Sau thời gian bị cấm, "Nụ hôn má" đã quay trở lại với người dân nước Pháp

Rubi Lee
2/10/2021 14:26Phản hồi: 38
Sau thời gian bị cấm, "Nụ hôn má" đã quay trở lại với người dân nước Pháp
Văn hoá chào hỏi “Faire la bise” hay có thể hiểu nôm na là kiểu chào hỏi bằng cách hôn vào má rất phổ biến ở nước Pháp, đã quay trở lại sau suốt thời gian dài bị cấm vì tình hình dịch bệnh. Tuy nhiên với tỷ lệ tiêm phòng đẩy đủ hơn 70% dân số, dịch bệnh xem như đã phần nào được kiểm soát, người dân đã có thể yên tâm trao cho nhau những nụ hôn thân tình mỗi khi mở đầu cuộc gặp.

Vào thời điểm dịch bệnh bùng phát, Tổng thống Emmanuel Macron đã nhiều lần khuyến cáo người dân nên hạn chế tiếp xúc thân thể với nhau, chẳng hạn như hôn má. Thay vào đó chạm khuỷu tay khi gặp nhau có thể giúp giảm nguy cơ lây nhiễm hơn. Nhưng đối với người dân Pháp, 2 hình thức này không thể giống nhau được. Đặc biệt là khi hôn má vốn là một truyền thống lâu đời để chào hỏi những người thân, hay thậm chí là cả người lạ ở Pháp.

“Chúng tôi dừng lại để tôn trọng các biện pháp giãn cách xã hội, nhưng đó quả thật là một nghi thức mà dân Pháp rất thích.” - một công chức cho biết, khi đã được tiêm phòng đầy đủ, ông không tìm ra lý do gì để hôn má bị cấm nữa. Một người dân Pháp cho biết: “Đó là cách biểu thị của tình cảm và sự chào đón đối phương.”

Tuy nhiên, mọi chuyện sau đại dịch cũng đã phần nào khác đi. Sau nhiều tháng trời sống trong cảnh giác, giờ đây người dân Pháp không còn dùng nụ hôn này một cách dễ dàng như trước đây nữa. Thay vào đó, họ chỉ muốn thực hiện điều này với những người thân yêu, gia đình hay bạn bè chẳng hạn.

Theo Reuters
38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình thích văn hoá chào hỏi kiểu này, lịch sự, thân mật giữa người nam và nữ, cũng như có gì đó tôn trọng phái nữ nữa. Trước có mấy bà chị cũng tập cho mình kiểu này và thấy rất thích, không hẳn là hôn thật, chỉ là hai má chạm gần nhau là đủ. Rất hay khi đàn ông hôn má chào với phụ nữ như thế này, còn đàn ông với đàn ông thì bắt tay là lịch sự nhất, và tất nhiên giữa đàn ông và phụ nữ không thể bắt tay chào hỏi khi thân mật được
hvt2.0
TÍCH CỰC
3 năm
@the NEXT vozer Chứ "nếu" gì nữa bác, văn hóa vn nó coi ra cái gì đâu
hungthieuk
TÍCH CỰC
3 năm
@Mikeknowsme Thôi chủng tộc nào xài văn hóa chủng tộc đó đi lai căn họ cười cho
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
3 năm
@Mikeknowsme Hồi đầu cũng thấy lạ (thích) mà sau đó thì mình thấy bình thường - tất nhiên mình chỉ áp dụng ở nước ngoài.

Còn lại thì mình là hugger. Thân thì ôm, không thì vẫy. Mà cũng chỉ với bạn bè nước ngoài, có hồi theo thói quen ôm một bạn ở cty cũ (bạn ấy tặng mình quà sn của cty) mà sau bị nói ra vào lol 🤣🤣.
Chúc mừng người Pháp, mong rằng ko cái hôn má nào đem lại nguy cơ nhiễm nCoV 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
Chỉ thích hôn mu
bàn tay,
còn kiểu này
hơi ngại
@fifty Không cho hôn má em thì mình tìm cách hôn má em luôn anh ạ 🤣
@fifty Mình cũng thích hôn mua. Kkkk
_oct31st_
TÍCH CỰC
3 năm
Này izzy
Cấm hôn má hôn chỗ khác... Những chỗ mà ko có virus corana ấy 😏😋
@bababaBanana Nhưng có con HIV đấy 😌
_oct31st_
TÍCH CỰC
3 năm
@️ mig29f ☑️ Con đó ko lây qa đường BJ bạn ah 😏
Tuyệt quá
Kid_Alone
TÍCH CỰC
3 năm
@_vphlinh_ Tuyệt vời
Mình cũng làm kiều này khi gặp nhé.
Đã tiêm 3 mũi :v
Macron gu bao mặn.😀😂😁
ko thích kiểu chào hỏi này, nhìn có vẻ bệnh bệnh, giống như lợi dụng đụng chạm nhau
@Methylamine Nam-Nữ thì lợi dụng, còn Nam-Nam thì sao thím!!!! 😅😂😂😂 Và ai cũng phải hôn hết đấy 😂😂😂
@baotuan nữ nữ thấy dễ thương còn nam nam thì gớm
Mình cũng thích. Bao h phương đông mình có nhĩ 😆)
hi vọng ko bùm nữa
Mình muốn có tục hun ngực hơn
tóm lại là vì covid nên mọi thứ thay đổi rồi lại về cái cũ tốt đẹp đúng không?
vẫn chưa hết dịch mà
Mấy hôm trước thấy các "lều báo" viết rằng Châu Âu đang bị dịch Covid hành ghê lắm, mỗi ngày ngàn ca không à. Sao hôm nay lại thấy Pháp cho hun má nhau rồi?

Đồng chí nào còn thẩm du "mây mù vẫn đang che phủ thế giới" thì chắc vui lòng mở mắt ra xem. Mây thì ở xứ Đông Lào thôi chứ các nước khác người ta mua vaccine sớm, chích sớm và sống cuộc sống bình thường lại rồi. Bớt bớt tượng tượng lại cảnh dịch bệnh trời Âu để đem ra biện minh đi nhé các đồng chí.
Thực hanh nào rubi 😆
ussh999
TÍCH CỰC
3 năm
Tiếng Việt rất hay mà nhiều khi ta không biết dùng. "Thơm lên má" sát nghĩa hơn. Tiếng Anh đơn điệu, kém về biểu đạt sắc thái hơn tiếng Việt, Nga, Ả rập.
Qua caffee Tính Tế chào Rube như vậy có bị ăn tát không anh em.
@Carbon Filber Vietnam Mình ở lại với Tinh Tế vì cô gái Rube chứ không phải vì hiệp hói nhé
Lovetech36
TÍCH CỰC
3 năm
Hun thôi ngại chi.hihi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019