Siêu âm có thể rút ngắn 30% thời gian chữa lành vết thương mạn tính

MinhTriND
17/7/2015 8:55Phản hồi: 13
Siêu âm có thể rút ngắn 30% thời gian chữa lành vết thương mạn tính

Ngoài tổn thương về mặt tinh thần, thời gian nằm viện kéo dài còn khiến người bệnh phải khổ sở vì đau đớn. Điều này thường thấy ở những ai bị bệnh loét da, với nguy cơ nhiễm trùng cao và có thể dẫn đến tử vong nếu không được điều trị. Nhận thức được điều đó, nhóm các nhà nghiên cứu tại Anh đã phát triển một kỹ thuật mới, hứa hẹn sẽ cắt giảm ⅓ thời gian chữa lành các vết thương mãn tính, nhờ sử dụng sóng siêu âm cường độ thấp.

Chữa lành vết thương là một vấn đề không hề đơn giản đối với 2 nhóm: người già và người mắc bệnh tiểu đường. Khi một người trẻ, khỏe mạnh gánh chịu một tổn thương nào trên da, tế bào mô liên kết được gọi là nguyên bào sợi sẽ di chuyển đến khu vực hình thành vết thương và thúc đẩy quá trình làm lành. Tuy nhiên đối với hai nhóm người kể trên, các nguyên bào sợi không thể di chuyển đến phần da bị tổn thương và làm nhiệm vụ của mình. Điều này thậm chí có thể dẫn đến việc bắt buộc phải cắt cụt chi.

Nhờ sóng siêu âm, nguyên bào sợi có thể di chuyển và chữa lành vết thương một cách dễ dàng.

Các nhà nghiên cứu từ Đại học Sheffield và Đại học Bristol (Anh) cho rằng siêu âm cường độ thấp có thể khắc phục vấn đề này. Trong một nghiên cứu mới, các chuyên gia phát hiện các rung động của sóng siêu âm sẽ kích hoạt một con đường nhất định, thay thế cho lối đi thông thường của các nguyên bào sợi. Tiến hành thử nghiệm trên những con chuột già và bị đái tháo đường, thời gian làm lành vết thương giảm đến 30%.

Tiến sĩ Mark Bass - tác giả chính của nghiên cứu khẳng định việc ứng dụng phương pháp điều trị mới trên cơ thể người là hoàn toàn có thể và sẽ được đưa vào thực tiễn trong vòng 3 - 4 năm tới. Hơn nữa, vì hoàn toàn dựa vào các yếu tố tự nhiên, các biến chứng về sau rất khó có thể xảy ra. Hiện các nhà khoa học đang tìm cách điều chỉnh thêm một số đặc điểm nhằm nâng cao hiệu quả của quá trình điều trị.

13 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

M3ga
CAO CẤP
9 năm
*MẠN tính chứ ko phải mãn tính -_-
@M3ga Đúng rồi, chronic là mạn tính, không phải mãn tính nhé
Bị viêm xoang mãn tính có dùng cách này dc ko nhỉ 😃

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Cách chặn comment của cardmanhinh, ChocNgoayPro, hay bất cứ ai hay spam (Sẽ không bao h thấy nick này nữa) 😁
Bấm vào Trang Cá nhân của nick đó sau đó bấm chữ bỏ qua góc trên bên phải màn hình. :p
@tuanminhktqn Chữa lành vết thương mãn tính chứ kô phải bệnh tật, đọc bài cẩn thận
Vết thương thì chưa biết chứ dùng sóng siêu âm trong đau nhức vai gáy, đau thần kinh toạ,.. đc dùng trong phục hồi chức năng ở VN mình nhiều lắm 😃
xuanp
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bạn M3ga nói đúng. Mạn tính chứ không phải mãn tính. Bạn tuanminhktqn, viêm xoang mạn tính phần lớn là do vi trùng, không dùng sóng siêu âm được. Một điều cần lưu ý là siêu âm điều trị hoàn toàn khác với siêu âm chẩn đoán thông thường.
hoanhduc2
ĐẠI BÀNG
9 năm
@xuanp Ở đây bác ấy bảo là có dùng nó điều trị được không?? Vì theo bài của thớt là dùng nó để làm lành vết thương ( vêt thương là sự tổn thương tế bào ) . Vậy viêm xoang có đươck gọi là tổn thương tế bào không ? Có nhé - tổn thương tế bào tiết chất nhầy. Nên mình nghĩ sẽ chữa dc .
M3ga
CAO CẤP
9 năm
@hoanhduc2 Ko chữa đc đâu bác nhá.
Bác phải hiểu bản chất của quá trình viêm và cơ chế làm liền vết thương, hình thành sẹo thì mới giải thích đc.
hoanhduc2
ĐẠI BÀNG
9 năm
@M3ga Chúng ta có phải là mấy ông khoa học ấy đâu mà biết. Chỉ ngồi ăn cơm cà nói chuyện quốc tế thôi mà . Nhưng bác có công nhận là bị tổn thương tế bào không ? .
M3ga
CAO CẤP
9 năm
@hoanhduc2 Mình nói bác ko tin thì thôi, giải thích dài lắm.
marslk
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoanhduc2 Nó ko phải là tổn thương tế bào đâu bác, mà là kích thích bạch cầu làm tăng sự viêm và tăng tiết dịch.
Mà giả sử là có tổn thương tế bào thì cũng ko dùng được đâu, bác ko diệt hết vi khuẩn (rất khó) thì có dùng nó cũng ko lành được
xạ trị có phải là 1 loại siêu âm để chữa bệnh không các bác ơi?
p/s: vừa tìm hiểu thì không phải, xạ trị là tia phóng xạ, siêu âm là sóng âm thanh 😁
M3ga
CAO CẤP
9 năm
@www.NgonSachRe.com ko, siêu âm là âm thanh tần số cao, siêu âm có rất nhiều ứng dụng trong y học.
xạ trị là dùng phóng xạ để tiêu diệt tổ chức có hại.
bác có thể lên Google để biết thêm chi tiết 😁.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019