Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Smart Tools v1.6.1 mới I+Hướng dẫn sử dụng-Bộ công cụ đo lường hiệu quả dành cho người dùng Android

pretty.boy70
14/1/2013 14:5Phản hồi: 167
Smart Tools v1.6.1 mới I+Hướng dẫn sử dụng-Bộ công cụ đo lường hiệu quả dành cho người dùng Android
Tinhte_Smart Tools_00.jpg

Smart Tools là một hộp công cụ thông minh sẽ giúp bạn thực hiện các thao tác đo đạc và tính toán một cách chính xác. Khi sử dụng Smart Tools, bạn sẽ có trong tay 14 công cụ để sử dụng, được chia ra làm 4 nhóm chính. Với bộ công cụ này trong tay, bạn sẽ trở thành một kỹ sư xây dựng, hoặc là một nhà địa chất thực thụ. Phù hợp với nhu cầu đo chiều cao, tính khoảng cách, tính góc độ, tìm vàng ...
[prebreak][/prebreak]
Bốn nhóm công cụ chính của Smart Tools:
  • Length & Angle: gồm một bộ thước đo (chiều dài, góc, độ dốc).
  • Distance: bộ công cụ để đo chiều cao, bề rộng, khoảng cách,…
  • Compass: Gồm 1 chiếc la bàn và một chiếc máy dò kim loại (rất thú vị)
  • Sound & Vibration: gồm 1 chiếc máy đo cường độ âm thanh và 1 chiếc máy đo độ rung.
  • Light: biến máy bạn thành đèn pin, có thể dùng đèn led sau máy hoặc dùng màn hình
Chi tiết:
Tải về:
Tinhte_Smart Tools_01.jpg
Clip hướng dẫn sử dụng của nhà phát triển
Tổng quan chương trình:

Tinhte_Smart Tools_02.jpg

Chọn vào mục Length & Angle, sẽ có một bộ thước đo hiện ra, những chiếc thước này đều rất quen thuộc và dễ sử dụng. Chúng đều hỗ trợ đa điểm để giúp bạn có kết quả đo tốt nhất. Mời các bạn xem video dưới đây để thấy bộ thước này toàn năng như thế nào:

Không chỉ đo kích thước của những đồ vật thông thường, với công cụ Distance, bạn có thể đo được chiều cao, chiều rộng của một vật nào đó.

Tinhte_Smart Tools_03.jpg
Đo vật thể

Giải thích các hướng dẫn ở hình trên:
  • Kiểm tra khoảng cách của camera so với mặt đất (trong hình chú Android cao 1m75, và camera ở tầm 1.5m).
  • Để đo khoảng cách: dùng camera nhắm đúng vào vị trí mũi giày của cô gái, và chạm vào biểu tượng camera để lấy kết quả.
  • Sau khi xác định được khoảng cách, dùng camera nhắm vào đỉnh đầu cô gái, và chạm vào biểu tượng camera để lấy kết quả chiều cao của cô gái.
  • * Chú ý: Chú android và cô gái phải cùng đứng trên 1 mặt phẳng.
Video minh họa chức năng đo khoảng cách:

Tiếp theo là công cụ dò tìm kim loại (trong mục Compass), chức năng rất mới lạ và cực kỳ lý thú. Kết hợp với thiết bị cảm biến từ trường tích hợp trong điện thoại, chương trình có thể xác định được từ trường do các vật thể xung quanh phát ra. Như chúng ta đã biết, mức độ từ trường (EMF) trong môi trường bình thường là khoảng 49μT (490mG, 1μT = 10mg).

Tinhte_Smart Tools_04.jpg
Dò kim loại và la bàn

Khi phát hiện có kim loại xung quanh, chỉ số μT sẽ tăng lên. Vì vậy, ứng dụng này sẽ giúp bạn lần theo đường dây điện âm trong tường và kim loại lẩn trong đất… (Biết đâu nếu may mắn, bạn sẽ phát hiện ra khu vực bạn đang ở có mỏ vàng hoặc kim loại nào đó quý hiếm
)

Cách sử dụng rất đơn giản, mở chức năng dò tim kìm loại, và di chuyển nó ra xung quanh, khi đó, các giá trị từ tính sẽ thay đổi, và bạn sẽ biết được ở vị trí nào có kim loại.

Độ chính xác của chức năng này còn tùy thuộc vào thiết bị bạn đang sử dụng, đôi lúc sóng nhiễu do sóng điện từ từ tivi, máy tính,… Để chức năng cảm biến hoạt động tốt hơn, khi khởi động chức năng này, hướng điện thoại lên trời và di theo hình số 8 (để loại bỏ những sóng nhiễu).

Quảng cáo

Video mô tả cách sử dụng Metal Detector:
Tiếp theo chúng ta sẽ nghiên cứu chiếc la bàn Compass trong hộp công cụ của chương trình: Đây là một chiếc la bàn hoạt động theo cơ chế cảm biến từ. Nó vẫn hoạt động chính xác cho dù bạn có xoay ngang hay dọc màn hình. Ngoài ra, chiếc la bàn này còn kết hợp camera và định vị GPS, nên bạn cứ yên tâm, khi có chiếc la bàn này trong tay thì chẳng bao giờ bị lạc đường đâu . Khi la bàn hoặt động không chính xác, hãy kiểm tra từ trường xung quanh nhé.
Video giới thiệu la bàn thông minh Compass:

Chức năng cuối cùng của Smart Tools là công cụ xác định độ rung và tiếng ồn (Sound & Vib).

Sound Metter (xác định mức độ âm thanh): chức năng này có thể hoạt động không chính xác, vì chương trình sử dụng micro của điện thoại để thu tiếng ồn tính theo đơn vị đề-xi-ben, trong khi micro đã được nhà sản xuất điện thoại điều chỉnh để thu được giọng nói có chất lượng tốt nhất. Còn với chức năng Vibrometer (xác định độ rung), bạn có thể đo độ rung của điện thoại, độ rung của cơ thể hoặc đo địa chấn,…

Video giới thiệu chức năng Sound Metter:
Tinhte_Smart Tools_05.jpg

Đôi khi, bạn cần theo dõi mức độ rung của môi trường xung quanh, để xác định được sự vững chắc của kết cấu hạ tầng. Thời buổi bây giờ nhiều công trình “lởm” lắm, nếu đang ngồi trong văn phòng hoặc một nơi nào đấy, bật Vibrometer lên mà bạn thấy nó rung khác với bình thường thì hãy chuẩn bị tư thế đi nhé

Ưu điểm:
  • Những công cụ rất thông minh, dễ sử dụng.
  • Sử dụng tối đa khả năng cảm biến của máy.
  • Kích thích người dùng khám phá các công cụ.
Khuyết điểm:

Quảng cáo

• Chức năng đo tiếng ồn không chính xác lắm.
  • Phụ thuộc nhiều vào linh kiện có sẵn của thiết bị (Camera, cảm biến gia tốc,…)
167 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bk110303
ĐẠI BÀNG
11 năm
để em voc thử phát, cái này nhiều tính năng hữu dụng phết
bk110303
ĐẠI BÀNG
11 năm
hay đấy bác ạ, cái đo khoảng cách có vẻ chưa chuẩn lắm, nhưng nói chung là good
Nhờ bác dich TV e mới biết sử dụng, đó h để coi chơi k hà. có tiêng Việt nè http://appstore.vn/android/home/app/11425
no com men, quá đỉnh!
@hoangduykt7990 No comment. Chữ ký quá dữ..
Fix link:
Link Kleii tốc độ cao:
Smart Tools v1.5.4 apk (mới nhất trên gg play)

P.s: nếu trang chủ yêu cầu anh em đăng ký thì anh em vào đây đăng ký: http://tinyurl.com/8trfdcy
Cập nhật:
Link Kleii tốc độ cao:
Smart Tools v1.5.5 apk (mới nhất trên gg play)
Chi tiết bản update mới:
Cập nhật tính năng cho Compass (la bàn)
Bạn ơi, bạn up cho mình lên link khác được không? Cái link của Kleii mình tải không được
DarkLuck
ĐẠI BÀNG
11 năm
Kleii hnay bị lỗi, chán quá
mình đã tạm fix link đây:
Link Mega tốc độ cao:
Smart Tools v1.5.5 apk (mới nhất trên gg play)
thanks, đã down và cài xong 😁
vphuc161
TÍCH CỰC
11 năm
@koller1994 Thấy thế nào
bonky
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thích nhất công cụ đo khoảng cách và độ cao, rất cần với mình. tks bạn nhiều nhé
@bonky khoảng cách và độ cao thì có nhiều ứng dụng khác đo chính xác hơn nhiều. bộ smart tools chỉ được cái là nhanh vì đo thẳng qua camera thôi. mình hay xài cái này
https://play.google.com/store/apps/details?id=com.easytoys&feature=nav_result#?t=W251bGwsMSwxLDMsImNvbS5lYXN5dG95cyJd
bonky
ĐẠI BÀNG
11 năm
@pretty.boy70 Không, Mình làm xây dựng cơ 😁. ĐÃ test thử nhưng khả năng đo hơi kém thì phải. Mình đứng cách cánh cửa có hơn 1 m mà nó báo đến 5.8 m lận
@bonky hì...đồ k chyên mà bạn...có lúc đúng lúc sai chứ :D
bonky
ĐẠI BÀNG
11 năm
@pretty.boy70 Đôi khi đo chuẩn, lôi ra loè mấy thằng bạn. Hài phết :D
[s]tar
TÍCH CỰC
11 năm
Cái này e nhớ có bài quảng cáo ui mà
Devil311
ĐẠI BÀNG
11 năm