Sigma 24-35mm F2 DG HSM Art chính thức: Ống Zoom góc rộng khẩu độ lớn nhất cho máy Full Frame

Gia Tường
20/6/2015 5:54Phản hồi: 41
Sigma 24-35mm F2 DG HSM Art chính thức: Ống Zoom góc rộng khẩu độ lớn nhất cho máy Full Frame
Sau những thông tin rò rỉ, Sigma đã chính thức công bố ống kính mới thuộc dòng ART là Sigma 24-35mm F2 DG HSM. Với tiêu cự lạ 24-35mm, đây là ống kính zoom góc rộng cho máy Full Frame đầu tiên trên thế giới có khẩu độ lên đến F/2. Sigma muốn tạo ra một ống kính có độ sáng và độ phận giải tương đương với ống kính fix, từ 24mm đến 35mm. Trước đây Sigma đã từng tung ra ống kính zoom góc rộng cho máy cảm biến APS-C đầu tiên trên thế giới có khẩu độ lên đến F/1.8 rất được các nhiếp ảnh gia ưu chuộng.

Ống kính có hình dáng, màu sắc và vật liệu cấu thành theo phong cách quen thuộc của dòng ART với màu đen bóng. Vòng zoom và vòng lấy nét được bọc lớp cao su với kích thước lớn để người dùng dễ thao tác. Phần ngàm ống kính vẫn được làm bằng thép không rỉ và có khả năng kết hợp với USB Dock để chỉnh lấy nét. Phần loa che sáng được làm lại với lớp cao su ở rìa, tạo các giác liền lạc. Trên thân ống kính còn có khắc lazer năm sản xuất ống kính để người dùng có thể dễ dàng nhận biết (giống cách mà Canon phân bằng bằng mã UX, UW,...)

Bên trong ống kính, Sigma lần đầu tiên giới thiệu vật liệu TSC (Thermally Stable Composite) với tính chất tương tự Nhôm, giúp độ đàn hồi cao hơn 75% so với chất liệu polycarbonate trước đây. Ống được cấu thành từ một thấu kính FLD (“F” Low Dispersion) và 7 lớp thấu kính tán xạ thấp đặc biệt SLD (Special Low Dispersion), trong đó có 2 thấu kính SLD được thiệt kế dạng phi cầu. Với cấu trúc phức tạp, Sigma muốn giảm thiểu hiện tượng méo ảnh ở góc rộng, quang sai,... nhằm đạt chất lượng quang học cao nhất ngay tại tiêu cự lớn nhất và khẩu độ lớn nhất. Ống kính có thể lấy nét ở khoảng cách gần nhất 28cm, độ phóng đại 1:4.4 tối ưu cho chụp ảnh cận cảnh Close-up. Cấu trúc lấy nét vẫn là loại lấy nét trong, ống kính sẽ không dài ra khi bạn zoom xa.

Với tiêu cự trải dài từ 24 đếm 35mm, ống kính này đã bao gồm 3 tiêu cự cơ bản của ống kính Sigma là 24mm, 28mm và 35mm. Đây là các tiêu cự rất quen thuộc, rất quan trọng và giờ đây các nhiếp ảnh gia có thể tiết kiệm được tài chính nhờ kết hợp ba tiêu cự này vào một ống zoom (nếu bạn không cần khẩu độ F/1.4). Khẩu độ của ống kính đạt mức F/2 trên toàn dải tiêu cự với 9 lá khẩu tròn, cho hiệu ứng góc rộng và bokeh.

Ống kính có ba phiên bản ngàm Canon, Nikon , Sigma. Bạn có thể đổi loại ngàm bằng cách đem ống kính ra trung tâm bảo hành của Sigma để đóng ngàm khác vào. Giá bán và thời điểm bán ra hiện vẫn chưa được công bố.

Tóm tắt thông số ống kính 24-35mm
  • Loại ống kính: Ống kính Zoom cho máy ảnh Full Frame
  • Tiêu cự: 24mm-35mm
  • Khẩu độ lớn nhất: F/2 - nhỏ nhất F/16
  • Số lá khẩu: 9 lá tròn
  • Cấu tạo: 18 thấu kính gom thành 13 nhóm
  • Góc nhìn tại tiêu cự 35mm: 84.1°-63.4°
  • Khoảng cách lấy nét tối thiểu: 28cm
  • Tỉ lệ phóng đại: 1:4.4
  • Kích thước Filter: 82mm
  • Trọng lượng: 940g
  • Kích thước 87.6mm x 122.7mm
41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

BBPY
ĐẠI BÀNG
9 năm
mua con này cho crop
24 - 35 sao nó dài vậy các bác?
Tiêu cự 24-35 khá là dị : / người dùng có thể sẽ thích em 1635L hơn do lợi tiêu cự mà chỉ thiệt 1 khẩu
doanfd
TÍCH CỰC
9 năm
@mrsouth.hp nhiều là bao nhiêu thế bác?
ntt2007
TÍCH CỰC
9 năm
@doanfd
@doanfd Mình có thể nhìn theo góc nhìn như vầy ha:
- 1 stop nó tương đương sự khác nhau giữa iso 3200 và iso 6400 -> ảnh từ hơi noise, có thể xử lý dc và sử dụng dc, sang rất noise, không thể cứu dc.
- 1 stop cũng là sự khác nhau giữa tốc 1/60 và 1/125 -> ảnh từ blur nhẹ, nét không căng, sang nét cứng, nét đanh.
- 1 stop đôi lúc cũng là sự khác nhau giữa background có bokeh tròn và background có bokeh ko tròn, góc cạnh hình bát giác hoặc lục giác.
Chi tiết thứ 3 có thể bỏ qua dc nếu bạn lựa chọn background kĩ, nhưng chi tiết thứ 1 và thứ 2 nó rất quan trọng với những người thường xuyên phải làm việc trong môi trường thiếu sáng, như chụp hội nghị trong conference room, chụp tiệc cưới, chụp concert...

Trở lại với ống kính này, tiêu cự này, mình nghĩ Sigma đang hơi liều 😃 Nhiều bạn đánh đồng lens này với 18-35 f1.8 ở crop, mình thấy không đúng. Cái ko giống nhau cơ bản ở đây là tiêu cự.
Trong khi ở crop, cả 2 hệ Canon và Nikon đều thiếu range tiêu cự có tốc độ nhanh từ khoản 28mm - 35mm (đã quy đổi ra fullframe), Sigma giống như cơn mưa trên sa mạc, nên đạt được nhiều thành công, thì trên fullframe, tiêu cự từ 24-35 đã có rất, rất, rất nhiều ứng viên khác.
Mình có thể nêu sơ sơ trên Canon có 24mm 1.4L, 28mm 1.8 USM, 35mm 1.4L, 35mm f2 IS, 16-35mm f2.8L, còn trên Nikon có 24mm 1.4N, 28mm 1.8N, 35mm 1.8FX, 35mm f2D, 35mm 1.4N, 17-35mm f2.8. Đó là chưa kể Sigma cũng có nhiều lens ở khoản tiêu cự này như 24mm 1.4A, 28mm 1.8, 35mm 1.4A.

Tóm lại, lens này chỉ có thể đạt dc thành công nếu mức giá vào cỡ dưới 20tr VND. Nếu cao hơn, mình nghĩ đại đa số ng dùng sẽ không mạnh tay chi chỉ để có sự tiện lợi không phải thay lens trong khoản tiêu cự 24-35.

Vài dòng chia sẻ 😁
doanfd
TÍCH CỰC
9 năm
@NghiaXiGon mấy cái stop, hay thiệt hơn 1 khẩu (1 stop) sao em ko biết. thấy bác kia khẳng định là hơn 1 khẩu em hỏi lại ko là 1 thì bác ấy nghĩ là bao nhiêu ấy mà. :D hehe.
Em là em vẫn cho rằng lens này dành cho mấy ông chuyên chụp ở tiêu cự cố định là 24 và 35. khoảng tiêu cự giữa sẽ chả bao giờ dùng. nếu chất lượng ảnh ko thua fix là mấy và chấp nhận ở khẩu f2 thì đắt mấy mấy ông đó cũng mua vì nó quá tiện dụng
kimlee_hl92
ĐẠI BÀNG
9 năm
tiêu cự này đc khẩu nhưng hơi lỡ cỡ, cá nhân mình sẽ chọn 16-35 f4 IS, 1 lens khá tốt.
LuisYuri
TÍCH CỰC
9 năm
dự là sẽ nặng...sigma art toàn từ 600g đổ lên...mấy bác chụp dịch vụ dùng dc chứ dân nghiệp dư ko vác đi du lịch nổi rồi
@LuisYuri 940g, trong bài có ghi đó.....😁 :D
@LuisYuri đọc phần cuối bài đi bác 😁
tiêu cự này cũng hay dùng nhưng để mua thì quá tiếc tiền 16-35 huyền thoại thì OK
bachhacden
TÍCH CỰC
9 năm
Khoảng zoom đúng hài. Mua mịa một con fix 28mm, tốt hơn, nhẹ hơn mấy lần, nhanh hơn, rẻ hơn một mớ.
sigma tuyên bố ống kính này thay thế cho 3 ống : 24mm f2, 28mm f2, 35mm f2 với chất lượng quang học tương tự
mình thì mình đợi 3 con át khác của sigma cơ : 16-35 hoặc 18-35 DG, 85mm F1.8 DG,
và 16-135mm F2.8 DC
@nguyenthanhhieuthanson cũng hóng em 85 Art xem ẻm nó có được như người anh 35 Art không 😁 85A và 35A là đủ cho nhu cầu phổ thông rồi
linhatm
TÍCH CỰC
9 năm
nặng 1kg, dc có 24-35mm, nếu 17-40mm/f2 thì cũng dc.
Mẩu mã ko được bắt mắt cho lém
Tiêu cự này giá rẻ cũng ngại mua vì thiếu góc cho phong cảnh. Khoảng zoom quá ngắn cho đời thường. Chưa kể là quá nặng, giá cũng sẽ cao. Dự là em này ế.
@Hungdunghcmc 24-35 là góc đời thường mà???
khoản zoom của nikon 14-24 cũg đầy ra qi cũg xài có ế đâu.
Nói chung đừnh có luyên thuyêm
@breakdarulez Ủa 14-24 không ế bác suy ra 24-35 cũng không ế. Đưa 1 ống góc rộng vào so với một ống đời thường zoom ngắn sao được bác. Có cần thiết dùng từ luyên thuyên. Thanh niên giờ hung hăng phết. Có giỏi xin ra đảo, đừng ngồi võ mồm. :p
TBone Lê
ĐẠI BÀNG
9 năm
@breakdarulez Bác Này chắc Chưa Sài Ultra wide bao h nên mới nói Luyên Thuyên vậy :eek:
24-35 này mà đòi so với 14-24 huyền thoại ,ở ống ultra wide thêm bớt 1mm cũng là một vấn đề đó bác bởi vậy nên mới có đủ các lens fix với các tiêu cự cách nhau chỉ 1mm trong khoảng từ 12 tới 24
24-35 cách nhau có tí chứ 14 thì khung hình rộng gần gấp đôi 24 rồi ;)
@breakdarulez Ủa 14-24 không ế bác suy ra 24-35 cũng không ế. Đưa 1 ống góc rộng vào so với một ống đời thường zoom ngắn sao được bác. Có cần thiết dùng từ luyên thuyên. Thanh niên giờ hung hăng phết. Có giỏi xin ra đảo, đừng ngồi võ mồm. :p
taducanh
TÍCH CỰC
9 năm
Tiêu cự lỡ cỡ quá. Sao ko 24-70 luôn. Mình nghĩ góc rộng thì 16-35 hợp hơn.
Đây là zoom wide cho chụp mẫu
Chỉ cần 17-35 thôi là ngon lắm rồi
evilcca
ĐẠI BÀNG
9 năm
WOW, tuyệt vời. Mà chưa rõ chi phí đóng ngàm khác bao nhiêu, chỉ cần tính tiền triệu thôi thì bye bye cái dịch vụ này. Thà mua 1 con thuần cho dòng nào đó còn hơn
Zenki
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không có weather sealing cũng chán nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019