Sigma ra mắt 3 máy ảnh mới tại PMA 2010

Duy Luân
21/2/2010 9:36Phản hồi: 28
Sigma ra mắt 3 máy ảnh mới tại PMA 2010
Tại PMA 2010, hãng sản xuất máy ảnh Sigma tiếp tục bổ sung vào bộ sưu tập của mình ba chiếc máy ảnh chất lượng, đó là DP2s, DP1xSD15. Cả ba chiếc camera đều mang bộ cảm biến mạnh mẽ trong thân hình nhỏ gọn.

Chiếc DP2s và DP1x thuộc dòng máy ảnh ngắm chụp có thiết kế tương tự nhau nên tạo sự đơn giản trong việc sử dụng. Bộ xử lí hình ảnh True II (Three-layer Responsive Ultimate Engine) cho phép xử lí hình ảnh góc rộng nhanh hơn. Cả hai chiếc đều sử dụng thuật toán tự động lấy nét mới nhanh hơn, chính xác hơn. Cả hai chiếc dòng DP đều dùng cảm biến CMOS Foveon X3® 14 megapixel thế hệ cũ, tuy được dùng trên những chiếc DSLR trước đây của hãng nhưng vẫn rất mạnh mẽ.

Nói thêm về cảm biến ảnh Foveon X3®. Đó là cảm biến ảnh trực tiếp dùng trong các máy DSLR của Sigma. Cảm biến có thể ghi lại tất cả màu sắc thuộc hệ RGB vào từng pixel của bức ảnh nên giữ lại toàn bộ màu thực tế. Cảm biến này có ba lớp silicon, tận dụng tối đa khả năng hấp thụ dải màu xanh dương, xanh lá và đỏ với độ sau khác nhau, chính xác hơn và hình ảnh sắc nét hơn, do đó người chụp không cần dùng thêm kính lọc vì màu sắc đã được ghi lại với cảm giác ba chiều.

DP2s

DP1x

Chiếc SD15 là DSLR mới của hãng, đã được nhắc đến vào cuối năm 2008 nhưng tại sự kiện PMA 2010 này mới được chính thức giới thiệu. Do dùng bộ nhớ đệm DDRII nên SD15 có thể chụp 21 tấm hình liên tục trong chế độ RAW và tốc độ chụp là 3 fps. Máy có 5 điểm tự động lấy nét theo kiểu chữ thập nên lấy nét nhanh và chính xác hơn. Ở chiếc SD15 xuất hiện ISO 50, điều khá hiếm thấy ở những máy DSLR. Khi máy ở chế độ mở rộng, ISO có thể chọn từ 50 cho đến 3200. Kính ngắm của máy dùng lăng kính 5 mặt, độ phủ 98% và độ phóng đại 0,9x. Máy dùng màn hình LCD 3" 460.000 màu nên hình xem lại rõ ràng hơn. SD15 cũng dùng cảm biến CMOS FOVEON X3(R) có kích thước 20,7 x 13,8 mm với độ phân giải 14 megapixel, bộ xử lí TRUE II tương tự như DP2s và DP1x. Hệ thống AE 77 đoạn của máy có phép đo sáng chính xác hơn, màu sắc thực hơn, sinh động hơn.

Sigma chưa cho biết giá cả cũng như thời gian ra mắt chính thức của bộ ba máy ảnh này.

SD15​

Quảng cáo

28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mấy viên gạch này xấu quá, không biêt thực tế chụp có ra gì không nữa
phamtuanvu
ĐẠI BÀNG
14 năm
Sigma DP1, DP2 là dòng compact hi-end đấy bác ạ, có thể sánh ngang hàng với Panasonic LX3, Canon G10, Ricoh CX2... (thậm chí còn nhỉnh hơn ở 1 số mặt) . Em nó khá đình đám khi được trình làng. Mức tiêu thụ tuy có hơi ít, nhưng mang nhiều tính năng cao cấp người dùng phổ thông ít khi xài (như chip cảm biến 3 lớp Foveon X3, ống kính fix góc rộng...), giá cũng rất cao, chẳng chênh lệch là mấy so với các dòng entry dSLR....vì thế nên hầu hết người dùng đều chọn lên thẳng dSLR chứ không tậu DP1, DP2...!

....tuy nhiên đây là 1 chiếc máy khó có thể bỏ qua đối với những người đam mê hàng "độc", thích sưu tầm máy móc... 🆒

.
nhìn khá ấn tượng, với mấy cái PnS có lẽ để làm backup khá ổn, còn con DSLR thì ko biết ngàm ống thế nào, liệu sẽ có nhà nhập khẩu nào nhập loại này về để bán ko nhỉ........
SlashCross
ĐẠI BÀNG
14 năm
óe, DSRL xài ngàm Sigma riêng biệt bởi ống Sigma. Từng mê mẩn SD14 vài xài được hơn 1 năm, nhưng mà quả thật nó chơi rất ư tài tử. Cảm biến ảnh 3 lớp Forveon X3 cho chất ảnh & tái tạo ánh sáng mặt trời rất chi đặc biệt, đậm phong cách riêng. Tuy nhiên, Sigma rất yêu về ISO. Xài SD14 với ISO trên 200 là khó nói chuyện. 400 chỉ miễn cưỡng chấp nhận còn 800 thì khỏi bàn 😔 1600 thì hình ra cứ như là đen trắng vậy!
tuy nhiên, cảm giác cho rất giống máy film 35mm thời xưa: tốc độ chậm vô cùng 😁 haha, chụp 1 tấm mất tầm 3s tới 5s để nó load hình hiển thị lên screen, jpg hay raw đều vậy :(
thế nhưng, chất ảnh của nó vẫn thuộc loại rất đỉnh, dùng rất thích thú đấy, dành cho bác nào khoái chất đặc biệt
doMINo
ĐẠI BÀNG
14 năm
sigma có thể dùng chung ngàm của pentax k, tất nhiên là chỉ mf thôi! không biết bác xài sigma chưa nhỉ........
em up 1 tấm em chụp bằng sd14 cho các bác xem thử nhé:
Hình từ máy Sigma thường đẹp và khác hơn so với các máy còn lại vì nó dùng cảm biến ảnh khác, công nghệ khác chứ không giống như CMOS hay CCD trên các máy mà chúng ta hay thấy. Nó quảng cáo như là một sự kết hợp tuyệt vời nhất giữa phim và kỹ thuật số.
sao so sánh ngang hàng được, sigma xếp trên nhiều chứ, kích thước sensor của LX3 chỉ là 1/1.7 thôi, Sigma là APS-C rồi,
ko thích máy hãng này tí nào :|
nhìn cũng được đó chứ, nhưng thiết kế phần cầm tay của DP1X không có chổ gồ lên để cầm cho dễ và có điểm tưa hơn.
fallingstar
ĐẠI BÀNG
14 năm
Chẳng biết thế nào chứ về lý thuyết thì cảm biến foveon x3 của Sigma tiên tiến hơn hẳn do không dùng ma trận cảm biến màu mà có kết cấu na ná film ảnh nên có khả năng tái tạo trung thực hơn tuy nhiên em thấy cái Foveon X3 này ra đời từ lâu lắm rồi , từ hồi em còn chẳng biết DSLR là cái j thì báo PC world đã giới thiệu về công nghệ này nhưng tới h nó vẫn cứ đì đẹt . Theo em đoán là do phần xử lý tín hiệu hình ảnh để tái tạo lại hình ảnh sau khi thu tín hiệu từ cảm biến của Sigma ko đc mạnh và phát triển như Nikon hay là Canon. bọn Nikon h có con expeed còn canon đã đi tới Digic IV mất rồi 😔 quá mạnh !
SlashCross
ĐẠI BÀNG
14 năm
mình dùng SD14 được khá lâu rồi, tuy chẳng bao giờ dùng thử lens Pentax cả 😔
tuy nhiên, SD14 dùng chung với 30mm f1.4 HSM của Sigma focus rất tệ, auto mà out rất thường xuyên, lại rất chậm nữa. Được cái nước ảnh rất đặc biệt 😁
mình còn cái flash Sigma EF-530 DG Super (TTL được với SD14 nè, bạn thích mình để rẻ lại cho, còn mới tinh tươm, đủ hộp, sách, hầu như ít dùng, lên FF rồi chả mấy khi dùng flash)
mình còn hình từ hồi đó đấy, giờ chuyển xài D700 để chụp dịch vụ cho tiện, chứ đợi Sigma load hình chắc chết :D bạn xem thử nhé. Ko PS đâu, để nguyên đấy, chỉ WB tí xíu bởi Sigma Photo Pro mà thôi (soft đi kèm đó mà)

doMINo
ĐẠI BÀNG
14 năm
sigma chụp luôn ám vàng, chỉ dc cái lên chi tiết cực kì tốt, bác pm giá cái flash với! e cũng đang quan tâm :D
SlashCross
ĐẠI BÀNG
14 năm
ám vàng mới mang sự rực rỡ của ánh sáng
mấy cái này mình chả rành, thấy đẹp và khủng với chụp ảnh rõ nét cộng với zoom max lên mà không thấy đom đóm ở nền tối là bợ thôi chứ chả biết nó sử dụng cái công nghệ gì, các máy ảnh tầm 6tr trở lên là mình chẳng phân biệt nổi ảnh nào rõ hơn ảnh nào, hê hê cùi bắp mờ thấy ảnh nào cũng đẹp,
p/s cái này mà không photoshop em cùi thẳng tay, tuy em ngu nhưng không dễ lừa đâu bác ơi:eek:
doMINo
ĐẠI BÀNG
14 năm
em chưa rõ í bác là pts cái gì ạ....?
SlashCross
ĐẠI BÀNG
14 năm
hehe, thực sự đấy. nếu photoshop thì đã phải xử lý luôn nếp nhăn dưới cánh mũi của mẫu rồi bác ạ. Tất cả đều dùng Photo Sigma Pro thôi đấy, chẳng tới PS đâu.
Nhân tiện, có ai chú ý tới vệt sáng màu vàng do áo mẫu hắt xuống quần jeans ko? ko phải máy nào cũng bắt được ánh sáng thế ấy đâu nhé. Nhìn dynamic range là thấy nghe những vệt nào sáng gắt hắt lên áo và ánh sáng soft trong phòng. Bảo đảm tất cả ko PS. Cần mình sẽ send file X3F cho bạn xem. Forveron X3 chụp RAW mới thấy được sức mạnh của Photo Sigma Pro chớ
Hình đẹp quá xá, tone màu rất ư là cuốn hút ;)
Thanks bác đã post hình mẫu lên cho anh em xem, húhú
đẹp nhưng em k bít về dòng máy ảnh này
hình ảnh thật đẹp, thật ấn tượng với máy chú máy này! Máy Fan cua Canon... chắc cung phải khen đẹp 1 cái àh hihi
diablogt
ĐẠI BÀNG
14 năm
Sigma giờ chỉ thoi thóp thôi à. Con SD15 này ra đời cũng 2 năm rồi nay được giới thiệu lại. Mà nó vẫn dùng cái cảm biến của SD14, thật ra là 3.4x3 mp.

Mặc dù DR tốt nhưng màu ám vàng nên không chụp chân dung được, và noise thì kém xa Ca và Ni. Nói chung là một dòng máy kén người dùng, chỉ dành cho những ai thực sự đam mê.

@Domino: Bác chụp đẹp quá, nhất là tấm đầu, nhưng tấm chân dung ngồi ghế thì em không thích tẹo nào, da mặt bị ám vàng trông tái tái và cái áo bị overexposed. Ý kiến đóng góp của cá nhân em ạ. ^^
SlashCross
ĐẠI BÀNG
14 năm
Công nhận, chỉ dành cho số ít người! Nhân tiện, tác giả là mình, hok phải bác Domino nha 😁
SlashCross
ĐẠI BÀNG
14 năm
@Domino: bác xài SD14 có biết trò tháo kính lọc hồng ngoại của nó rồi gắn thêm filter IR chụp hồng ngoại không ;) trò đó vui lắm đấy. Chỉ duy Sigma gắn lớp lọc hồng ngoại đó rời, dùng như giảm bụi mới dễ tháo lắp thôi. Mấy hãng khác gắn ngay trên sensor, xử lý rất khó.
bữa nào gặp giao lưu mình bay cho bác (nếu bác thích thì lấy flash đi, mình chẳng dùng chi mấy đâu)
doMINo
ĐẠI BÀNG
14 năm
ai đã dùng sigma thì sẽ hiểu dc là chỉ và sẽ chụp raw thôi, và file raw ph3ai mở đúng bằng phần mềm của sigma photo pro thì mới thấy dc sức mạnh của nó, còn file raw của sigma mà mở bằng PTS là thua!

e cũng nge nói là tháo dc cái kính đó ra nhưng e chưa dám tháo, sợ lớ rớ bị bể 1 phát là tiêu luôn. 😁
còn cái flash theo như lời mô tả của bác thì giá có vẻ ... , nếu bác ko gấp đợi em có thêm $ đã bác ạ! e rất cảm ơn sự nhiệt tình của bác, hôm nào bác rãnh e và bác đi off nha!
doMINo
ĐẠI BÀNG
14 năm
e xin phép up thêm 1 tấm nữa của sd14:

tấm này cũng chỉ dùng sigma phôt pro thôi, ko dùng pts tẹo nào!
SlashCross
ĐẠI BÀNG
14 năm
dễ tháo lắm, bấm vào là cái kính lọc hồng ngoại nó rơi ra ngay, gắn vào thì hơi run tay 1 tẹo sợ để lại dấu vân tay bẩn bẩn thôi chứ k có gì hết. Bác xài lens gì thế?
flash của mình là dòng xịn nhứt của Sigma rồi, trên có 550 nữa nhg ko bán ở Amazon. Nói chứ bán bác chẵn 3tr nhé. Khỏi lăn tăn? tính ra 150$ thôi nhé. Hỗ trợ anh em thôi. Chứ giờ xài D700 với SB800 rồi
doMINo
ĐẠI BÀNG
14 năm
e chỉ có duy nhứt 1 con 18-200 3.5 6.3 à bác, còn lại em chơi m42 cho đỡ tốn kém! 😁
Màu xanh green lên rất khá, tuy nhiên hơi bị Over Saturation, còn màu vàng thì tệ quá bác ơi, da mặt mẫu vàng khè (vàng hơn cả em Pentax nổi tiếng ám vàng nữa). Bác up có 1 tấm chân dung mà lại bị cháy nên cũng chưa nói gì nhiều được, bác úp thêm cho anh em coi với ạ.

Theo em đánh giá thì chất phim của con này khá cao, có khi chính vì thế mà iso kém.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019