Sinh nhật 3 tuổi: Windows 10 đã thay đổi nhiều như thế nào? Đâu là tính năng bạn thích nhất?

Duy Luân
5/8/2018 21:39Phản hồi: 255
Sinh nhật 3 tuổi: Windows 10 đã thay đổi nhiều như thế nào? Đâu là tính năng bạn thích nhất?
Windows 10 đã 3 năm tuổi, và mặc dù nhìn qua có vẻ như không thay đổi gì nhiều nhưng thực chất gần như mọi thứ của Win 10 đều đã được nâng cấp cả rồi. Từ giao diện Start, trình duyệt Edge cho đến giao diện của khu vực Settings hệ thống đều đã thay đổi, nhưng mỗi lần đổi là một chút nên có thể bạn không để ý. Hãy xem bài bên dưới để thấy hệ điều hành mà bạn xài mỗi ngày đã tiến hóa như thế nào nhé.

Start Menu

Những cải tiến về Start Menu có lẽ là ít nhận thấy nhất vì nó toàn là những thay đổi nhỏ mà thôi, nhưng tính ra lại hay vì Start là một trong những nơi bạn dùng nhiều nhất trên máy tính của mình. Giao diện trong mờ theo phong cách Fluent Design giờ đã có cho Start Screen thay cho giao diện màu phẳng ngày xưa, mình thích kiểu này hơn vì nhìn nó nhẹ nhàng hơn. Thanh truy cập ở cạnh trái cũng được bổ sung thêm shortcut mới để bạn truy cập nhanh vào các folder mình thường dùng. Chức năng nhóm các ô Live Tile thành thư mục cũng đã quay trở lại như thời Win 8.

Trình duyệt Edge

Trình duyệt Edge thời mới ra mắt tuy đã có tính tương thích web cao hơn so với Microsoft Internet Explorer ngày xưa nhưng vẫn chưa thật sự ngon. Theo thời gian, Microsoft nâng cấp Edge để hỗ trợ các chuẩn web mới, cập nhật lại giao diện cho dễ dùng hơn, bớt góc cạnh hơn, và trong bản update mới nhất họ còn bổ sung thêm dạng cửa sổ trong mờ dành cho Edge nên nhìn xịn hơn rất nhiều rồi.

Mình ấn tượng với Edge vì nó chạy rất nhẹ và nhanh, mình cảm giác khi sử dụng thì máy cũng mát hơn so với Chrome. Có lẽ đồ nhà trồng nên được tối ưu tốt, giống như cách mà máy Mac chạy Safari ngon hơn Chrome vậy.

Cách quản lý tab của Edge cũng thay đổi mạnh mẽ, từ việc chỉ có tab tĩnh sang thành tab có hình ảnh, tính năng này rất hữu ích cho anh em nào có thói quen mở nhiều chục tab cùng lúc vì anh em sẽ dễ biết tab nào đang mở nội dung gì.

Khu vực cài đặt Settings

Giao diện khu vực Settings cũng được làm mới rất nhiều, nếu không muốn nói là thiết kế lại từ đầu để giúp bạn dễ tìm kiếm cái bạn cần hơn, nhìn tinh tế hơn và cũng thân thiện hơn nhiều lắm. Có thể thấy được cách mà Microsoft đem ô tìm kiếm ra giữa chẳng hạn, điều này thể hiện Microsoft muốn bạn tìm cho nhanh thay vì phải mò mẫm như trước. Với người dùng không rành PC thì ô tìm kiếm này cực kì lợi hại.

Giao diện đen Dark theme

Năm 2016, Microsoft đưa ra Dark Theme dành cho Windows 10. Dark Theme sẽ đổi giao diện của Settings và nhiều ứng dụng universal app khác thành màu đen khiến chúng trông tiệp và ngầu hơn. Do viền màn hình máy mình cũng màu đen bóng nên giao diện Dark Theme cũng tạo được cảm giác liền mạch nhìn rất ấn tượng. Sau này năm 2018 Dark Theme cũng hỗ trợ ngôn ngữ thiết kế Fluent Design nên có hơi trong mờ một tí nhưng về cơ bản vẫn là đẹp, và vẫn đẹp.

Quảng cáo

Control Panel dần thu hẹp

Nếu như khu vực Settings càng lúc càng được tích hợp nhiều chức năng mới hơn thì Control Panel, nơi thần thánh để chỉnh mọi thứ trên máy tính, cũng dần thu hẹp lại. Nhiều tính năng của Control Panel giờ chuyển hướng sang Settings khi bạn click vào. Cũng hợp lý thôi, Control Panel rối hơn, nhìn xấu hơn và cũng chẳng thân thiện được như Settings nên việc di chuyển về chung 1 nhà là cần thiết, chứ để cùng 1 setting mà nằm 2 nơi thì rối lắm.

Chắc cũng còn lâu lắm Control Panel mới biến mất hoàn toàn.

Trình bảo vệ Windows Defender

Đừng khi dễ trình quét virus mặc định của Windows nhé. Mình đã sống sót trong 3 năm qua nhờ nó mà không cần thêm bất kì trình chống virus nào khác. Windows Defender được Microsoft tích hợp sâu vào hệ thống, mang giao diện hiện đại thay cho giao diện x86 đã cũ và có nhiều tính năng hơn. Ngoài rà quét virus, tường lửa thì Windows Defender có thêm tính năng kiểm tra hiệu năng và sức khỏe hệ thống, kiểm tra ứng dụng, tập tin, thiết lập SmartScreen trong Microsoft Edge, Windows Store và các tính năng quản lý của phụ huynh đối với con em.

Quảng cáo

Và mình cũng thấy được sự thay đổi cách tiếp cận của Microsoft thông qua Windows Defender mới. Nó cho thấy Microsoft thật sự muốn làm thứ mà người ta sẽ dùng, sẽ thích, sẽ hiểu, chứ không phải một mớ cao siêu dành cho người dùng cao cấp trong khi những người dùng phổ thông ngồi ngó chẳng biết phải làm gì.

255 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có ai biết thế hệ kế nhiệm win 10 không?
@hiepmu MS cũng giống như mấy ông chính trị gia thôi. Ông mới lên phá vỡ nguyên tắc ông cũ :v
@Vuducanh0909 mình đã ngưng dùng win 7 từ bữa có win 8 rồi, nói chung mỗi thế hệ đều có ưu nhược riêng nhưng hiện giờ mình rất hài lòng với win 10, nó thực sự tiện lợi, đa dụng và bảo mật hơn win 7 rất nhiều
@thinh060903 Mặc dù windows 10 cần phải được update liên tục để tiếp tục hỗ trợ nhưng tối đa vẫn đến ngày 14/10/2025 thôi. Chỉ 1 số chương trình đặc biệt như Long-Term Servicing Channel (hỗ trợ dài hạn cho doanh nghiệp) mới kéo dài hơn.
New Hope
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thích cái giao diện và windows defender , không thích Edge
@-U-N-I-T-E-D- bkav là malware xài làm gì ? download ban Bhome.exe rồi upload lên Virustotal.com của Google => Troj.Spy.W32.Agent.tnTF
New Hope
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TeonyTòn sự thật là với mình edge còn quá nhiều hạn chế, chạy cứ đơ đơ và không thể gọi mess như chrome, mình đã từng nhiều lần cố gắng dùng thử nhưng lại về chrome vì sự mượt mà
New Hope
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lumisur thế à chắc lâu quá không xài nên không biết
patrickivn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình thích Contana và app Universal
TeonyTòn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@patrickivn Cortana chưa hỗ trợ chính thức trên android cho VN nên phải cài app apk. Được cái nó link điện thoại với máy tính nên tiện cũng phải ráng tải về mà cài
patrickivn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TeonyTòn Bạn hướng dẫn mình cài Contana đc ko
Thằng Google now đang ko xài đc trên Miui 10 😔
Giờ thấy nhiều người chuyển sang dùng Mac lắm rồi .kiểu này windows sẽ dễ bị diệt vong lắm.
@Nguyen Thanh 1998 Thi lúc đó chuyển sang apple hết rồi. Bên đó tốt hơn là cái chắc.
digikei
CAO CẤP
6 năm
@Emranhieulam1990 Nó giống như cùng giá tiền, dòng C của Mercedes không bao giờ rộng rãi và thỏi mái như dòng C của Honda như Accord ( cách âm, máy mạnh như nhau nhưng dòng D luôn rộng rãi thoải mái hơn dòng C) nhưng người ta chấp nhận hy sinh cái đo để đổi lấy cái mác bên ngoài đó bạn, lấy le được với mọi người là xài Mac, đi Mer. Tại mặc định 2 món đó phải tốn nhiều tiền rồi. Bạn mua máy ko phải Mac, dù có nhiều tiền hơn máy Mac đi nữa thì vẫn không oai, không giựt le lác mắt với mấy đứa khác được, nên có người chỉ xài Win nhưng vẫn cắn răng mua Mac, không phủ nhận cái là Mac thiết kệ đẹp. Hi hi
@emmanuel03082017 Chung quy lại vẫn là xàm 😃 Còn lâu win mới chết
Tính năng thích nhất
- Khi tắt máy, mai mở ra y sì không cần khởi động word, exel hôm qua đang làm việc dở
- Uninstall, ngay trên cửa sổ windows
- Chạy mượt, giao diện đẹp
sakuza199x
TÍCH CỰC
6 năm
@nbqvdp Đa phần các bác cài HDD đều tắt tính năng đầu tiên.
sakuza199x
TÍCH CỰC
6 năm
@donquijote Ý mình là cái này: “Use my sign-in info to automatically finish setting up my device and reopen my apps after an update or restart. ”
Xu Bin
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thích cái Trình bảo vệ Windows Defender
@Xu Bin Mình chưa phải cài thằng nào khác cứ Defender thôi
anhquoc25wv
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoanghieu2503 Máy ở chỗ làm của em win 7 dính virus hết sạch. Ăn hết dữ liệu, xoá phần mềm. Vậy mà dùng trình bảo vệ win defender mà máy mình vẫn sống sót.
Ko cần phải mua AV nào.
sakuza199x
TÍCH CỰC
6 năm
@hoanghieu2503 Từ 2011 mình đã không còn xài AV mà dùng cái này của M$ luôn cho nhẹ.
Mình thì chỉ thích cái dark theme.
Và mình cũng hy vọng có nhiều App Universal nữa
blogkien
TÍCH CỰC
6 năm
Microsoft Store còn ít ứng dụng quá.
@blogkien thấy cũng đủ thứ mà , bạn cần app gì 😃 nó mới thiết kế lại tý giao diện cũng đẹp
gaucon3503
TÍCH CỰC
6 năm
@blogkien Store trên PC khéo bọn window và macos xách dép cho Linux
leoka
ĐẠI BÀNG
6 năm
Defender với Edge rất cách mạng, đặc biệt là Defender, ngày xưa xài Win cứ lo cài app này app nọ để thủ, giờ khỏi lo lắng gì hết 😃
@Lý Văn Dũng AT Edge của mình chạy mượt, để lâu ít bị tăng RAM như Chrome
leoka
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lý Văn Dũng AT Mình thấy Edge nhanh mà bác, mình xài song song Firefox với Edge thấy Edge có vẻ mượt hơn, thêm nữa là có gesture back/forward đối với mình rất tiện 😃
@leoka Mình thì chịu, mình so với chrome thôi. Chứ so với firefox thì mình không dùng, nhiều lần firefox bảo nhanh hơn chrome mà lần nào cũng như nhau 😁
rill
ĐẠI BÀNG
6 năm
@IchbinNam bật Fast boot thì HDD cũng khởi động vù vù.
Flazh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thích nhất cài đặt Settings và Windows defender
vunampro92
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mấy năm nay bỏ máy cá nhân rồi nên không biết thế giới win thay đổi nhiều thế 😃
@vunampro92 Chuyển qua xài máy tính bỏ túi có ngon không bác 😁
vunampro92
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lý Văn Dũng AT Mình dùng máy cty nên có nào chơi thế ấy 😃
@vunampro92 Hehe thì mình cũng nói vui vậy thôi :D
Thích cái là ko active vẫn dùng bình thường. Cả năm nay rồi 😃
plamduy
TÍCH CỰC
6 năm
@cutamthat Mình có đọc ở đâu đó thì cái này gọi là chiến lược kinh doanh của nó đó bạn. Muốn khóa người dùng lậu lại không khó lắm nhưng sẽ bị mất thị phần. Những người dùng Windows lậu phần lớn là học sinh, sinh viên. Mic nó để những người này dùng Win, sau này khi đi làm, vào các công ty, doanh nghiệp thì không thể nào dùng Windows lậu nữa, do thói quen đã lâu nên họ vẫn dùng Win có bản quyền mà ko nhảy sang Mac, Linux,...
Thực ra em đang dùng win 10 như cái cách dùng win 7
Chẳng qua là giao diện khác đôi chút nên cũng chẳng biết mình thích cái gì ở win 10 nữa!
xox97
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bài viết hay mà không ai like thế nhỉ?
Thích edge và defender!
castus_ccblu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thích cái Defender, vì đơn giản, gọn nhẹ và tiện lợi hơn những phần mềm diệt virus khác
@prminhty_spotter Nhẹ quá, đôi lúc còn không biết nó có đang hoạt động 😃
castus_ccblu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lý Văn Dũng AT :p
Mình thích nhất là tính năng chuyển ứng dụng nhanh và desktop ảo, mình là người luôn bị ám ảnh bởi việc chia ứng dụng vào đúng nhóm của nó, hồi xưa hay kéo các app cùng nhóm lại gần nhau trên taskbar, giờ thì chia thành từng desktop 😁
@Archibald_Mclean Vậy chắc bạn sẽ thíhc tính năng Sets mới
Không biết gọi là gì nhưng thấy chạy ổn định, mỗi lần cập nhật hệ thống cũng nhanh gọn hơn
Thích khá nhiều thứ, cài đơn giản, ko loằng ngoằng vụ driver nhiều. Đẹp, mượt...
@IchbinNam Touchpad là cái driver chẳng thể auto, nó bắt xài driver của hắn luôn hay sao ấy. Phải cài mới xài ngon dc! Mình cũng asus
@bmd_duc chắc máy cũ quá, xài hàng gì mới thì hardware cũng phải mới tí, chứ 5-7 năm về trước thì ai còn support nữa. Nếu cứ support hoài thì mấy anh bán phần cứng sao bán hàng.:rolleyes:
Pnmr560
TÍCH CỰC
6 năm
@phatkrongana Máy mấy năm trở lại đây nếu dùng touchpad precision đa điểm thì không có driver hãng đâu bác. Windows 10 tự nhận luôn.
bmd_duc
ĐẠI BÀNG
6 năm
@congthanhgiong cũng không cũ lắm. con dell gì 14 inch i5 6xxx có card rời
Thích nhất là mọi thứ trên máy đơn giản hơn xưa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119