setup canon 700d lens kit stm khi chụp 70 người

nguchet00
20/9/2015 16:18Phản hồi: 28
Em là giáo viên mới bước vào nghề với 700d lens kit. hôm khai giảng ti toe chụp khoảng 70 người xếp thành 3 hàng. về xem lại ảnh bị mất nét ở rìa, và nhìn không rõ. em để chế độ phong cảnh (18mm F8 1/60). khi in ở lap 10.15 còn đỡ, 20.30 không ngửi nổi. Các bác hộ em với
28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bác up thử lên để xem lỗi là gì
Hầu như tất cả các lens zoom góc rộng khi chụp tại góc rộng nhất đều hay méo và soft rìa. Mình chụp đông người thì hay lùi lại 1-2m, chụp thừa khoảng rìa ra và về crop lại ảnh. Cái này khó tránh lắm, lens nào nét từ tâm ra rìa thường là lens có chất lượng quang học xuất sắc và giá cao chứ với 1 em kit thì bạn nên làm chủ thiết bị, ko nên đặt chủ thể ảnh ra phần rìa.
Thế mình nên để Av khép khẩu 10 có ổn ko hả bạn. Chụp 18mm hay bao nhiêu là vừa. Iso thế nào vì lúc đó toàn 9h 10sáng rồi.
@nguchet00 Iso thấp nhất có thể, 100 là ok. Khép khẩu vào khoảng f8 đến f11. Chụp ở 18mm hay bao nhiêu cũng được nhưng khi chụp nên để thừa cái rìa ra, chụp dư phần rìa rồi về crop phần rìa soft đi.
hx100
CAO CẤP
9 năm
xem lại chế độ lấy nét nữa, trong trường hợp này thì lấy nét tâm vào người đứng ở giữa, để Av, iso 100, f8-11, để ý xem có đủ tốc chụp ko, ko lại bị rung, Chụp ở 18mm thì nên để thừa cái rìa ra vì rìa ngoài hay bị méo và soft ảnh
Theo em bác để iso 400 tốc độ 200, khép khẩu đến khi nào đúng sáng (để khẩu từ 11 khép lại, nếu khẩu 11 bị tối thì tăng ISO), bác chọn điểm lấy nét trung tâm, khóa nét vào hàng thứ 2.
@duykhoa.ag Bạn tăng iso làm gì dữ vậy? chụp lúc 9 - 10h sáng nắng chói chang đâu thiếu sáng đâu mà lên iso cao thế? Tiêu cự 18mm mà lại lens có chống rung thì tốc độ 1/200s liệu có cần thiết ko? Chủ thớt chụp bị soft góc rìa ảnh chứ ko phải out nét toàn khung hình do rung tay đâu.
@ViTieuBao86 vì ý mình muốn khép khẩu càng nhiều để DOF rộng và không bị rung tay. còn chủ thớt bi soft rìa ảnh thì như các bác nói ở trên rồi nên thừa rìa 1 ít để về crop lại nên mình ko nói thêm. nếu kết hợp cả 2 sẽ tốt hơn phải ko 😁:p
@duykhoa.ag Tiêu cự 18 ko cần thiết đẩy tốc lên tận 1/200s đâu (theo ý mình). iso càng cao ảnh càng noise chứ ko giải quyết được món nét. Hơn nữa đừng nghĩ cứ khép khẩu sâu vào, DOF sâu vào sẽ nét vì nếu khép khẩu quá mức cũng có thể gây soft ảnh đấy. Em 18-55 STM này khi chụp ở 18mm sẽ nét nhất tại f5.6, tại f3.5 và f8 độ nét giảm nhưng ko đáng kể. Lên đến f11 lại hơi soft đấy. Link đây:
http://www.photozone.de/canon-eos/831-canon_1855_3556stmis?start=1
@ViTieuBao86 bác nghiên cứu sâu quá, thiệt là bái phục. em chỉ học lý thuyết nên còn nông cạn lắm 😁
đây ạ, mới chỉ crop có 1 tí ở rìa vì em chụp hơi khít. Ám vàng lại còn không nét. iso thì không lo vì 9h 10h thừa sáng 1 vài chỗ
@nguchet00 Ngoài soft rìa ra còn bị viền tím ở những người đứng ngoài. Với bộ máy và lens như của bạn thì mình vẫn chỉ khuyên bạn giữ nguyên tiêu cự và đứng lùi lại để mọi người vào hết tâm ảnh, phần ảnh thừa ra có bị soft cũng ko ảnh hưởng nhiều và bạn có thể cắt cúp (crop) đi hoặc ko thì tùy.
Chốt lại lần sau em để Av F10 18mm iso 100. Lấy rìa 2 bên rộng ra khoảng 2m rồi crop lại phải không ah
F để khoảng 8 là vừa.
Cách trên là cách ít tốn kém nhất. Cách tốn hơn là mua lens khác cho mục đích chụp đông người ví dụ như lens Canon 20mmf2.8, độ nét sẽ tốt hơn kit 18-55.
@ViTieuBao86 Lens này em không kham nổi. Chắc 50 1.8 ii hoặc stm còn nhịn ăn 1 tháng mua đc.
tgiang1102
TÍCH CỰC
9 năm
Nhìn cũng ổn đấy,chắc bác nhìn trên lcd thấy nịnh mắt,lab độ phân giải rất thấp,in ra đôi lúc khó chấp nhận,hãy hỏi đồng nghiệp và học trò xem có đẹp ko,vì họ ko nhìn lcd.cứ tự tin bắn tiếp nhé.......để cuối năm bế giảng chụp lại.để thiết bị lên tripod sẽ tự tin hơn là để 1/60, đôi khi is làm việc cũng lởm lám ko chính xác lắm đâu....
@tgiang1102 Em in ra rồi bác ah. 10x15 thì đỡ. 20x30 không chấp nhận đc em vứt luôn. Hix trên laptop màn hd với cả màn crt cũng thấy mất nét
hx100
CAO CẤP
9 năm
chuẩn rồi, khép khẩu chỉ tăng độ sâu trường ảnh thôi, DOF dày lên thôi, chứ chưa chắc càng khép khẩu càng nét (tùy lens), mỗi lens đều có ngưỡng nét nhất của nó đó
Cho em hỏi con fix 50 1.8 có chụp đc ảnh tập thể 70 80ng như trên ko ah. Hoặc kỉ yếu 30 40 học sinh
@nguchet00 tamron 17 50 nonVC 2nd khoản 4tr - 4tr5
hx100
CAO CẤP
9 năm
@nguchet00 Tamron 17-50/2.8 nonVC ~4tr dc 1 em like new rồi :v
@hx100 Cũng nh bác tư vấn nhưng chưa đủ tiền. Nếu mua thì em mua ở đâu nhỉ hà nội nhé
hx100
CAO CẤP
9 năm
@nguchet00 bạn lên xomnhiepanh, nhattao, hoặc chợ máy ảnh HN trên fb, nhiều ng bán lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019