Singapore là quốc gia đầu tiên ăn thịt nhân tạo
Didu
10 thángBình luận: 89
Singapore là quốc gia đầu tiên ăn thịt nhân tạo
Với việc cơ quan thực phẩm cấp phép cho Eat Just, Singapore trở thành quốc gia đầu tiên trên thế giới cho phép sử dụng loại thịt nuôi dưỡng trong phòng thí nghiệm (thịt nhân tạo) để chế biến các món ăn. Ban đầu số lượng thịt này sẽ giới hạn với một cửa hàng nhưng sau đó khi nguồn cung dồi dào thì chúng sẽ được bán trực tiếp cho người dân.

Thịt nhân tạo khác với thịt chay (plant-based) khi nó được tạo ra bằng cách lấy tế bào gốc từ cơ của động vật và nuôi dưỡng trong phòng lab để trở thành thịt. Kết quả mà Eat Just tạo ra là loại thịt gà không những an toàn mà còn giàu protein và amino acid. Quan trọng hơn, quy trình tạo ra loại thịt này hoàn toàn không dùng chất kháng sinh.

Không chỉ Singapore mà nhiều nước khác cũng bắt đầu phát triển và tiến tới cấp phép cho loại thịt này. Thậm chí một đơn vị nghiên cứu tại Mỹ đã thành công trong việc nuôi dưỡng tế bào người để tạo thành thịt.

Nguồn: Engadget
89 bình luận
Nếu an toàn và rẻ thì minh cũng sẵn sàng ăn thôi 😁
@Shine.shin Giờ thịt ngon 2k USD rồi, cỡ Á hay Hoa còn cao nữa mà ko bằng con bò á
@edios Chác cũng như thuốc lá điện tử, cho đến khi nó cạnh tranh trực tiếp với ngành trồng cây thuốc lá của Mỹ thì nó sẽ die 😁
@cuongtao2016 Năm có vài miếng thì chả tranh nhau ăn. À mút thôi.
@libieu Hài hước nhất là đi tuyên truyền thuốc lá điện tử có nicotine gây nghiện gây ảo giác phổi úng nước các kiểu.. 😆 chắc thuốc là thường thì k , nó còn bonus cho thêm hắc ín đen răng nữa cơ
ăn thịt nhân tạo cũng như quay tay thôi có gì đâu
Cười vô mặt
@nefertem Khác bạn ơi. Way tay thì miễn phí, còn thịt nt thì ko, đắt ấy chứ
@nefertem trí tưởng tượng của bạn tốt quá
@Mr_Khuyen Thế thịt ngoài siêu thị là miễn phí à?
@kentkent95 Quay tay miễn phí. Có người yêu hoặc đi giải tỏa đều trả phí 🙂 giống không bạn ? Cháu kia chắc quay tay nhiều nên cdsht
@makeitmine Đang yên lai nhắc way tay, lại phải làm phát mới đc, hjhj
Vậy ăn chay có ăn được thịt này không?
@nguyentrunghieu82 mình nghĩ là ....dc 😁
@nguyentrunghieu82 Ăn chay theo định nghĩa là ko ăn những thực phẩm có đạm từ nguồn gốc động vật.
Không có nói gì về giết mổ hay ko.
Xưa giờ là thường suy nghĩ mặc định do giết mổ.
Tương lai là nhân tạo thì ko do giết mổ.
Vậy lúc đó có thể sẽ phải định nghĩa lại, rồi ăn hay ko là do quan điểm mỗi người thôi.
Nhưng câu hỏi đặt ra vậy rất hay 👍
m4st3rZ
TÍCH CỰC
10 tháng
Ăn chay có nhiều loại bạn, ăn chay ko dính dáng đến thịt động vật, gọi là thuần chay, ăn chay ko gây sát sinh, có thể ăn trứng uống sữa,... Như mình ăn chay thì những thực phẩm làm từ cơ thể động vật sống là mình k thể ăn đc, vì nó rất tanh. Tùy theo mục đích của ng ăn chay, ng ăn vì sức khỏe, ng ăn vì tín ngưỡng, ng ăn vì yêu động vật,...
nhat19
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@nguyentrunghieu82 mục đích của việc ăn chay là ko giết mạng của chúng sinh,thịt này nếu ko gây hại cho chúng sinh thì mình nghĩ nó có thể ăn chay dc,vì nó cũng chỉ là 1 loại thực phẩm thôi
N2X
CAO CẤP
10 tháng
Được, về VN ta chắc ok. Thực phầm ở đây nguy hiểm lắm rồi.
chỉ chờ thịt chó nhân tạo cho đỡ bị lên án .Hihi anh em sắp có Gỉa Cày nhân tạo rồi 😆 .
Hun cái nè
@thuyhu1996_1996 Đừng nhắc em thèm bro ơi =]]]
Chắc phải đầu tư dây chuyền thịt chó nhân tạo quá =]]
@thuyhu1996_1996 đó giờ thấy giả cầy thiệt - giờ thấy giả cầy giả luôn 😁
@thuyhu1996_1996 Đấy mới gọi là giả cầy chuẩn chứ.
@gnuhuuh Giờ toàn là giả cầy giả luôn
như này thì nhà sư ăn thịt có gọi là sát sinh không nhỉ?
@quyett92 Sát sinh khi tự tay mình ra tay hoặc gián tiếp . Còn nhà sư dù ăn thịt cũng ko gọi sát sanh vì khi đi khất thực cho gì ăn nấy, ko phải vì mình mà sát sanh. Ăn chay bắt buộc thấy chủ yếu Phật giáo đại thừa thôi, còn Phật giáo còn lại ăn mặn , như Phật giáo ở khơ me vẫn ăn mặn.
tmh184
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@Thiếu nữ thôn quê Phật giáo nguyên thủy cũng đi xin ăn nhưng là ăn chay đó bạn.
@tmh184 tào lao, ko bắt buộc ăn chay nhé, vì đi khất thưc bố thí gì ăn đó, miễn là ko vì mình mà giết hại động vật lấy thịt thôi.
tmh184
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@Thiếu nữ thôn quê Đại đa số Phật giáo nguyên thủy có ăn thịt nhưng một phần nhỏ Phật giáo nguyên thủy chỉ ăn chay thôi. Bạn thử tra Trưởng lão Thích Thông Lạc thì rõ.
Tổng hợp từ protein thực vật rõ là tốt hơn động vật ! Giảm bớt sát sinh
Người nào tạo thì người đó ăn đi tôi không dám ăn đâu.
@Mỹ.
TÍCH CỰC
10 tháng
Ở sin phát triển quá, ngưỡng mộ thật. Một nước nhỏ chỉ bằng một ô li vở trên bản đồ, và là thành phố nhiều cây xanh nhất thế giới. 😁😁😁
HVT
TÍCH CỰC
10 tháng
sao thấy ở VN mấy sư ăn Đùi gà, ức gà nhân tạo từ rau củ tùm lum từ lâu rồi mà, Singapore làm gì mà đầu tiên nhỉ!
@HVT Bọn đó là bọn đầu trọc mặc áo thầy tu,bên ngoài làm ra vẻ đáng kính nhưng bên trong tâm đầy dẫy dối trá,lừa lọc, dục vọng đê hèn....
HVT
TÍCH CỰC
10 tháng
@noinghenah yes, ở trên mình chỉ nói đùa thôi, kaka
@HVT sư h toàn đi sh, xài ip thì hiểu rồi =))
@HVT đó là phật giáo Nam Tông ở mấy khu người Khơ me mới ăn mặn thôi .Còn Phật giáo đại thừa Bắc tông với người kinh thì họ ăn chay bạn à .!
Nếu triển khai được trên toàn TG vậy chắc chuỗi thức ăn sẽ có biến động lớn từ vị trí "mắt xích" con người nhỉ 😁
@khoa318 Chắc cũng vài chục năm nữa mới có ảnh hưởng lớn vì nuôi thịt này hơi bị lâu.
Không có bơm tăng trọng để nhanh lấy thịt được như trong chăn nuôi.
@ThuanNguyen94 Ai bảo bác thế bơm được hết
@ThuanNguyen94 Mốt có khi còn nhanh hơn nuôi nữa :v
Mốt chắc sẽ có cách làm tăng quá trình phân chia tế bào, có khi 1 tảng thịt 100kg làm chưa đến 1 tuần thì chăn nuôi công nghiệp như giờ bỏ hết.
Lúc đó thì thịt chăn nuôi lại là món ăn của nhà giàu vì đc tung hô là organic các kiểu... Bình dân thì ăn thịt nhân tạo.
rồi lại có thịt "fake" kém chất lượng
@mouse_gaga GỌI LÀ THỊT PHA KE CỦA THỊT NHÂN TẠO
ít nữa muốn nuôi cấy nhanh lại dùng thêm đủ loại thuốc hay gì đó cho đủ nguồn cung... cuối cùng kết quả lại vẫn như nhau
Muốn ăn thử cái này ghê. Chứ mình không thích ăn thịt chay (dạng plant base). Trong kinh bỏ xừ
có thịt người kìa 😃
Hy vọng covid sớm hết để sang Sing ăn thịt nhân tạo
Singapore là đất nước đáng ngưỡng mộ. Hi vọng những sản phẩm thế này cũng có ở VN một ngày không xa. Thịt nhân tạo sẽ giảm thiểu được nguy cơ an toàn vệ sinh thực phẩm, và thực phẩm nhiễm bẩn, nguy cơ ung thư từ thực phẩm nhiễm hoá chất.
Nhưng chắc k ngon bằng hàng real
raindal
TÍCH CỰC
10 tháng
@mrthanh213 Khẩu vị con người luôn thay đổi theo thời gian bạn à.
voãi, tế bào người kia!

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019