[SE Xperia Arc/Arc S] Unlock Bootloader, Root, Recovery, Rom and ALL

ducanhengineer
11/10/2011 15:47Phản hồi: 836
[SE Xperia Arc/Arc S] Unlock Bootloader, Root, Recovery, Rom  and ALL

Chung cho Android:

Unlock boot loader là gì?
(Cái này tùy hãng, hiện tại mình thấy mới chỉ có HTC, Sony và Motorola áp dụng Lock Bootloader)
Unlock boot loader sẽ cho phép điện thoại của bạn sử dụng các bản ROM bào chế (custom ROM). Tuy nhiên, nếu không có nhu cầu thì bạn KHÔNG NÊN unlock boot loader cho điện thoại của bạn. Sau khi unlock boot loader bạn có thể sẽ mất quyền bảo hành đối với điện thoại của mình. Và có thể sẽ gặp lỗi khi repair firmware bằng Sony Ericsson Update Service hay Sony Ericsson PC Companion. Tuy nhiên nếu gặp vấn đề bạn có thể sẽ phải trả phí để bảo hành điện thoại khi gặp vấn đề về phần mềm.

ROOT là gì?
Root về cơ bản có nghĩa là có được “toàn quyền” truy cập sâu vào thiết bị của bạn. Những người đã sử dụng hệ điều hành Linux sẽ dễ dàng hiểu được điều này, nhưng đối với người dùng như chúng ta đã quá quen với hệ điều hành của Microsoft thì vấn đề này vẫn còn gì đó khá mơ hồ. Nói một cách dễ hiểu thì “Root” có nghĩa là bạn sẽ được điều khiển hoàn toàn và chủ động những gì có trong chiếc điện thoại của bạn và những gì mà nhà cung cấp đã ẩn nó đi. Khi bạn “Root”, bạn chính thức là người chủ và kiểm soát hoàn toàn chiếc máy điện thoại của bạn.Điều này về bản chất sự việc nó giống như việc bạn là người đi thuê nhà và là chủ nhân của một ngôi nhà. Nếu là người đi thuê, bạn chỉ quyền được sử dụng trên những gì mà chủ nhà cung cấp, còn với tư cách là chủ nhân ngôi nhà thì bạn có toàn quyền làm mọi thứ như: sơn nhà, sửa nhà, lắp thêm thiết bị này thiết bị khác… Việc root máy khiến bản trở thành một chủ nhân đích thực.

Recovery là gì?
Theo nghĩa đen, Recovery có nghĩa là Khôi phục. Nói cụ thể hơn nữa là phần khởi động đặc biệt của điện thoại. Bình thường khi máy đang ở trong trạng thái tắt, nếu ta bấm phím nguồn (Power) thì điện thoại sẽ khởi động bình thường vào HĐH, còn nếu ta bấm tổ hợp phím nào đó tùy từng dòng máy (Trong đó có phím nguồn) thì điện thoại sẽ khởi động ở chế độ Recovery.Có 2 loại Recovery:
  • Stock Recovery: Khi máy mới mua về, chưa bị các bạn vọc vạch sửa chữa gì hết thì chế độ này sẽ là khôi phục lại trang thái mới xuất xưởng.
  • Custom Recovery: Là Recovery đã được độ lại để phục vụ cho một mục đích nào đó. Ví dụ như backup nandroid, flashzip, uprom .....

Up Rom để làm gì?
Khi sử dụng máy Android, bạn thường up ROM để mang những tính năng mới lên máy hay giúp tối ưu hóa hoạt động của thiết bị. Nó chỉ dành cho những ai thích vọc vạch, chán cái Rom gốc của NSX (quá nhiều thứ không cần), thích mạo hiểm để tìm kiếm cái gì đó mới hơn, hay hơn.... và còn nhiều nữa.Có 2 loại Rom :
  • Stock rom: là rom gốc của NXS, cũng có thể là của nhà mạng.
  • Rom cook: là rom được các lập trình viên tùy biến lại từ stock rom, từ rom của 1 máy khác mà cũng có thể là từ một họ rom khác như Cyanogen hay MIUI.
Kernel là gì?
Khái niệm kernel ở đây nói đến những phần mềm, ứng dụng ở mức thấp (low-level) trong hệ thống, có khả năng thay đổi linh hoạt để phù hợp với phần cứng. Chúng tương tác với tất cả ứng dụng và hoạt động trong chế độ user mode, cho phép các quá trình khác – hay còn gọi là server, nhận thông tin từ các thành phần khác qua inter-process communication (IPC). Hiểu đơn giản nó như là Driver của máy Windows!

Dành cho máy Sony Ericson Xperia Arc/Arc S

*** Lưu ý: Nếu máy đã root, tuyệt đối không update qua FOTA, nếu không máy bạn sẽ Brick....!

Quảng cáo

*** Trước khi thực hiện các bước dưới đây, bạn nên Backup lại dữ liệu click here.
  1. Thực hiện unlock bootloader: Tại đây
  2. Root & Recovery: Tại đây
    Để vào recovery bằng cách nhấn phím BACK liên tục khi khởi động: Được gửi từ nami_tokiwa
  3. ROM từ XDA: nami_tokiwa (Quan trọng, Update liên tục)
  4. Sử dụng flashtool để flash ROM: nami_tokiwa
  5. Kernel tốt nami_tokiwa dịch bởi ducanhengineer
  6. Addon: Flash các THEME, settings, tiện ích... qua Recovery.
  7. Launcher (giao diện) đẹp, mượt: nami_tokiwa
  8. Xóa các ứng dụng không cần thiết trong máy! nami_tokiwa
  9. Re-Unlock Bootloader (Khóa lại Bootloader):nami_tokiwa
  10. Quay lại rom gốc: Click here
  11. Topic Game. Các bạn có thể sang box game của S2 lấy về cũng OK.
    Box Games XPERIA™ ARC / NEO
    SUPER HOT - DATA GAMELOFT CHO GALAXY S2
  12. Dành cho các bạn thích mày mò sâu hơn cả root, up rom: nami_tokiwa

*** Trường hợp xấu nhất: Máy brick làm theo cái này (Mình chưa bị nên chưa làm....!)

***update ***

Quảng cáo

836 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cho mik hoi win xp lam sao de hien may cai bang dirver kia vay? hay chi cho win 7 thoi?:banghead:
sao mình hok thấy file arc s.zip ở đâu hết zị 😔
Hoàn toàn có thể dung được trên XP. Có thời gian mình sẽ chỉ.

Thanks you! Mình quên attach file. Đã Update!
thanks bạn nha, mình root đc rùi😁
Mình có thêm update rom + mod - cái này mới - admin post lên trang 1 nhé 😁
aphodit
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác cho mình hỏi là mình sử dụng win 7 64bit nó không nhận driver vậy
Bạn xem lại đi. Cái này dùng cho cả XP (32bit) lẫn Win7 (32/64 bit) mà.
aphodit
ĐẠI BÀNG
13 năm
Vậy lỗi này là sao vậy bạn

Đã sửa lại cách cài driver có sử dụng cho win XP nữa, bạn làm theo cách này xem nhé!
aphodit
ĐẠI BÀNG
13 năm
Vẫn ko được bạn ơi . Nó báo "Window could not find driver software..."
😁 Bạn thử mượn máy 32bit xem thế nào nhé.
@ducanhengineer Mình zùng win xp. chả biết cài driver kiểu gì. vào manage trong mycomputer thì k thấy file driver ở đâu. mong bạn giúp đỡ.
Cho hỏi là làm sao để vào recovery (ấn nút back liên tục khi màn hình reboot lại à?) hay sao? mình ấn nút back liên tục nhưng ko đc nên giờ chẳng lẽ cứ phải ấn dòng lệnh trên kia mới vô đc sao? :hot:
Bạn vui tính quá. Cái này để mình xem thế nào đã. Mình cũng chưa thử.
À, còn 1 cách cài Recovery khác là làm như sau:
1. Download cái này về:
BlendKernel V02:http://www.mediafire.com/file/lgwq8a...dKernelv02.img
2. Bác download về xong bác nén nó thành "BlendKernelv02.zip" -> ném file nén đó vào thư mục gốc của thẻ nhớ SD còn cái file chưa nén thì nên để vào thư mục của fastboot. Sau khi ném cái thư mục ném vào thẻ nhớ SD rồi thì tắt máy. giữ nút bên tay phải ngoài cùng, đồng thời cắm cáp vào máy tính nếu thấy đèn led màu xanh dương đậm thì bỏ nút bên tay phải ra không giữ nữa.
3. Vào trong thư mục có chứa fastboot và ấn shift + chuột phải ròi chọn "open command..."), copy dòng sau đây: fastboot flash boot BlendKernelv02.img vào bản command đó, ấn enter
4. Chưa tới 1 hoặc 2s là bác đã có thể vào Recovery rồi đấy ^^! (làm xong rút cáp, bật máy lên ấn nút back liên tục).

Đây là link gốc + room cook dành cho ARC: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1278760
(không thay đổi nhiều về giao diện nhưng mướt hơn rất nhiều (dù giờ arc đã rất là mướt nhưng cái bản room này còn giúp tiết kiệm bộ nhớ máy luôn đó, không tin thì download về xài thử 😁)
p/s: mình hiện đang xài 1 chương trình rất tiện lợi mang tên: superbox 10 in 1 (hoặc Superbox) tìm ra ngay trên market (miễn phí), khi cài xong cái room cook đó các bác có thể xóa hết hoặc backup file .apk trước ròi xóa chương trình không thích đi, và khi cài lại các bác có thể cái nó vào SD mà không cần phải chia thẻ nhớ làm 2 chi nữa (timescape mặc định của SE giờ mình move nó vào thể nhớ đc rồi!) :D chúc cả nhà tinhte 1 ngày vui vẻ.
Mình mới chuyển wa ARC S, 2 con này chỉ khác nhau 1 chút về CPU, vậy là có thể xài chung ROM đc hả bro?😃
rôt
Mình làm đúng như vậy nhưng hệ thống báo dien thoại của mình chưa root
mình dà cài được titanium backup và chạy tốt lắm, không biết phải giải quyét thế nào, không vào được recovery quả thất là ức chế, Bác nào có kinh nghiệm giúp minh với
hic, hiện tai chưa có cách nào vào recovery lại không unlock bootloader cả 😔
ductri06
TÍCH CỰC
12 năm
cái này dùng cho ảc s được hả bác cài xong xrecovery mình vào dó flash cái fân mình zip lại mới xong phải ko bác à mà cái đó là chưa root mà phải ko
Bỏ vào thư mục gốc sd là ở đâu ? Gõ như vậy hả bạn : .....\fastboot with Anddroid USB\fastboot>fastboot flash boot BlendKernelv02.img

Còn cách nào root mà không unlock bootloader không hả mọi người...tuy rất thích dùng rom cook nhưng mình cũng không hẳn vì thế mà bỏ qua những rủi ro xảy ra cho phần cứng khi đã unlock bootloader được!
aphodit
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn cho mình hỏi là khi điền IMEI thì bỏ số cuối phải ko . Máy mình có tới 15 số lận . Và sau khi root thì có icon đầu lâu "super user" không ? Thanks
Số cuối của Imei chỉ là số xác thực của 14 số truớc..., máy nào cũng có 15 số mà :happy:
Nếu root thành công thì sẽ có icon đó, mình nghĩ là không nên unlock bootloader, mà chỉ nên root thôi, việc unlock bootloader có thể gây ra sự hư hại về phần cứng khi up những bản firmware không phù hợp!:unsure:
Thế sau khi unlock bootloader rùi thì có thể lock lại đc ko nhể?😁 (mình hỏi thật, máy mới mua đc có 3 ngày, phá trinh bootloader của nó roài, hix:p)
Thì chị mình cũng đang xài ARS S với bản rom cook đó đó! ^^ tại nó đều chỉ dựa vào nền tảng gốc là ARC nên xài vẫn bình thường chỉ đc cái là smooth hơn nữa thôi ^^ hihi

---------- Post added at 06:20 AM ---------- Previous post was at 06:18 AM ----------

Uhm, bỏ số cuối đấy bạn, chủ yếu là cái code mà mình thấy không cần cũng đc nhưng cứ chắc ăn thì copy code đó dù rằng trong phần hướng dẫn đầu đó không có cần copy dòng code ấy, và sau khi root thành công bạn sẽ có cái icon của Super User sau đó nếu muốn cài recovery thì các bạn có thể dùng cách của mình hoặc cách của bạn chủ topic này cũng đc (cách của mình thì ấn nút Back sẽ hiện ra cái recovery). Chúc các bạn thành công.
aphodit
ĐẠI BÀNG
13 năm
vậy sao mình làm theo bạn nhưng tới bước rõ lệnh thì nó vẫn trả về giá trị nhưng sau khi root nó ko có icon đó . Mình phải lên mạng tìm App đó cài vào . Nên bây h ko thể dùng những ứng dụng có quyền root (Quickboot) . Vậy có cách nào root lại ko bạn
Chỉ một câu: Chưa Root hoàn toàn!
Làm lại từ bước restore firmware gốc!
Hoặc bạn làm chưa xong, thử vào màn hình Recovery trên đt rùi vào apply file zip luôn thử!
sao mình nó cứ báo là "waiting for device" nhỉ?đã làm đi làm lại rất nhiều lần rồi
Bạn thực hiện khi đang bật máy hay tắt máy? Nếu máy đang bật thì nó sẽ báo như thế.
Tất nhiên là khi tắt máy chứ bạn!với lại không phải ấn giữ phím option mà là phím back bạn ạ!ấn giữ phím back thì đèn xanh mới sáng được, mình dùng arc
Tôi cũng đang bị như thế này đây, máy không hiện lỗi là không tìm thấy phần cứng, nó cứ bắt đợi như vậy....tôi dùng win7 32bit
Không phải đâu. Do bạn chưa tắt máy và khi tắt máy xong hãy làm theo các bước sau:
1. Giữ nút settings (nút thứ 1 từ bên phải qua)
2. Vẫn giữ nút đó, cắm cáp usb vào máy tính (nhớ cắm cáp vào máy đt trước nhé).
3. Nếu thấy màu flash báo hiệu (màu xanh) thì bỏ nút ra. Chữ waiting đó sẽ không còn.

Tôi đã làm như hướng dẫn, như sau khi ấn nút setting (bên phải sang nút thứ nhất) nó hiện lên Sony Ericsson, sau đó là lên hình 1 cục pin, sau đó đèn xanh, nó chữ waitting vẫn ở đó như trêu ngươi.... Trong khi đó Device Manager không thông báo là có driver nào mới, thế có nghĩa là máy xp của tôi (thậm chí cả wwin7) có đủ driver rồi?)
Làm mấy hôm nay, chưa hôm nào được, chán quá, có bác nào bị tương tự như vậy không?
Máy của tôi bị lock bởi T-mobile.
Có 2 kiểu đèn xanh khi cắm cable. Nếu Pin pạn đang đầy thì cung có đèn xanh nhưng là xanh màu khác.

Bạn tham khảo cái này, mình chưa thử ;). http://www.theandroidsoul.com/guide-how-to-relock-boot-loader-on-xperia-arc/
Bạn có thể relock bootloader, và phải relock bootloader mới update firmware OTA được!

---------- Post added at 11:31 AM ---------- Previous post was at 11:22 AM ----------

Đổi cổng usb, thay cable, hoặc restart your pc!...
bolynu
ĐẠI BÀNG
13 năm
bác chủ thớt cho hỏi bác viết topic này dùng win gì vậy

mình dùng win 7 64bit - không thể làm được ngay bước đầu tiên là update driver ...
Mình xài Win7 32bit làm theo cách trên OK.
Các bác cho mình hỏi thêm, nếu đã unlock bootloader thì dĩ nhiên ko update đc wa OTA, vậy có thể down ROM về rồi chép vào thẻ nhớ, update như các rom cook khác hả?
Uhm, update rom cook khác theo cách thông qua recovery. Nhưng hiện tại rom cook dành cho ARC và ARC S rất ít mà thường không đặc sắc như bên X10, mình đang tính thử mạo hiểm là xài rom cook của X10 thử. 😁
Rom của Arc/Arc S thì mình đang thử cái Cygen 7.1.0, cái này được nhiều người khuyên xài :p
Mình bít là vậy, ý mìh là có thể up các rom original của Sony sau khi unlock bootloader như là up rom cook đc k?(cũg chép vào thẻ nhớ rùi up)
Chưa thử nữa nhưng nếu bạn cảm thấy không chắc ăn thì ko nên thử mà mình nhớ có cách để lock bootloader lại đó. Mà mình nghĩ chắc không thành vấn đề đâu, các DEV đảm bảo sẽ nghĩ đc cách cho dân root xài mà. Nên mới có 2 bản rom 2.3.4 khác nhau dành cho 2 máy root và chưa root đó.
với e arc s thì thế nào nhỉ mọi người. mềnh đọc cứ thấy tù mù, có nên unlock bootloader không, mừ có hướng dẫn cụ thể root mừ unlock bootloader, và có link down Cygen 7.1.0 cho arc s không vậy (toàn thấy cho arc) mới vào nghề android nên nood quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019