Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Scrip cập nhật IP động qua cloudfalre Làm webserver tại nhà với Raspberry Pi.

ngoctu_gttn
4/4/2020 8:0Phản hồi: 7

Rasp Pi có rất nhiều ứng dụng. Nhg với mình ứng dụng thích hợp thích hợp nhất là làm webserver cho các microsite, blog cá nhân, website công ty có truy cập không cao. nó gọn nhẹ, ăn ít điện. Tận dụng mạng internet tại nhà. Tuy nhiên, nếu dùng raspberry pi tại nhà thì ngoài việc cấu hình webserver thì có một chút rắc rối là địa chỉ IP tại nhà là IP động. Mỗi lần bật tắt modem lại là một IP khác. --> Mình gửi các bạn scrip cập nhật IP động qua cloudflare tại đây: https://github.com/giangpt12/updateIP.git

Script này có tác dụng điền IP của mạng nhà mình ở record domain sử dụng ns cloudflare. Các bạn chỉ cần điền thông tin cloudfalre của mình vào script và save lại nhé.

Để raspberry tự động cập nhật IP khi reset modem. Bạn tạo lệnh crontab. Hiện tại mình đang để cron job tự động chạy 3phút một lần scripts trên.VÌ t hường khi reset modem thì sau 3 - 5 phút là modem tự động nhận IP và có kết nối internet.

PS: Với scpits này. Chúc các bạn có thêm trò chơi mới vào mùa dịch. Demo website mình đang dùng raspberry pi 3b làm web server là: https://sunrise-kids.edu.vn

Ngoài ra, scipts này có thể áp dụng với các máy chủ linux khác bất kỳ không phải raspberry nhé. Ví dụ như orange pi, mini pC x86 .v.v.
7 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bibobibapro
ĐẠI BÀNG
4 năm
hướng dẫn kỹ chút được không bác,
bạn chỉ cách mình chạy script với... mình mới chơi nên chưa rành lắm
iloveiphone4
ĐẠI BÀNG
4 năm
cho mình hỏi cấu hình bạn đang dùng ram bao gb vậy
Ba$$18
ĐẠI BÀNG
4 năm
cảm ơn bạn, cho mình xin cấu hình ras với
Không biết với noip thì sử dụng thế nào ta
Bạn có thể hướng dẫn kỹ một chút được không, cảm ơn bạn rất nhiều.
ngoctu_gttn
ĐẠI BÀNG
4 năm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019