạ . Các bạn có thể vào đây chọn giúp Minh với cám ơn các bạn nhiều vì Minh đang ở nước ngọài ko biết tiềng nên có thể mua ở cửa hàng này sẽ dễ dàng cho Mình hơn http://m.alza.sk/pevne-disky/ssd-bez-mech-casti/18845887.htm
@thaingocduan 6tr thì mời bạn mua Samsung 840 pro 250GB. Mình hôm nọ mua hàng xách tay giá 4tr7!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019