Seagate sẽ ra mắt ổ cứng SSD nhanh nhất thế giới: 10GB một giây vào mùa hè này

Didu
9/3/2016 9:20Phản hồi: 80
Seagate sẽ ra mắt ổ cứng SSD nhanh nhất thế giới: 10GB một giây vào mùa hè này
Seagate cho biết sẽ trình diễn một mẫu ổ cứng thể rắn (SSD) có tốc độ truy xuất dữ liệu nhanh nhất thế giới ở mức 10GB/giây vào mùa hè năm nay. Hiện tại kỷ lục này đang được nắm giữ bởi một ổ SSD của Samsung với tốc độ truy xuất đạt 5,6GB/giây, được ra mắt vào quý 4 năm ngoái. Được biết, chiếc ổ SSD này của Seagate là bản đã hoàn chỉnh và sẽ sớm được sản xuất thương mại.

Dù công bố tốc độ truy xuất sẽ đạt được của ổ cứng là 10GB/giây nhưng Seagate lại chưa tiết lộ tốc độ đọc và ghi chi tiết của thế hệ ổ SSD này. Và với tốc độ khủng khiếp đó, nhiều khả năng thế hệ ổ SSD này sẽ dành cho các trung tâm dữ liệu hoặc những tác vụ cần tới tốc độ truy xuất cực nhanh như ứng dụng web, xử lý dữ liệu... thay vì cho người dùng thông thường.

Nguồn: Engadget
80 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

matrix8145
TÍCH CỰC
8 năm
Đang hạnh phúc với SS 850 pro, nghe mà khiếp thiệt
10GB/giây khủng quá 😆)
E đang 850EVO đây 😔
Em đang dùng SS 850 phê vật vã 😆)
Khủng thiệt, không biết khi nào mình mới được xài ổ cứng này 😔
kungfu9
CAO CẤP
8 năm
Ngang với tốc độ ram pc-10600 cmnr khiếp
có lẽ phải dùng đến pci mới khai thác hết được:rolleyes:
SGT tham gia thị trường SSD là ngon rồi. Đợi mai mốt có mấy dòng phổ thông nữa là tuyệt.
galamco
TÍCH CỰC
8 năm
đang dùng con 850evo đã thấy sướng rồi
công nhận up từ hdd lên ssd là thấy sự khác biệt hoàn toàn :d
@galamco Nhanh đoạn load ứng dụng nhẹ như Chrome thôi chứ load game như Witcher 3 vẫn lâu như thường.
ruacon208
TÍCH CỰC
8 năm
@Super H Ổ cứng đọc ghi dữ liệu, còn game là do card đồ họa xử lí => card đồ họa dỏm rồi :oops:
@ruacon208 Noob! tôi bảo xử lí game à, tôi bảo load game từ ổ cứng vào RAM để đợi CPU với GPU nó xử lí ấy :eek:
Còn game mà do mỗi card đồ hoạ xử lí thì chắc tôi mua con 980 Ti về cắm chung với 1 con Pentium 4 với một cái ổ đĩa quang là đủ để chơi 4K rồi 😕
ruacon208
TÍCH CỰC
8 năm
@Super H tất nhiên ko chỉ mỗi card đồ hoạ rồi, bác thử kua 980 Ti về gắm Pen4 coi chạy đc ko 😁
galamco
TÍCH CỰC
8 năm
@Super H Mình thì ko dùng laptop để chơi game
Cùng lắm chỉ làm 1 2 trận dota 2
Vì tính chất công việc nên cần nhất là khởi động win và ứng dụng nhanh thôi :d
Lịt poẹ, năm ngoái mua con V300 giờ hối hận vc 😔
Tốc độ thế thì dùng giao tiếp gì nhỉ.
mình chỉ mong SSD nó rẻ,phổ biến nhanh nhanh xíu.....😁
KunaiNTC
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chắc ổ SSD PCIe !
Chứ Sata thì yếu lắm 😁
các bạn cho mình hỏi tý ạ. làm sao để biết tốc độ SSD của máy tính mình là bao nhiu .... đọc ghi ...... mình gà khoản máy tính 😁
với lại tốc độ bao nhiêu là ổn, mình ng dung trung bình thôi thank all
@leducbac Thường dùng CrystalDiskMark
kin9games
ĐẠI BÀNG
8 năm
@leducbac Cách đơn giản và nhanh nhất là copy 1 file nào nặng nặng độ 2 3g. Vào ổ cứng là nó sẽ hiện tốc độ chép dữ liệu bao nhiêu mb/s đó.
MrZerock
ĐẠI BÀNG
8 năm
Giờ SSD nước nó sale xuống giá rẻ kinh khủng, nhìn trên amazon mà thấy nó bèo, ngó qua mấy trang bán SSD bên mình giá vẫn trên trời. Cũng ko trách đc họ vì lúc họ nhập giá vẫn còn cao, mong là mấy đợt hàng sau này xuống đúng như giá quốc tế là đc.
Người ta lên tới 10GB/s rồi
trong khi em với sài HDD tốc độ có 40MB/S
@Phùng Thanh Hoàng hdd gì mà tốc độ cùi vậy bác 😁
@hoanglinh221191 IDE interface.
@kkzbanana cái ổ của bác bền nhể ;))
em đang sử dụng đầu ghi 1byte/s
hiệu Thiên Long

đừng ném đá em nhé các bác
hidarling
TÍCH CỰC
8 năm
@thanh_hien1970 Bạn ảo tưởng rồi 1 byte=8 bit, 1 bit thì bằng 1 hoặc 0. Bạn gi được 8 bit 1s thì bạn cũng không còn là ... bạn 😁
Em chỉ dùng ssd Intel 520 và 535 thôi
Phải gom tiền mua thôi. Mỗi sáng có 2k tiền ăn sáng cơ mà 😁
Nhiều bác dùng ss 850 quá nhỉ, cho em hỏi con đấy giá khoảng bao nhiêu?
authien9x
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Gà Con Lang Thang Thấy có người bán 850 250gb 2tr đó bác. Bán có 1 cái thì phải. Full box mới 100% chưa sử dụng thì phải. Còn 120gb tầm 1tr2
@Gà Con Lang Thang Mình mới mua cách đây hai tuần giá 1tr350 bạn nhé! 😃
@Đỗ Gia Ân bạn mua ở đâu thế
@Gà Con Lang Thang Đây bạn ạ! SS 850 EVO 128GB nha!
https://www.5giay.vn/threads/o-cung-ssd-60gb-120gb-250gb-500gb-1tb-samsung-850-pro-sandisk-crucial-kingsto.6292319/

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019