Sắp có update lớn của Windows 10 April 2018, cần chuẩn bị gì?

Duy Luân
29/4/2018 1:32Phản hồi: 105
Sắp có update lớn của Windows 10 April 2018, cần chuẩn bị gì?
1/5 sẽ có bản update lớn đầu tiên của năm 2018 dành cho Windows 10, và bạn nên chuẩn bị sẵn vài thứ đơn giản ngay từ hôm nay để tới ngày đó có thể update lên sớm, không phải chờ đợi lâu và trì hoãn sự sung sướng khi được trải nghiệm những cái mới.

1. Chạy hết tất cả các bản cập nhật còn sót

Để việc update Win 10 April được nhanh chóng nhất có thể, bạn nên tranh thủ cập nhật những bản vá còn sót lại ngay để khi Microsoft phát hành bạn có thể lên ngay và luôn, không phải đợi chờ gì thêm. Ngay bây giờ bạn hãy vào Settings > Update & Security > nhấn Update Now để máy tiến hành tải về và cài đặt. Nếu đã lâu chưa update, có thể bạn sẽ phải chờ hơi lâu đấy. Cũng may mấy hôm nay nghỉ lễ nên thời gian cũng thư thả được chút.

2. Backup máy tính

Haha, như mọi khi, cứ update là mình lại khuyên anh em chuẩn bị sẵn sàng cho tình huống xấu nhất, lỡ đang update mà tạch thì vẫn còn đường quay lại chứ không chết luôn thì nguy to. Dù xác suất này không cao nhưng vẫn có, tốt nhất là cứ chuẩn bị.

Trên Windows, để backup ngon nhất thì nên dùng 2 tính năng: File History và System Restore. File History đảm bảo file trên máy tính của bạn được sao lưu, trong khi System Restore tại ra một điểm khôi phục mà hệ điều hành và ứng dụng đang chạy ổn để quay trở lại khi cần thiết. Mình cũng bật hết 2 cái này trên máy tính của mình.

Anh em xem kĩ hơn hướng dẫn làm ở bài này: Các cách backup Windows 10

3. Phần mềm của bạn có gì nguy hiểm, khó tương thích không?

Đa số các phần mềm bình thường sẽ không gặp vấn đề gì khi lên Windows 10 April 2018, nhưng vẫn có những trường hợp ngoại lệ hiếm, ví dụ phần mềm công ty tự phát triển, các app đã quá cũ, những phần mềm đặc thù đảm trách quản lý máy móc...

Nếu không chắc chắn, anh em nên down thử bộ cài dạng ISO của Win 10 April Update tại đây, sau đó chạy lên dưới dạng máy ảo VMWare Player rồi cài phần mềm muốn test vào coi nó có chạy ổn không nhé. Máy ảo VMWare Player có thể download ở đây. Mình sẽ không hướng dẫn VMWare trong đây vì nó khá phức tạp, anh em chịu khó mò nhé. Mình sẽ dành một bài riêng cho VMWare khi rảnh rỗi 😁

Còn nếu bạn ngại thử nghiệm nhưng vẫn lo lắng về tính tương thích, khoan update vào ngày 1/5. Hãy để những người khác test trước, hoặc để bộ phận IT kiểm tra kĩ càng xem ổn chưa rồi hãy nâng cấp. Nâng lên rồi mà app không chạy thì down xuống bản cũ hơi mất công.

4. Windows 10 April 2018 Update có gì mới?

Quảng cáo

Cái đáng chú ý nhất là giao diện đa nhiệm hoàn toàn mới, gọi là Timeline. Cách sắp xếp khoa học hơn, hình ảnh xem trước to hơn và bạn có thể coi được cả các file mình đã mở gần đây là điểm mạnh nhất của Timeline, giúp bạn làm việc nhanh hơn dễ hơn.

Cái đáng chú ý thứ hai là giao diện trong mờ Fluent Design sẽ có mặt ở nhiều nơi, nhiều app hơn. Trước đây Win 10 làm hơi dở dang vụ này, giờ thì bổ sung vào cho đầy đủ và nhìn Win 10 có vẻ thống nhất hơn. Các hiệu ứng khi rê chuột cũng được làm cho thanh hơn, nhẹ nhàng hơn và những vùng mờ nhìn đỡ noise hơn.

Xem thêm ở đây: Những tính năng mới hay nhất của Windows 10 Spring Creators: hoàn thiện giấc mơ Fluent Design
105 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

baophucdoan
ĐẠI BÀNG
6 năm
Lễ ở nhà mà cũng có quà. Chuẩn bị thôi 😃
Cài win lậu sao úp đây ??
0hat
ĐẠI BÀNG
6 năm
@xuhariver Win lậu cũng update như thường
@xuhariver 2018 rồi mà ?
dat225
TÍCH CỰC
6 năm
@Tr4iL3 Key mua bằng tín dụng ăn cắp cũng là lậu. Chỉ là lậu chứ ko phải ...... Mà MS nó ủng hộ người dùng cá nhân dùng lậu.
@nguyenmanh287 Thông cảm, hồi giờ bp IT nó làm
Hôm trước e có đi thăm quan nhà máy sản xuất xe Huyndai tại Hàn Quốc thấy họ vẫn dùng Win Xp cho việc vận hành cánh tay robot tự động..
@man1606 Đc tặng xe Mô hình bác 😁
@Đức Đạt Vũ Có quà là ngon rồi bác
0hat
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Đức Đạt Vũ đơn giản vì Windows bản mới chưa chắc đã chạy được, phần mềm viết cho mấy con đó từ khá là lâu rồi
man1606
TÍCH CỰC
6 năm
@Đức Đạt Vũ Biết ngay mà. Lần đầu tiên mình vào cũng nói giỡn với cả đoàn là kiểu j cũng đc tặng xe. Lúc vừa ra khỏi xưởng đc tặng xe thật. Nhà giờ có 2 chiếc 😃)
Thích cái hình nền đó quá. Bác Luân share em được không ạ? 😃
THONG_PQ
TÍCH CỰC
6 năm
@phutrongnhan Google Images
‘23 of the best windows 10 wallpaper backgrounds’
Phiền hà quá vại!?
Hóng.
bản win10 spring hiện tại đang có 2 vấn đề, ít nhất với máy của mình:
- làm lag bàn di chuột (trên laptop)
- Lag chức năng thay đổi âm thanh. Bản trước cũng lag, nhưng có thể vào control panel để điều chỉnh được. Bản spring lag luôn control panel.

Được mỗi cái theme đẹp. Mà nhìn ảnh thì có vẻ bản April độ trong suốt thêm 1 bậc nữa thì phải?
haingoc7x
ĐẠI BÀNG
6 năm
@megatroll vấn đề của bạn chỉ ở driver,khi lap ở bản trươc khi lên sẽ bị,bạn nên chọn phần mềm update driver pro,loại pro nó mới tìm loại tốt nhất,sửa lỗi hợp nhất cho pc,
FzeNix
TÍCH CỰC
6 năm
@megatroll HP Pavilion 15 lên 1803 được nửa tháng không gặp vấn đề gì như bác nói. Nhanh, mượt, ổn định
@FzeNix Em giống bác này. Vẫn thấy ổn trên con lap cùi HP dv5. Chạy ổn định trên cả CAD và Soliworks.
@megatroll Mình bị trên con M4700, lúc chạy phần mềm thì ko vấn đề gì về hiệu năng, chỉ là lag chuột khi tắt app thôi
😁 có ae nào lễ đi làm ko
@Naruto_Xboy same same , đang cày tung mông đây ạ 😆
@Quyết Tam Đảo Cụ thể là làm gì thế ạ 😁
@Naruto_Xboy Mình vẫn làm bất chấp lễ tiết. Chỉ có người khá giả thì mới nên nghỉ. Mình còn khó khăn thì nên lao động trước cái đã.
@Naruto_Xboy đồng cảnh ngộ các bác :D vẫn đi làm vì còn đói kém
Sunrai
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình update hồi đầu tháng bản RTM gì đó, bị lỗi treo máy. Giờ không biết phải cài lại không hay đến khi update chính thức cho chạy update là được nhỉ?
eaglet_no1
TÍCH CỰC
6 năm
Nhà mình không có internet nên quan trọng là phải chuẩn bị mạng 😁:D
linhnikon
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chuẩn bị cần thiết nhất là tắt ngay chức năng update ngay khi còn có thể.
@linhnikon Bác này nói quá chuẩn. Mai mốt đừng hòng mà trì hoãn update.
blogkien
TÍCH CỰC
6 năm
0h ngày 1/5 phải không ae?
@blogkien up qua windows update thì 8.5
@blogkien Chưa chắc nha 😁 mình chưa rõ giờ
@blogkien Năm 2018 tháng Cập Nhật sẽ được có sẵn như là một download miễn phí bắt đầu từ thứ hai, ngày 30 tháng 4 ( Giờ Thai Bình Dương )
coc3k
ĐẠI BÀNG
6 năm
update lớn thì cứ nên dùng iso cài mới lại windows là tốt nhất 😁
@coc3k đâu phải ai cũng có thời gian 6 tháng cài lại win :D
FzeNix
TÍCH CỰC
6 năm
@coc3k Chính xác, Có big update nên cài iso mới cho mượt. Máy update trực tiếp không hiểu sao rất ỳ ạch
ngghuyy
CAO CẤP
6 năm
disable windows update services gấp. Và hạn chế lái máy bay chạy windows
Em lên 1709 mấy lần mà lần nào Start menu cũng bị lỗi crash. Search mãi không ra cách giải quyết
cjafer
ĐẠI BÀNG
6 năm
đâu cần phải lên mấy cái nhỏ nhỏ trước mới lên đc 1803.

RTM đây nhé anh em

@cjafer có build 17134.5 nữa 😁
KeNg0aiDao
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chả hiểu cập nhật kiểu gì mà kể từ tết tới giờ máy em dùng AMD Threadripper đều bị crash khởi động lại nếu chạy game. Dùng mọi thứ bình thường ko sao, cứ chạy game ví dụ như D3, Tomb Raider là bị. Nản quá.

Thông số máy em: cpu Amd Threadripper 1950x, 128Gb Ram Gskill RGB, , main Gigabyte X399 Gaming7.

Có bác nào biết nguyên nhân hỗ trợ em với ạ.
Kyll_hd
ĐẠI BÀNG
6 năm
@KeNg0aiDao Em nhớ ko nhầm những game ấy nó không nhận diện đc cpu quá 8 nhân hay sao ý.
Kyll_hd
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Kyll_hd Con threadripper này nó có chức năng tự tắt những nhân ảo ấy mà.
@KeNg0aiDao Loại bỏ các loại auto và phần mềm hỗ trợ game bên thứ 3
@KeNg0aiDao Vậy do driver chứ nhể?
KeNg0aiDao
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Ko phải bác ạ. Trước tết hình như có bản cập nhật lớn sao á. Ăn tết xong em mở máy lên thấy cập nhật nhiều lắm. Cập nhật xong xuôi là bị crash khi chạy game liền. Em nghe nói Microsoft nó cập nhật fix lỗi CPU gì đó trước tết hả? Liệu đây có phải là thủ phạm khiến máy em bị crash khi chơi game?
Làm quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019