Sẽ có vaccine Covid-19 do Việt Nam sản xuất vào năm sau?

Lê Huyền Vân
22/7/2020 17:9Phản hồi: 151
Sẽ có vaccine Covid-19 do Việt Nam sản xuất vào năm sau?
"Cố gắng đến năm 2021 có thể có vaccine COVID-19 của Việt Nam", đó là phát biểu của TS Nguyễn Ngô Quang, Phó Cục trưởng Cục Khoa học - Công nghệ và Đào tạo, Bộ Y tế . Ông cho biết thêm rằng quá trình thẩm định, cấp phép đăng ký sử dụng vaccine COVID-19 đang được đẩy nhanh, cố gắng tới tháng 10 năm sau là có vaccine. Được biết, quy trình này được thực hiện theo hướng dẫn chung của quốc tế, với nguyên tắc đảm bảo tính khoa học, đạo đức, thời gian và an toàn cho các đối tượng tham gia vào nghiên cứu cũng như bảo đảm dữ liệu về mặt khoa học.
Thực sự là một tín hiệu cực kỳ đáng mừng đối với tất cả anh em chúng ta và cả anh em khác trên thế giới. Được biết hiện có hơn 120 đơn vị trên toàn cầu đang gấp rút nghiên cứu vaccine với hy vọng không chỉ sớm cho ra bản chính thức mà quan trọng hơn còn nhanh chóng phổ cập tới toàn thể mọi người trên toàn cầu nhằm đánh bại virus đáng ghét này. Cố lên anh em ơi.

Tham khảo Nhandan, Genenews
151 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hongphuc9x
TÍCH CỰC
4 năm
Hy vọng là vậy
hongphuc9x
TÍCH CỰC
4 năm
@Meomuopxu Sản xuất trong nước sẽ rẻ hơn, còn chất lượng thế nào thì phải chờ vài đợt tiêm thử nghiệm đã
Lolo69
TÍCH CỰC
4 năm
@hongphuc9x Rẻ chỉ là phụ, cái chính là thế giới hơn 7 tỷ người mà chỉ có vài nước là sản xuất được vaccin. Giả sử có nghiêm cứu thành công thì họ phải bán cho dân nước họ trước rồi sau đó là các nước giàu. Mình không tự làm được thì chưa biết đến bao giờ mới được mua chứ đừng nói là rẻ với đắt.
hongphuc9x
TÍCH CỰC
4 năm
@Vrtta Thì nước mình nghiên cứu sản xuất mà bác
18K
CAO CẤP
4 năm
Nghỉ mai podcast mình nghe đi làm bạn ơi
@18K Mai vẫn có podcast buổi sáng đúng giờ bạn nhá. Chúc ngủ ngon 😃
Khi nào có vaccine thì dịch bệnh mới được kiểm soát hoàn toàn. Từ ngày VN ko còn th nhiễm thì mình cũng ko để tâm tin tức về cô vy nữa.
@fuaka93 Việt Nam vẫn còn người nhiễm nha bác, nhưng ít và được cách ly, kiểm soát tốt, chứ chưa hoàn toàn bình thường được nha, đừng nên chủ quan quá, vẫn nên giữ những thói quen bảo vệ sức khoẻ như trong mùa dịch cho an toàn nha bác!!!!
const159
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bình thường thôi
@const159 Không bình thường đâu
doanpham7071
ĐẠI BÀNG
4 năm
@const159 khi trẩu comment không hiểu về lợi ích mang lại khi tự chủ đc vaccine
@doanpham7071 Uh, có thể đi sau bên phương Tây nhưng tự chủ được thì quá tuyệt vời!
Chuẩn bị sắm vét là vừa 😆😆😆.
textsms_net
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ai dám khẳng định Việt Nam sản xuất vaccine Covid-19 vào năm sau mà dám đặt tít như thế cô nương!
Zoro kun
TÍCH CỰC
4 năm
@DuyHuynh1177 các cháu cứ ở bên cali mà hít đi nhé, đừng về làm gì nữa, hít covid nhiều vào cho bổ phổi.
@DuyHuynh1177 bọn khát nước nó hay dùng từ ngạo nghễ như m đấy , ko lẽ là team bên cali phọt ni à?
textsms_net
ĐẠI BÀNG
4 năm
@htson16 bạn thấy tít bên đó có dấu ? không? Bên tt này dấu hỏi mới thêm vào đấy!
textsms_net
ĐẠI BÀNG
4 năm
@JaegerH.. sau comment của mình thì mới có dấu "?" thêm vào ^^
baden009
TÍCH CỰC
4 năm
VN có 0 số ca nhiễm mới mà sao cần vacxin chi vậy ta : ))) phải chăng để vacxin cho 1 số thành phần quan trọng...
LamTung91
ĐẠI BÀNG
4 năm
@baden009 Tôi nghĩ thằng này nó câu view chứ làm đéo có ai phát biểu ngu như vậy =)))
i2Bi
CAO CẤP
4 năm
@baden009 Trong chuyện này chắc phải có uẩn khúc gì đó. Chứ người bình thường không thể nào ngu như bạn được.
@LamTung91 ở trong tinhte lâu lâu thì biết rằng 10 thằng "tích cực" thì hết 9 thằng cmt ngu để tăng tương tác . Cứ nhìn nó ko rep ai là hiểu .
Hi vọng gói nghìn tỷ trên vô tuyến sẽ đc bù đắp.
@cosmos47 Bác còn hy vọng cái đó á!!!!
@cosmos47 Tôi thì nản cái gói đó rồi. Người này tôi cũng chẳng ai thèm làm giấy tờ nữa để khỏi mang ơn.
@cosmos47 Chắc rơi đâu đó hết rồi bác ơi
Và rồi... Tiêm vacxin ngoại xịn hơn các kiểu🤦🏻‍♂️
Nội mấy cái vacxin cơ bản người ta vẫn thích hàng ngoại dù hàng nội chỉ thua mỗi cái là Made in VietNam.
Niềm tin tiêu dùng ko có cũng khổ.
@VănThanh373 Chích dịch vụ tỷ lệ nó ko cao như chương trình tiêm chủng mở rộng quốc gia thành ra nhìn thì thấy nhiều tai biến. Với lại ở dịch vụ đa số là vaccine vô bào ít phản ứng phụ nhưng vaccine toàn bào mới tạo ra kháng thể "mãnh liệt"...hehehehe
@VănThanh373 Niềm tin tiêu dùng nó không có là vì đã lãnh đủ với cái tỉ lệ "sốc phản vệ" khi tiêm vắc xin nhà trồng rồi.
doanpham7071
ĐẠI BÀNG
4 năm
@VănThanh373 70% trong cơ thể bạn tiêm vacxin nội đó, lên wiki mà đọc đi nhé.
@doanpham7071 Bạn chưa hiểu hết ý mình rồi
Chậm nhỉ, vài nước đã thử nghiệm trên người rồi !
@Vuong Hua ko chậm đâu,các nước khác có nhanh cũng phải đầu năm 2021 mới có, mà để sản xuất số lượng lớn phục vụ dân nước nó với các nước giàu có khác đặt trước thì ít nhất cuối năm 2021 mới làm được, vn tự sản xuất là ngon rồi, ko cần lệ thuộc hay đi nhập ngoài,chưa kể nó được nghiên cứu dựa trên đặc thù cơ địa người việt nên có khi phù hợp hơn.
@hiệp sĩ kanzaki Chuẩn rồi.
@hiệp sĩ kanzaki Mình xem thời sự, có cty nào bên Mỹ tháng 8/2020 này sản xuất hàng loạt 1 triệu liều rồi bạn !
Thien Quoc
TÍCH CỰC
4 năm
@Vuong Hua Không phải, là thuốc kháng virus Sars cũ, hiệu quả tàm tạm (vẫn còn nghi ngờ) tên là Rem gì ấy. Còn cho con SARS-CoV-2 thì chưa có.
Chậm mà chắc các bạn. Đề cao cảnh giác với Hán gian. Không thì toan đấy.
HamDzui
CAO CẤP
4 năm
Nếu có Vacxin thì đây là 1 tin cực vui. Hy vọng sẽ góp phần giúp thế giới đẩy lùi dịch bệnh và có nguồn ngoại tệ lớn để xây dựng đất nước
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
4 năm
mong nó sẽ đến sớm
Khi nào có thì nhớ mang con ‘riêng’ của vợ đi chính liền nhe mấy ông.
Tuan8090
TÍCH CỰC
4 năm
Ns chung khá tự tin về năng lực sản xuất vaccin của Việt Nam. Việt Nam là một trong 42 nước có năng lực sản xuất vaccin, có 4 cơ quan đơn vị tham gia nghiên cứu độc lập về vaccin covid 19 này. Việt Nam là một trong 38 nước có phòng kiểm định đạt chuẩn của tổ chức y tế thế giới nên cũng tự xây dựng và tự kiểm định được. Tất cả đều có thể thử nghiệm trên người vào cuối năm nay
_oct31st_
TÍCH CỰC
4 năm
❤️
@Tuấn_after_Nguyễn 👍
Công ty mình nghiên cứu thành công vaccine trị covid 19, giờ đến giai đoạn thử lâm sàng từng giai đoạn, và xin giấy phép, chặng đường này cũng khá chông gai, như lúc nghiên cứu
@nbqvdp 👍👍👍
Trong phát biểu có chữ "cố gắng ..." hy vọng đầu năm sau có hàng VN 🇻🇳🇻🇳🇻🇳🇻🇳🇻🇳
TPQUANG
TÍCH CỰC
4 năm
@unwrittlaw Hóng thông tin từ bác :3 đăng lên facebook cho mọi ng cùng biết nào :3
@unwrittlaw Đăng đi bác, xong nhớ cáp màn hình gửi cho a e tinh tế đang chờ mong. Ah tiện thể làm vlog trải nghiệm cảm giác được mời trà nhé.
Thien Quoc
TÍCH CỰC
4 năm
@hoangthanh1994 Nhanh nhất cũng phải cuối năm sau, là nếu tất cả đều tốt đẹp ấy. Cuối năm nay bắt đầu thử trên người giai đoạn 1, đánh giá các kiểu... rồi giai đoạn 2... WHO thì bi quan hơn khi cho rằng nhanh nhất cũng phải đến giữa 2022 mới có vaccine.
Thien Quoc
TÍCH CỰC
4 năm
@hackpeace Dạo này khó khăn, góp đồng nào cho Nhà nước tốt đồng ấy ha. Mà phải nói, cái mả mẹ gì cũng có nhưng chỉ xin cái nơi có người chết mà đíu ai đưa lên được.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019