Sau khi xài laptop xong thì nên shutdown hay chỉ cần sleep?

Duy Luân
3/6/2018 0:43Phản hồi: 993
Sau khi xài laptop xong thì nên shutdown hay chỉ cần sleep?
Dùng máy tính có nên shutdown khi xài xong hay cho máy sleep rồi tự tin cá tính xách máy đi cho lẹ? Đây là câu hỏi không chỉ có anh em Windows hay hỏi mà người dùng Mac cũng thế. Trên Group Tinh tế mới đây có bạn hỏi về vấn đề này, mình thấy hay và có nhiều luồng ý kiến khác nhau nên đem lên đây để anh em thảo luận chung.

[GÓC TƯ VẤN] Có nên tắt máy sau khi sử dụng

Em vừa chuyển từ macbook sang laptop windows được 2 tháng, nên có vài thắc mắc nhờ các bác tư vấn.

Trước đây khi xài macbook, xài xong em chỉ gập máy lại, tầm 1 - 2 tháng mới tắt máy 1 lần.

Tuy nhiên, khi mua em spectre 13 này thì nhân viên lại tư vấn nói rằng khi sử dụng xong PHẢI TẮT MÁY, không được chỉ gập máy lại (sleep). Vì thực tế sleep là máy vẫn đang hoạt động, nếu cứ để hoạt động liên tục vậy thì máy sẽ rất nhanh xuống cấp (đặc biệt là pin nhanh chai và nhanh hư màn hình).

Em cũng làm theo như vậy, vì được cái em Spectre khởi động rất nhanh (tầm 5s là khởi động xong hoàn toàn). Tuy nhiên càng ngày càng khó chịu vì:
- Có ngày em phải khởi động đến 4 - 5 lần nên rất bất tiện
- Khi khởi động lại thấy rất tốn pin (mất khoảng 1%) và 1 phút đầu máy hoạt động khá nặng (thấy quạt kêu khá rõ)

Em cũng đã thử vài lần xài xong chỉ gập máy lại, thì thấy vẫn bị tốn pin (không giống như macbook) nên khả năng máy vẫn hoạt động là sự thật 😔

Em tìm thông tin trên mạng, thì có rất nhiều thông tin trái chiều, một số ý kiến cho rằng sử dụng win 10 + ổ SSD thì cứ sleep thoải mái, không ảnh hưởng gì cả?

Ngoài ra, các bác nào biết cách để máy tiết kiệm pin không. Máy em cài rất ít phần mềm, chủ yếu chỉ xài chrome & office, nhưng chỉ được khoảng cỡ 4.5 tiếng (quảng cáo xài được 9.5 tiếng lận).

UPDATE: MÌNH ĐÃ THỬ NGHIỆM SLEEP TỪ ĐÊM QUA ĐẾN SÁNG NAY (DÙNG PHẦN MỀM CRYSTAL DISKI NFO 7.6.0 ĐỂ THEO DÕI)
- THỜI GIAN SLEEP TỪ 12H ĐÊM ĐẾN 7H SÁNG
- DUNG LƯỢNG PIN BỊ GIẢM 3% (TỪ 100% XUỐNG 97%)
- THỜI GIAN CHẠY Ổ CỪNG (GIỜ): kHÔNG ĐỔI

Quảng cáo

- SỐ LẦN KHỞI ĐỘNG LẠI Ổ CỨNG: TĂNG THÊM 2 LẦN
=> Kết luận sơ bộ:
- Sleep máy thực chất vẫn hoạt động khá nhiều (7 tiếng mất 3% pin, suy ra 1 ngày 24 tiếng phải mất cỡ 10% pin - mình sẽ thử test lại sleep nguyên 1 ngày xem sao).
- Ổ cứng hầu như không hoạt động khi sleep (số giờ hoạt động không đổi)
- Trong quá trình Sleep, ổ cứng đã tắt nhưng thỉnh thoảng vẫn tự khởi động lại (có 7 tiếng thôi mà tăng số lần khởi động tăng lên 2 lần)

P/s: Máy em Spectre 13 (2017), em xài Windows + office bản quyền, không xài phần mềm diệt virus.

VẬY TÓM LẠI NÊN CHỌN SLEEP, HIBERNATE HAY SHUT DOWN ?

Quảng cáo

- Trước tiên, bạn cần hiểu rõ cơ chế hoạt động của Sleep, Hibernate và Shut down. Phần trên đã trình bày nên mình ko nhắc lại nữa.
- Nếu laptop chỉ dùng SSD, chọn Sleep hoặc Hibernate tùy thói quen sử dụng của bạn.
- Nếu laptop dùng HDD, chọn Hibernate hoặc Shut down. Không dùng Sleep vì nguy cơ hỏng ổ cứng có thể xảy ra.

Nguồn: Group Tinh tế
993 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tắt chứ để làm gì bác ơi
@@nh Phú Laptop win đời nào mà chả làm được điều đó ?
@common_ttud Bạn nêu hiểu khi nói như thế có nghĩa là thường xuyên 😃) Chả lẻ cứ phải hiểu trắng trình thế ah ;))
imilnt
TÍCH CỰC
6 năm
@common_ttud Có phải 5 năm không tắt máy đâu. Mà từ khi có SSD chả bao giờ chủ động tắt máy, chỉ sleep và restart.
@micheal9000 Thế 5 năm qua ông thay bao nhiêu cái ổ cứng với Ram ko nói cho ae biết à. vl dùng máy gập lại khác gì tắt ngang
kidrainzboy
ĐẠI BÀNG
6 năm
Shutdown. Máy mình dòng ThinkPad workstation cũ rồi, lại chạy HĐ nên sleep bỏ trong laptop xách đi sẽ nóng và dễ va đập bad ổ đĩa.
@kidrainzboy Thay ổ ssd thì khỏi sợ
@Nguyen Hoa 13 Xách đi đâu thì để ngủ đông. Còn pin dành cho sleep thay bằng cái khoản khởi động bởi tắt máy cũng mười mươi. Hoà. Nên sleep là tối ưu. Xách đi xa thì để hibernate.
nickqueen
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bạn nên sleepbạn đừng nghĩ nhiều, cứ sleep cho mình vì máy chạy SSD thì chả lo va đập đậy các thể loại.
gis
TÍCH CỰC
6 năm
@nickqueen Còn pin thì sao.
Nói chung ko xài máy tg ngắn thì Sleep. Phải mang trong balo hay ko xài tg dài thì Hibernate cho lành.

Thông thường Win 10 ko có sẵn chức năng Hibernate. Theo hướng dẫn dưới đây nhé:
https://www.techadvisor.co.uk/how-to/windows/how-hibernate-windows-10-3633151/
crabs
CAO CẤP
6 năm
@nickqueen Sleep để làm việc cho nhanh. Và đặc biệt mau có máy mới sẽ chạy nhanh hơn
bomy
CAO CẤP
4 năm
@gis Máy mình y vậy. Cũng chạy win10 nhưng ko tài nào bật được hibernate. Có thông tin nói win10 nó bỏ luôn chức năng hibernate thì phải
@bomy Trong Power Options.
tiachop911
TÍCH CỰC
6 năm
Anh em sử dụng laptop xong thì nên tắtmình nghĩ bạn xài xong cứ tắt đi vì ở đây hả?
9xnh0nh0
TÍCH CỰC
6 năm
@tiachop911 mới ra trại nên quên mất cách viết à?
TANG HUY
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tiachop911 bác dùng google dịch ạ??? o_Oo_Oo_O
@tiachop911 Mình đọc 5 lần mà cũng ko hiểu ý bác này muốn nói gì luôn.
@itismyaccount thế có ai hiểu không, nói lại cho ae khác biết với nào
Nên ngủvote sleep vì bật lên là làm việc liền 😁
ihtw
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đi ngủ thôikhuyên bạn nên sleep máy vì macbook sleep suốt, xái 5 năm restart có vài lần 1 tháng chẳng sao cả
kiukimho
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ihtw Mình toàn để macbook ngủ 2 năm nay chưa shutdows hay reset bao giờ
@ihtw Mac os nói thật mà tắt xong bật lại nó ngu phải biết 😆, kiểu như phải chạy “rốt-đa” ý. Em dùng cả win cả mac nên cứ win em hay tắt còn mac thì sleep 😁
tiachop911
TÍCH CỰC
6 năm
Shutdown hẳn luôn bạn nhé bởi vì
steelhorse
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tiachop911 ... tiết kiệm điện là tiết kiệm tiền.
tiachop911
TÍCH CỰC
6 năm
@steelhorse Đây là lý do bạn phải shutdown sau khi sử dụng laptop >>>click here<<<
Ryeo-X
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tiachop911 Em đã click tới mức bị double click mà vẫn không được xem "Lý do bạn phải shutdown sau khi sử dụng laptop".
Ủng hộ sleep cho máy nó đi ngủ tí kêu dậy sau vì máy sử dụng ngay. k tốn thời gian đợi
eurogo12
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sleeeeppp 😁nên sleep máy vì lười
Locke
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chọn close lid to hibernate là xong thôi mà.
Anh em sử dụng laptop xong thì nên tắtbạn nên shutdown vì mình nghĩ là nên tắt hoàn toàn
eaglet_no1
TÍCH CỰC
6 năm
Nên shutdownmình nghĩ là nên tắt vì nếu di chuyển xa, thời gian dùng lại sau khi nghỉ lâu thì nên tắt. Vừa an toàn, vừa tiết kiệm pin. Quan trọng bây giờ máy khởi động rất nhanh.
caphe17
TÍCH CỰC
6 năm
Tào lao, 4-5 lần có mất 20s cả hết còn bày đặt này nọ. Anw, mình thấy sleep cũng ko sao. (dell E7440).

- Có ngày em phải khởi động đến 4 - 5 lần nên rất bất tiện
- Khi khởi động lại thấy rất tốn pin (mất khoảng 1%) và 1 phút đầu máy hoạt động khá nặng (thấy quạt kêu khá rõ)
caphe17
TÍCH CỰC
6 năm
@vqt907 Vui lòng đọc đi, đừng anh hùng bàn phím thêm nữa..

https://baomoi.com/tat-tinh-nang-tu-bat-lai-ung-dung-da-mo-khi-khoi-dong-lai-windows-10-fall-creators-update/c/23999546.epi
@caphe17 dùng windows cả năm qua chưa thấy tính năng này -_- ok my fail, nhưng nó chỉ mở lại app, k phải giống hệt lúc đóng, vẫn chứ bằng sleep đc
caphe17
TÍCH CỰC
6 năm
@vqt907 Bác thử đi đã rồi hẵng nói, k có vội kệt luận bác nhé.
@vqt907 Nó mở lên y hệt như trước khi shut down bác ạ, file Photoshop em chưa save nó vẫn lên như cũ
vuduyhuanc
ĐẠI BÀNG
6 năm
Shutdown luôn chứ để chi bác ơinên shutdown vì không sử dụng thi tắt
Nam Nô
ĐẠI BÀNG
6 năm
Trong ngày thì cứ gập lại sleep thôi, lần cuối cùng sử dụng trong ngày thì hãy tắt, như tối ngủ tắt chẳng hạn, lâu lâu không tắt cũng chẳng sao.
Sleep không hẳn để máy mở nhanh hơn mà chủ yếu là để lúc nào cũng dễ dàng tiếp tục công việc đang dang dở, nên tiếc gì vài % pin mà đổi lại cái tiện lợi
Jean12
ĐẠI BÀNG
6 năm
@NH Hoán bật 24/7 thì hại mọi thành phần luôn, bác thật biết lựa chọn
KTBFFHDAN
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Jean12 Hại đồng bộ để rồi được thay đồng bộ ấy mà 🆒. Chạy 24/7 vừa hại máy vừa hại túi tiền đóng hoá đơn
Freenday
TÍCH CỰC
4 năm
@NH Hoán ổ cứng ghi được hơn 5 triệu lần, sợ chưa hết vòng đời bạn đã chán =))
Con máy cổ hơn 10 năm nhà mình vẫn còn dùng đây, cũng thay ổ 2 lần rồi, chứ đâu phải để chạy đua công nghệ mà bạn chán, miễn nó còn đáp ứng được nhu cầu kiếm tiền thì cứ tiếp tục sử dụng thôi.
Mình xài surface pro 3, sleep thì 1 đêm chỉ khoảng 2%, còn tắt nguồn khi mở lại thì cũng 2%, chả biết bị gì nữa. Nhưng thường sleep hơn, cho dù mấy ngày không xài thì cũng ít khi tắt nguồn.
@anh523110 Như nhau bác ơi, phải tìm hiểu kỹ chứ bác, con win mà bác nói ngu hơn con mác thì em đến chịu, em dùng 3 máy: macbook, imac, asus công bằng mà nói thì cách tổ chức của hệ điều hành mac em thấy ngu cực so với win nhé, được cái là lướt web và giải trí và sang chảnh thì ok chứ còn làm việc thì em thấy win vẫn chất nhé cụ.
Delicate14
TÍCH CỰC
4 năm
@hoang.thang.2014 thế máy mac của bạn có vấn đề rồi, chứ mình dùng 2 máy từ 2012 đến giờ, nói chung là k phải dân IT nên k biết nhiều, cứ đơn giản dùng bình thường thôi. k chỉnh sửa gì trong cài đặt hệ thống cả. Mac và Win mua về cài đặt phần mềm xong cứ thế làm việc, khi xong việc thì gập máy mac, còn win thì tắt
trước win toàn tắt máy còn mac thì 1 tuần thậm chí 1 tháng mới tắt 1 lần. chả sao. laptop asus thì gần đây mới để ý là gập xuống bị sụt pin rất ít, gần giống với mac, mình luôn update win 10 khi nào có thông báo update
@Delicate14 chỉnh sửa là vì mình dùng bàn phím ngoài và chuột ngoài, nên khi dùng sleep thì máy win hay mác nó đều tự walk up đó bạn, nên phải chỉnh các cổng nối với các thiết bị này nhé, còn nếu bác ko có dùng các thứ này thì ko cần chỉnh sửa.
Delicate14
TÍCH CỰC
4 năm
@hoang.thang.2014 mình k rõ lắm, lap win asus mình dùng chuột cắm suốt, mac thì cũng có lúc cắm, nhưng cơ bản là ít dùng chuột trên mac. chuột mình là chuột k dây logitech B175
Qqwardwr
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nên shutdownshutdown luôn chứ để chi bác ơi vì thích
Lee Tae Pha
ĐẠI BÀNG
6 năm
nếu để một chỗ tí lại dùng tiếp thì sleep, nếu không dùng trong một khoảng thời gian dài(qua đêm chẳng hạn) hoặc cần mang chỗ khác thì shutdown.
ZeusFate
TÍCH CỰC
6 năm
Sự thực là os cho máy tính vẫn chưa ngon như cho đt. Mỗi lần cập nhật là sửa các lỗi bé tí tẹo rồi tính năng dc đưa vào. Cục pin to thế mà tụt 3% thì phải nói là chỉ có con chip với ổ cứng là tắt còn các thứ khác vẫn hoạt động bt
NH Hoán
TÍCH CỰC
6 năm
@ZeusFate Zz. Đến ạ bạn.
@ZeusFate Nói thế khác gì bảo làm cái ô tô không ngon bằng cái xe máy, động cơ rồi cả đống thiết bị cảm biến linh tinh hay phải đi bảo dưỡng thà làm con wave đi chục năm chỉ đổ xăng thay dầu là xong lại còn không tốn "pin" bằng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019