Trai Đẹp Tặng iPhone

Sennheiser Cx400 BT Truewireless sau 50 giờ nghe - Phiên bản trẻ trung hơn của MTW2
pro-k
1 thángBình luận: 80

Cx400 Bt Truewireless là chiếc tai nghe truewireless mới nhất đến từ Sennheiser, mình đã có nó được hơn 1 tháng và mình cố gắng nghe liên tục mỗi ngày khoảng từ 1-2 giờ với nhiều thể loại nhạc khác nhau chiếc tai nghe này nhanh chóng ổn định và cân bằng.

Mình sẽ gọi tắt là Cx400 cho nó gọn nhé.

Sennheiser có thể coi là gia nhập làng thị trường True wireless khá trễ nhưng lại chịu khó làm mới minh liên tục, chỉ trong vòng 18 tháng mà đã kịp trình làng 3 mẫu tai nghe TW, mình đã từng review 2 mẫu Momentum TW1 và TW2 nó thật sự đem lại cho mình rất nhiều bất ngờ vì nó thật sự hay vượt trội so với thế giới còn lại của truewireless, TW1 nó là một chiếc tai nghe tuyệt với nhưng có nhược điểm, nhược điểm của nó chỉ thực sự là nhược điểm một cách rõ ràng khi momentum TW2 xuất hiện đó là pin và đeo vẫn hơi to, khi TW2 ra đời pin lâu hơn, không còn bị lỗi tự tụt pin và có kích thước bàinhỏ đi một chút khiến cho mọi thứ nó trở nên hoàn hảo hơn.

Với mình mà nói thì Momentum Truewireless 2 là chiếc tai nghe nghe nhạc di động hoàn hảo nhất hiện nay cho trải nghiệm âm thanh một cách tuyệt vời, nhược điểm nếu có là nếu bạn chưa hề biết gì về Sennheiser thì khi bạn nghe một mức giá 8tr5 bạn sẽ cảm thấy nó đắt quá ( mà đắt thiệt)
Nếu các bạn đã từng xem các video review MTW1 và MTW2 của mình bạn sẽ biết mình đánh giá cao 2 chiếc tai nghe này thế nào và………...

bài về MTW1
https://tinhte.vn/thread/danh-gia-thien-vi-cho-sennheiser-momentum-truewireless-sau-200-gio-nghe.2966223/

bài về MTW2
https://tinhte.vn/thread/sennheiser-momentum-true-wireless-2-sau-50-gio-nghe-thay-doi-hinh-anh-am-nhac-cua-ban.3132208/

Và khi CX400bt ra mắt thật sự mà nói mình tò mò nhiều hơn là háo hức vì đơn giản là CX400 nó có một ưu điểm là rẻ hơn MTW2 đến hơn 3tr (chính xác là giá 5tr3 so với 8tr5) con số đó cũng đáng cân nhắc lắm chứ bộ và với những bạn chưa bao giờ hoặc ít xài sản phẩm của Sennheiser thì đó là cả một câu chuyên cần cân nhắc.

CX400 được truyền thông rằng nó sử dụng chung bộ Driver ( màng loa ) với MTW2 và tất nhiên không ít người mong chờ mình sẽ mua được chiếc tai nghe có chất lượng tương đương MTW2 (chiếc tai nghe True wireless có thể nói là hay nhất hiện nay), điều này thật sự mà nói đó là không thể, chắc chắn CX400 là một chiếc tai nghe hay thậm chí rà rất hay điều đó là không phải bàn cãi, nhưng nó mang một màu sắc khác chứ không thế nào giống MTW2 hay MTW1 được, như bạn thấy đó cùng một động cơ và platform Vinfast không thể là BMW được, Airblade không thể là SH được thì CX400 cũng vậy nó sẽ có những uu điểm vượt trội nhưng nó là một chân trời khác.

Đầu tiên nói về thiết kế trước đi:

nó có một cái hộp nhựa trong bình dân hơn rồi đấy, nhưng dễ đút túi hơn, pin tổng không bằng được MTW2 nhưng ăn đứt MTW1 và thời lượng nghe liên tục được tới 7 tiếng, tổng lượng pin MTW2 đạt được là 28 tiếng trong khi CX400BT là 20 tiếng, không sao cả, 20 tiếng đủ rồi.

Củ tai nghe bằng nhựa, vuông và nhỏ hơn, nó giải quyết được bài toán cầm nắm dễ hơn và đeo trên tai thoải mái hơn MTW1, còn xét về độ thoải mái thì tương đương với MTW2.

Giá bán của CX400BT vào khoảng 5tr3, tức là rẻ hơn Airpod Pro khoảng 700 nghìn và rẻ hơn MTW2 những hơn 3tr, 3 triệu là con số khiến người ta đắn đo đấy, nên OK giá cả thế cũng có thể coi là rẻ hơn rồi, điểm cộng đầu tiên.

Giờ mình nói về chất lượng âm thanh

kiểu âm thanh của Sennheiser trước giờ luôn khá sáng trong và giàu chi tiết, CX400bt nó cũng không ngoại lệ đâu nó cũng như thế, sáng và đầy năng lượng.

Nó có độ cân bằng ở cả 3 dải rất tốt, ở mức giá của nó nó có thể dư sức đánh gục các đối thủ khác trong một nốt nhạc, đúng nghĩa chỉ một nốt nhạc đấy, chỉ cần vang lên là bạn thấy khác.
Mình có một bài test khi thử đưa cho một bạn gái nghe thử CX400 so với Airpod Pro và kết quả sẽ làm Fan Apple khó chịu đấy.

thử cho em gái nghe và reaction Airpod Pro với đám tai nghe không dây nhà Sennheiser

Và tất nhiên muốn review tai nghe thì phải nghe nhạc và để test thì đây playlist cho hợp thời nhé
  1. OK - Binz
  2. Sao anh chua về nhà - Amee Ricky Star
  3. Bigcity Boi - Binz
  4. Cho Tôi Lang Thang - Ngọt và Đen
  5. Blue Tequilla - Táo
  6. Chơi Vơi - Táo và Cam
  7. Thương - Karik, Uyên Pím
  8. Crying Over You - JustaTee và Binz
  9. Real Love - Kimmese Justa Tee
Bass nó tốt, nhiều về lượng hơn MTW2 một chút nhưng không nhiều như MTW1, nó sẽ làm các bạn trẻ yêu thích EDM, Hiphop kiểu Bass của CX400bt nó được làm để trở nên đại chúng hơn, hầu hết ai cũng sẽ dễ thích kiểu Bass này.

Treble và MID là thứ khiến CX400BT làm nên sự khác biệt của nó so với MTW2 nếu ko muốn nói là mình thích cái MID của CX400BT, nó clear hơn bén hơn MTW2 nó thiên về Vocal hơn kiểu hợp để nghe Rap, Pop nói một cách dân dã thì có vẻ nó hợp với nhạc của số đông, trong khi MTW2 cố gắng chiều chuộng thêm Fan của Jazz, Blue, thậm chí là thính phòng, CX400 thì không như vậy, nó tập trung vào số đông với Hiphop, Pop, Rock.

Mình đã từng có cảm xúc rất mãnh liệt với 2 dòng Momentum True Wireless 1 và 2, mình đã cố gắng dùng rất nhiều từ tượng hình để nơi về chất âm của nó nên với CX400 khi so với MTW1&2 thì có thể nói nó như kiểu “thời trai trẻ” của một “người vĩ đại” vậy, nếu bạn quan tâm thì mình đã có bài Review khá chi tiết của MTW1&2 bạn có thể tham khảo thêm

Quay trở lại nhé CX400 giữ được cái chất sáng, giàu năng lượng và nhạc tính mà Sennheiser đem lại trên MTW2 nhưng nó được trẻ hóa, âm thanh của nó cứng rắn hơn, gai góc hơn, chứ không mềm mại và dày dạn như kiểu MTW2, MTW2 là kiểu âm thanh bạn muốn tan chảy ra cho mọt ngày thật lười chỉ muốn ngồi một chỗ để tận hưởng âm nhạc, CX400 nó khác nó đầy sự tươi mới, rất thúc đẩy bạn hoạt động nó có một tính chất không khác gì khi mình xài CX700BT, một chiếc tai nghe Neckband mà mình cực kì cực kì thích vì âm thanh nó mang lại cực kì tích cực và tươi sáng.
Cảm giác khi nghe MTW 2 nó như kiểu nghe một sân khấu hoành tráng của một ban nhạc thành danh vang dội hàng vài thập kỉ, còn CX400 nó sống động nhưng một liveshow của một tai năng mới chờ ngày tỏa sáng.

Nguyên cái playlist mà mình giới thiệu thì nó Cx400bt nó hoàn thành có thể nói là tốt đến vượt trội, mình có thử cho vài bạn chưa từng nghe qua tai nghe nào quá 3tr thì có thể nói là mức độ ngạc nhiên đến thích thú của các bạn là rất lớn, nhất là cho nghe Rap Việt trên youtube thì hầu như nó nhưng kiểu các bạn được nghe lại một chương trình khác vì âm nhạc nó mang lại một cảm xúc khác hẳn luôn.

CX400 được tạo ra để làm hài lòng bất kỳ ai đang tìm kiếm một chiếc tai nghe chuyên nghe nhạc có chi phí ở mức trung bình khá tầm 8tr đổ xuống, nó tất nhiên sẽ có một số đánh đổi về mặt công nghệ như chống ồn, tính thời trang, nghe gọi nhưng thực tế cho thấy là nếu để gọi là nghe nhạc thì nó ở mức xịn, một cảm rõ ràng giữa các dải Bass Mid Treble, âm trường thoáng và rộng rãi, giàu chi tiết, nó cố ý làm một thứ một cách rõ ràng nhất có thể thay vì làm mọi thứ uyển chuyển như MTW

Nếu bạn hay nghe US UK thì mình ví vầy cho dễ nè.

MTW2 như Adele còn CX400 lại như “Tones and I”
MTW2 như “Lady Gaga” thì CX400 lại như “Billies English”
Xét một cách tích cực thì mình cực kì thích cầm CX400 cho mục đích nghe nhạc di động, không quá đắt (dù cái giá vẫn thốn) nó cho mình cảm giác nghe nhạc hay nhưng vẫn tồn tại giữa chốn đông người chứ đeo MTW2 thì kiểu như tan chảy vào trong không gian âm nhạc một mình, phiêu dật quá.
Và tóm lại thế này nhé, Cx400 không phải là bản giá rẻ cắt option của MTW2 đâu, nó mang một diện mạo âm thanh khác đấy, một kiểu trẻ trung hơn, nhẹ nhàng hơn, và khoảng chênh lệch 3tr2 là một thứ khiến những bạn mới lần đầu tiếp cận Sennheiser sẽ cảm thấy dễ dàng hơn, nếu bạn mua Cx400 thì khả năng cao là sau đó bạn sẽ dốc túi quất con Momentum Wireless 3 Fullsize (hồi đó mình mua giá 13tr ko biết giờ bao nhiêu) khi lỗ tai bạn đòi nâng caps, còn nếu là MTW2 thì bạn sẽ khó khăn lắm để tìm ra một cái tai nghe khác để nâng cấp trừ khi bạn là Fan cuồng shopping thôi.
Mình thì bỏ qua đám TWL mà đập thẳng con momentum 3 rồi 😆
Đậu xanh nó càng mở to nghe càng phiêu.
À mà con momentum 3 giờ là 10tr.
@Nguyễn Tuấn 2504 Hix mơ ước
Mức giá này có nhiều sự lựa chọn nhỉ 😃
dopercy
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Lời văn của bạn này viết có khá nhiều đoạn lủng ca lủng củng lắm.

Đơn cử như "Nguyên cái playlist mà mình giới thiệu thì nó Cx400bt nó hoàn thành có thể nói là tốt đến vượt trội, mình có thử cho vài bạn chưa từng nghe qua tai nghe nào quá 3tr thì có thể nói là mức độ ngạc nhiên đến thích thú của các bạn là rất lớn, nhất là cho nghe Rap Việt trên youtube thì hầu như nó nhưng kiểu các bạn được nghe lại một chương trình khác vì âm nhạc nó mang lại một cảm xúc khác hẳn luôn."
pro-k
TÍCH CỰC
1 tháng
@dopercy sau khi đọc lại mình vẫn thấy ổn, có sai chính tả .....hầu như nó nhưng(đáng lẽ là từ như) kiểu các bạn được......

chứ cũng chả thấy có vấn đề gì, có chăng do người đọc quen đọc các đoạn văn dùng câu ngắn khi đọc cách viết câu dài với nhiều thành phần trợ nghĩa thì không quen và khó trong việc hình dung cấu trúc câu mà thôi
dopercy
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@pro-k Tôi đóng góp ý kiến để bài viết xuất hiện trên Tinh Tế được hoàn thiện hơn, và được "tinh tế" hơn theo đúng ý nghĩa như tên gọi của diễn đàn này.

Và hy vọng bạn hiểu được rằng văn viết hoàn toàn khác với văn nói thường ngày. Ý kiến cá nhân của tôi chỉ ngắn gọn như vậy.
pro-k
TÍCH CỰC
1 tháng
@dopercy ok cám ơn, mình luôn cố gắng hoàn thiện lên nhưng nó không phải vì bạn, về cơ bản ý kiến của cá nhân bạn không ảnh hưởng hay có giá trị tác động đến mình về cách tiếp cận vấn đề của mình.

nếu bạn vui lòng sửa giùm đoạn văn trên cho hết lủng củng theo ý bạn thì mình sẽ cực kí trân trọng và sẽ nghe theo bạn, lúc đó với mình lời góp ý của bạn sẽ có giá trị vì nó mang tính chuyên môn, chứ trên thế giới mạng này ai thích nói gì chả được đúng ko bạn
@pro-k Khặc khặc , cái sự quá cầu toàn nó khiến con người ta quên luôn cái trọng tâm của bài viết vì những thứ không đáng . Thôi ca này khó quá bỏ qua đi a bạn , còn nhiều thứ phải làm lắm 😁
Đang sử dụng em này để connect garmin chạy bộ 😁 nói chung cực kỳ hài lòng mà cũng hơi lo do có vẻ ẻm ko có chống nước :D
@longquan0104 con này chạy bộ có dễ rơi ko bác?
@minh-mu Tai của mình thì ko nhe bác 😁 mà một số người tai khác mình đep thử thì sẽ thấy hơi k vừa vặn
Krsys
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Được đó
Giá mắc quá bye luôn
Con XM3 với con này thì sao nhẩy a e?
Em gái dễ thương
Yêu quá
Nghe chắc phê
Hocxit
ĐẠI BÀNG
1 tháng
em gái này có làm mod tinh tế ko vậy?
Mình đã nghe Sen MTW2 và CX400, anh ProK nói rất đúng, hai tai nghe này có màu sắc âm nhạc khác nhau. CX400 thiên về Vocal nên nghe những bản Rap (vd bài Mấy con mèo của Datmaniac) rất là đã. Tuy thời lượng nghe không nhiều bằng MTW2, hộp đựng cũng không đẹp bằng nhưng lại gọn gàng dễ bỏ túi hơn. Cảm ơn anh ProK đã có bài review hay 😁
IMG_3243 vuive 10:27:2020.jpg
IMG_3253 vuive 10:28:2020.jpg
Hieu123z
TÍCH CỰC
1 tháng
@IELTSVUIVE thế để nghe piano, instrumental thì con nào hơn hả bác ?
minh2342
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Đọc xong vẫn phân vân giữa CX400 và MTW2
Hay
4tr là sẽ múc ngay
khoa_ha
TÍCH CỰC
1 tháng
Có cả airpod pro, mtw2, wf-1000xm3, jabra 75t và thực sự không thấy sự khác biệt về âm thanh đều hay như nhau. Mtw2 thì max volume hơi đuối so với hội còn lại nghe thì cảm giác ấm hơn, sony thì nghe có vẻ trội hơn một chút xíu thôi nhưng cảm giác đeo thì hơi kém airpod pro thì cân bằng tất từ âm đến đeo đến siri và đàm thoại.
Kết: -chất âm thì hầu hết nghe đều hay
- cân bằng mọi thứ thì airpod pro tốt nhất
vthuan4
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@khoa_ha Thì tùy cảm nhận mỗi người thôi. Nhưng mình có điều kiện so sánh và thấy vậy. Thực sự airpod pro âm không dở nhưng cũng không hay, nếu so về âm thanh thì chỉ ngang mấy cái tai nghe true wireless tầm 2 triệu đổ lại thôi. Còn so với tai nghe earpod lại càng kém. Cái này thì mình có tìm hiểu thêm xem có phải tai nghe mình có vấn đề không thì thấy nhiều diễn đàn cũng có đánh giá tương tự.
@khoa_ha 1 là tai bạn có vấn đề, 2 là bạn ko có airpod pro. Chứ bảo airpod pro bằng bọn kia về chất âm thì mình không đồng ý. Airpod pro còn thua cả airpod 1-2 nhé
khoa_ha
TÍCH CỰC
1 tháng
@truong_evil Mỗi người có cảm nhận âm khác nhau. Tóm lại không bàn cãi nữa ai thích mua gì thì mua nhé.
@khoa_ha ok bác
Nhìn rất chất và ngon nè. Duyệt
Không chống nước và hơi to có lẻ là điểm trừ

Bao da đẹp.
Không biết có phải sản phẩm của Khắc Tên không?
Nhìn chất lừ
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019