SideSync: điều khiển smartphone / tablet Samsung từ máy tính, nhận được cả thông báo
Duy Luân
5 nămBình luận: 102
SideSync: điều khiển smartphone / tablet Samsung từ máy tính, nhận được cả thông báo
SideSync là công cụ rất hay của Samsung cho phép bạn dùng máy tính để xem thông báo trên điện thoại. Chưa hết, nó còn hỗ trợ truyền trực tiếp màn hình của smartphone lên PC, khi đó bạn có thể thoải mái thao tác với thiết bị di động mà chẳng cần cầm máy lên làm gì. SideSync hữu ích trong những trường hợp như đang ngồi làm việc mà có SMS tới, thay vì phải cầm điện thoại lên để trả lời thì giờ bạn có thể làm chuyện đó ngay từ máy tính với bàn phím rộng rãi thoải mái. SideSync còn có thêm chức năng gửi file khá tiện, và đặc biệt hỗ trợ cả kết nối USB lẫn Wi-Fi nên bạn không cần phải gắn dây gì lằng nhằng cả. SideSync tương thích nhiều máy Samsung, từ Galaxy Note 5, S6 cho đến các máy A, J, E và thậm chí là cả tablet nữa.

Video

1. Cài đặt, ghép đôi

Để sử dụng SideSync, yêu cầu duy nhất đó là điện thoại của bạn phải chạy Android 4.4 KitKat hoặc mới hơn, còn với tablet thì cần Android 5.0 Lollipop trở lên. Nếu thiết bị chưa cài sẵn ứng dụng SideSync thì bạn có thể tải nó về miễn phí trên Google Play. Tất nhiên, chỉ áp dụng cho máy Samsung mà thôi, hãng khác thì không được. Samsung có nói thêm là một số dòng máy không tương thích với SideSync nhưng không đề cập rõ model nào, nhưng các máy như Galaxy Note, Galaxy S, dòng A, J, E mới đều chạy tốt.

Tải về SideSync dành cho Android

Về máy tính, SideSync có đủ app cho cả Windows lẫn Mac OS X, tính năng cũng đầy đủ như nhau và cách hoạt động cũng y như nhau. Yêu cầu Windows XP SP3 trở lên, hoặc OS X 10.6 trở lên. Khá đơn giản.

Tải về SideSync dành cho Windows hoặc OS X

Sau khi tải và cài đặt xong SideSync trên cả mobile lẫn PC thì bạn có thể ghép đôi chúng. Quá trình ghép đơn cực kì dễ và nhanh chóng, chỉ cần bạn ghim dây USB hoặc cho cả hai máy cùng truy cập vào một mang Wi-Fi là chúng tự nhau. Nhớ là phải chạy app SideSync ở cả hai bên nhé.

2. Xem thông báo

Chức năng cơ bản đầu tiên mà bạn thấy sau khi chạy SideSync đó là toàn bộ các thông báo trên điện thoại của bạn sẽ được hiển thị trên máy tính. Hãy thử tưởng tượng bạn đang ngồi làm việc mà nhận tin nhắn SMS ngay từ máy tính thì quá sướng đúng không nào. Một ví dụ khác, khi có ai đó comment lên post trên Facebook của bạn là bạn thấy liền. SideSync còn thú vị ở chỗ nó có khả năng hiển thị thông báo dạng popup ở góc trên bên phải màn hình PC, nhờ vậy bạn không cần phải mở cả cửa sổ chi cho chiếm chỗ.

Nếu bạn nhấn vào thông báo của SideSync, chức năng chia sẻ màn hình sẽ được kích hoạt lên và chạy đúng app đã gửi thông báo đó ra, y hệt như khi bạn xài điện thoại để mở notification thôi chứ không có gì khác. Chức năng chia sẻ màn hình thì mình sẽ nói đến ở phần bên dưới.

3. Chia sẻ màn hình, điều khiển từ xa

Đây có lẽ là chức năng thú vị mà không nhiều điện thoại Android khác có thể làm được. SideSync sẽ cho phép bạn truyền cả màn hình của điện thoại hoặc tablet lên máy tính của mình luôn, khi đó bạn có thể xài chuột và bàn phím của máy tính để nhập liệu thay vì xài ngón tay hay bàn phím ảo. Chức năng này tiện trong một số trường hợp như đã nói ở phần 2, hoặc khi bạn cần thuyết trình một thứ gì đó cũng được. À, đã có anh em nào nghĩ đến việc chơi Clash of Clan từ máy tính theo kiểu này chưa 😁 Lưu ý, nếu xài chức năng chia sẻ màn hình để chơi game, thuyết trình hay cho mọi người xem ảnh thì nên dùng cáp USB, khi đó độ trễ sẽ thấp hơn nhiều so với việc dùng kết nối Wi-Fi.

Để kích hoạt chức năng chia sẻ màn hình, bạn nhấn nút "Phone screen" trên cửa sổ SideSync là xong. Chờ một chút để kết nối được thiết lập là được. Trong cửa sổ vừa bung ra, bạn có đủ nút Home, Back, Recent Apps, ngoài ra còn có cả nút phóng to toàn màn hình để xài khi cần thiết. Lúc bạn đóng cửa sổ chia sẻ, SideSync sẽ vẫn hoạt động, thông báo vẫn sẽ tiếp tục được nhận chứ không bị đóng luôn app.

4. Gửi file

Đây là chức năng cuối cùng mà mình muốn chia sẻ với các bạn. Để copy file từ máy tính sang điện thoại, bạn nhấn vào biểu tượng File Explorer trên cửa sổ SideSync của máy tính. Lúc này, màn hình của thiết bị Android sẽ hiện ra, bạn chọn vào "Bộ nhớ thiết bị" rồi kéo thả file cần copy vào là xong. SideSync sẽ tự lo tiếp phần chuyển file còn lại, bất kể bạn đang dùng cáp USB hay Wi-Fi. Bạn có thể chép bất kì định dạng file nào, kể cả nhạc, hình, phim...
bibipro621
ĐẠI BÀNG
5 năm
cái này mà có cho tất cả các Os thì hay rồi.
Bài viết rất hữu ích. Tks chủ thớt
rockievn
ĐẠI BÀNG
5 năm
"Anh cứ thẳng thắn nha..." câu này nghe thấy ghê ghê người....
@rockievn Anh cứ cong nha, nghe còn ghê hơn :p
BBHN_8100
ĐẠI BÀNG
5 năm
Motorola droid turbo có dùng đc ko thế nhỉ ?
bibipro621
ĐẠI BÀNG
5 năm
@BBHN_8100 mục 1 cài đặt và ghép đôi có ghi rõ đó bồ. " tất nhiên là chỉ dành riêng cho các máy samsung "
bighug
ĐẠI BÀNG
5 năm
Giống Airdroid phải ko?
@bighug Thấy giống vậy. Chừng nào mà ko cần mạng wifi chung mới hay, chắc sẽ nhanh hơn.
bibipro621
ĐẠI BÀNG
5 năm
ủa nhà android vs Samsung đâu hết nhỉ. 😁
ta0nghe0
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình dùng s5. Đến buồn.
@ta0nghe0 S5 mình dùng được mà.
@ta0nghe0 S5 mà k dùng đc á. Note3 còn đc mà
@ta0nghe0 buồn gì, test đi, mình note 2 vừa test xong ngon mà, cơ mà thấy ko thích lắm!
caothanhwe
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ta0nghe0 S5 xài được nhé bạn
PnPZik
ĐẠI BÀNG
5 năm
Trước giờ mình vẫn dùng AirDroid trên laptop để điều khiển, nhắn tin, check nofti điện thoại. Gửi file thì dùng Xender cho nhanh (5-7 Mbps). Bác nào dùng Samsung so sánh xem SideSync có tiện hơn ko ?
ngvcan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@PnPZik Vừa test xong. --> Như xịt, gỡ rồi.
shakimaru
TÍCH CỰC
5 năm
lumia win 10 sẽ làm dc như vậy
khả năng 1 số con bị bỏ rơi hơi nhiều
huy9988
CAO CẤP
5 năm
Xài trên máy có màn hình cảm ứng (trong trường hợp của mình là Surface Pro 4) còn choáng ngợp hơn nữa, xài như thiệt luôn, hơi lag xíu nhưng xài như "dán" cái phone lên màn hình như vậy rất đáng khen cho đội Sam!!
Đã thử dùng với Note 3 từ rất lâu rồi, và đã xóa vì giật tung trym 😁
@mystery198x Mình vừa cài thấy dùng trên note 3 N900L rất mượt.
Tính năng Notification của Sidesync thấy tiện hơn thằng Pushbullet khá nhiều.
vẫn chưa tiện = droi 3.0 😆 hé hé
mimosa1805
TÍCH CỰC
5 năm
Nó giống như blackberry blend nhỉ
hoangesc
TÍCH CỰC
5 năm
@Long_Xuyen_Boy Cùi hơn ở điểm nào hả bạn?
@hoangesc Bác gặp tình trạng login BBID vào cả Blend và BB10 mà éo connect đc Blend chưa? Cắm cáp, 3G, wifi đều thế. Cái Blend này có nghe cuộc gọi đc ko? Mấy cái ứng dụng cài thêm, có thông báo mà ko vào hub thì xem thế nào? 😆
hoangesc
TÍCH CỰC
5 năm
@Long_Xuyen_Boy Mình chưa bao giờ bị tình trạng ko connect được. Mình dùng blend chủ yếu khi để quên máy thì vẫn trả lời được sms, BBM và nhận thông báo cuộc gọi đến.
Dùng blend mình thấy hữu ích nhất khi quên không mang theo đt. Còn nếu chỉ kết nối qua 1 mạng wifi chung thì chỉ dùng để nghịch là chính
hoangesc
TÍCH CỰC
5 năm
@Long_Xuyen_Boy Mình đọc review của mọi người thì đang thấy comment pm SS này kết nối qua usb thì ổn, qua wifi thì kém, không gõ dc tiếng việt có dấu, đt mà để quét vân tay thì phải tự mở máy trước rồi mới truy cập dc... => pm này đúng là dùng để nghịch là chính chứ không thực sự giúp ích khi quên đt (blend không hề bị những lỗi này) . Mà bạn không connect đc Blend thì bạn nên ít ra việc đặt tên đt bb và máy tính. Chỉ đặt tên đơn giản và không thêm dấu, vd: z10 hp passport
Hax xì
ĐẠI BÀNG
5 năm
sao mình bấm trên desktop nó bị lệch bấm không chính xác ta?
traisaigon
TÍCH CỰC
5 năm
tuyệt vời đang ghanh tỵ với Asus ko ngờ SS cũng có luôn
@traisaigon Không liên quan: nhưng mình có con nexus 7 bị nứt màn hình (không sử dung cảm ứng được 1/2 màn hình), giờ đang cần tìm app nào có thể retmote để tận dung như máy nghe nhạc. Anh em nào biết ứng dung tương tự tư vấn giúp. Xin cám ơn
mrmistake
ĐẠI BÀNG
5 năm
Giống BlackBerrry Blend hehe.
Nhưng còn thua blend ở chỗ cho kết nối qua cellular network.
Nói thẳng ra thì Samsung chỉ muốn máy của nó dùng đc thôi. Ko cho thằng khác xài. Nói ko tương thích cho lịch sự.
Chứ dùng Airdroid thì máy nào dùng chả đc. Ko lẽ Samsung viết App thua airdroid.
Đanh dùng airdroid ngon, nhưng mỗi tội phài mở web browser. Cài hẳn phần mềm thì ngon hơn
Thế cũng được mình cũng hay nt trên MacBook tiện
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019