[SmartMail] Bác nào chuyên gia giúp em với ạl

Mr.Bad
29/9/2010 8:17Phản hồi: 28
Chào các bác, hôm nay em đã cài SmartMail trên Bold béo để check mail, em đã làm thành công đối với hòm thư cá nhân Gmail của em, đã gửi và nhận thư ngon lành. Nhưng hiện em đang gặp vấn đề như sau, bác nào biết giúp em cái ạ:
Băn khoăn 1
. Trước khi check mail = SmartMail, em đã xóa các cài đặt TCP (có nghĩa là tắt GPRS), tắt wifi. Nhưng khi em check mail thì em vẫn nhận được mail mới, thậm chí em vẫn có thể download được file đính kèm email? Như thế là thế nào ạ....?Em ko hiểu BlackBerry đã kết nối với server bằng phương thức kết nối nào? Bác nào biết giải thích dùm em với.

Băn khoăn 2. Hiện tại ở cơ quan em cũng đang dùng 1 email có dạng "tên_em@cơ_quan.com.vn". Em đã thử rất nhiều cách nhưng không check được mail cơ quan trên Black Berry, em đã dùng các cách sau:
1. Em đã Add thêm Account email cơ quan trực tiếp trên Smart Mail, nhưng không thể Collate được, toàn chỉ dừng ở 0% và báo Failed. Đã nhờ mấy ông IT ở cơ quan cung cấp POP3 và SMTP address nhưng vẫn không kết nối được.
2. Em quay sang dùng Gmail, định add thêm tài khoản mail cơ quan vào Gmail qua POP3, nhưng cũng không add được với lí do Gmail báo là "có vấn đề kết nối tới mail.cơ_quan.com.vn".
3. Nản quá rồi, em tìm hiểu thấy có bác dùng Outlook để nhận mail cơ quan, rồi foward mail đó tới hòm mail cá nhân như Gmail chẳng hạn, thấy các bác đó nói dùng chức năng "Out of office assistant" gì đấy trong Outlook, nó sẽ chuyển tiếp mail của cơ quan tới hòm thư các nhân đã đặt trước. Tính năng này em chưa thử nhưng thực ra thì ko biết thử ở đâu vì ko tìm thấy cái "Out of office assistant" này.
Hiện tại em đang rất bức xúc và muốn chỉ nhận được email cơ quan trên Black Berry thôi, ko có nhu cầu gửi email bằng mail này ạ. Bác nào biết giúp em với 😔

28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ThuongBat
ĐẠI BÀNG
14 năm
chắc bác dùng Vinaphone hả? Vinaphone bây giờ không cần khai báo TCP vẫn vào mạng ngon
Mr.Bad
ĐẠI BÀNG
14 năm
Em dùng Mobifone bác ạ 😃
Mr.Bad
ĐẠI BÀNG
14 năm
Không bác nào quan tâm tới em nó sao?
đây nhé :
- băn khoăn 1 : cái này hơi lạ nhưng là sự thật, bác xóa cài đặt CTP thì ko có nghĩa là nó mất kết nối đối với 1 vài cái, vd mình xóa CTP nhưng dùng bowser mặc định vẫn vào net bình thường , nên để tắt các kết nối thì bác nên kích hoạt màn hình ẩn engieering rồi vào GPRS detack nó đi khi đấy nó sẽ chuyển kết nối sang GSM, cái này là chuẩn nhất.
- băn khoăn 2 : chịu vì mình dùng domain của gmail nên dùng mail công ty vô tư : )
Mr.Bad
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cám ơn bác, nhưng thế thì hơi củ chuối nhỉ, em đã đề phòng để hạn chế cái vụ GPRS bằng cách tắt TCP, em chỉ online = wifi mà nó cứ down mail ầm ầm về thì chết em.
pác mua bold đc thì pác đăng kí gói gprs M25 của Mobi đi , 1 tháng có 25k nó cho 100MB free check banh chành hộp mail luôn đó 😁 haha
mobi đắt thế, gói vit teo của em mỗi tháng có 30k mà free 300mb lun
e1 ngày ko biết đến 2 khìn VND tiền check mail ko mà các bác cứ phải tiếc thế nhỉ. CHỉ 1 cốc trà đá hoặc 2 điếu vina thôi mà ................................?
MAPBUIDOI
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đây là cách config mail cơ quan nha bác.
Trước tiên bác vào outlook Xem SMTP và POP3 nằm port nào?

Và xem Mail server của SMTP vả POP3 là gì

Sau đó vào SmartMail Config cấu hình như trên hình giống trong OutLook

Chạy cho nó kết nối với sever mail của cty
Vào mục tin nhắn cho nó Receive Manually(sm) và nó báo như thế này là thành công rồi đó Recive Manually Over

Giờ thử gởi mail thử nhé

Giờ là nhận mail

Theo mình SmartMail là ổn định và dể sủng dụng nhất hơn cả tigimail luôn đã tét ok
Lưu ý rằng do mỗi server mail có thể port out và in nó khác nhau nên các bác config đúng cho server của mình nhé
kinghai
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bác đã xóa cài đặt TCP như thế nào? Xóa thông tin APN? Gửi lệnh hủy data lên tổng đài? Nếu APN vẫn còn, vẫn có khả năng kết nối dữ liệu được.

Có nhiều khả năng mail công ty của bác chỉ check được trong mạng nội bộ, không cho kết nối ngoài Internet. Bác hỏi lại mấy anh IT xem có cho check mail bằng POP3 ngoài Internet không?

Bác dùng Outlook nào? Outlook Express hay MS Outlook? Nếu dùng Outlook, tạo một rule mới, để forward tất cả các email gửi đến địa chỉ email của bác sang Gmail. Em vẫn làm thế này khi nào đi ra khỏi công ty cả ngày hoặc hơn.
Em cũng đang trong tình trạng giống như bác longvrbank (dùng mail công ty kiểu tương tự như trên), mà cũng hay phải outside thường xuyên. nên việc truy cập mail công ty là không thể. Nghe tin bác bảo là có thể tự động forward sang mail cá nhân bằng cách tạo cái Rule gì đó..
Bác vui lòng hướng dẫn giúp em vấn đề này nha..
Thanks bác nhiều!
Mr.Bad
ĐẠI BÀNG
14 năm
Hehe, cám ơn bác, em thắc mắc thể cũng bởi muốn làm chủ cái máy mình sử dụng thôi mà, hơn nữa do đặc thù mail của em thường có file attach theo khá nặng nên, nên để em muốn quản lý cước sử dụng 1 cách "tinh tế" một chút thôi ạ, chứ ko phải tiếc 😃

---------- Post added at 09:32 AM ---------- Previous post was at 09:27 AM ----------

Hehe, cám ơn bạn, trước khi post bài lên mình cũng đã thử setup rồi nhưng không được 😃
Mà server của cơ quan mình có dạng này cơ:
Incoming mail (POP3): 172.16.2.2
Outgoing mail (SMTP): 172.16.2.2
Thế mới đau chứ ạ 😃
Mr.Bad
ĐẠI BÀNG
14 năm
@ Bác Kinghai:
- Cám ơn bác, em đã thử xóa APN thì không thấy Smart Mail ngo ngoe j nữa 😃
- Mail cơ quan em có thể check mail bằng webmail, nên có thể truy cập được từ ở ngoài Internet. Hiện để check mail cơ quan những khi ra ngoài em thường phải dùng Black Berry truy cập vào webmail để nhận thư, tuy nhiên cách này bất tiện hơn nhiều.
- Em dùng cả Outlook Express và MS Outlook, cơ mà cái MS Outlook của em cả tháng nay bị đơ đơ, ko thể kết nối vào hòm thư được nên em phài dùng Outlook Express. Em sẽ cài lại để xem ntn, bác có thể hướng dẫn em cách tạo rule như bác nói không?
kinghai
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nếu IP của SMTP và POP3 của server bạn như vậy thì chắc chắn mail server của bạn không public ngoài Internet. Việc bạn có thể check webmail thì không có nghĩa là Smartmail check được (chưa smart đến mức đó 😁). Thật ra thì đáng lẽ mình nên hỏi là bạn có thể check mail bằng Outlook Express/MS Outlook khi ở nhà/ngoài Internet không, nếu được thì mới có thể check Smartmail được. Webmail là giao diện mail client dạng web cho bạn ở ngoài Internet để truy cập hộp mail trong mạng Intranet thôi.
duyhoasuong
ĐẠI BÀNG
14 năm
Băn khoăn 1 : dù bạn có xóa TCP đi nhưng với mạng mobifone và Vinafone thì không cần TCP đâu mún tắt GPRS đơn giản chỉ soạn tin đến tổng đài mạng đó thôi
Băn khoăn 2 : bó tay
172.16.2.2 có phải chính là địa chỉ IP của mail server của công ty bạn không?

Mình đã thử ping IP này nhưng không được, có nghĩa là 1. IP này không tồn tại trên Internet. hoặc 2. IP có nhưng server đang bị down. Và dù cách nào thì bạn cũng không thể thiết lập với Smartmail hay Gmail được.

Nếu là tình huống 1, khả năng rất lớn là 172.16.2.2 là một IP nội bộ của công ty bạn, bạn chỉ có thể vào khi đang kết nối với mạng nội bộ của công ty. Bạn vẫn vào được webmail vì có thể nó được cấu hình với IP khác, có thể truy cập từ Internet.

Nếu là tình huống 2 thì kiểu gì cũng không truy cập vào được. Nhưng có lẽ không phải, vì mail vẫn hoạt động.

Tốt nhất bạn thử hỏi IT của công ty bạn xem hệ thống mail server có hỗ trợ POP và SMTP từ Internet không? Nếu có cho xin địa chỉ 😃

Good luck.
Mr.Bad
ĐẠI BÀNG
14 năm
Vâng cám ơn bác, em nghĩ chắc vấn đề của là bất khả thi rồi, huhu.
kinghai
ĐẠI BÀNG
14 năm
Dành cho các bác muốn dùng MS Outlook để cấu hình mail tự động chuyển tự MS Outlook đến hộp mail của Smartmail

Đầu tiên các bác tạo một Rule mới (Tools\Rules and Alers\Email Rule\New Rule)

Có 6 bước để làm.
1. Chọn "Start from a blank rule". Mục đích để dễ cho các bác theo dõi. Nhấn Next để tiếp tục.

2. Chọn điều kiện "Where my name in To or CC box", mục đích để lọc tất cả các mail mà có liên quan đến bác, để gửi qua Smartmail.

Nhấn next.

3. Trong cửa số kế tiếp, chọn "forward to people or distribution list", mục đích để xác định địa chỉ email muốn chuyển tiếp đến.

4. Nhấn vào dòng chữ "people or distribution list" ở khung phía dưới để chọn địa chỉ mail chuyển tiếp. Trong cửa số mới, nhập địa chỉ mail chuyển tiếp trong ô To

Nhấn Next

5. Bỏ chọn option ở cửa sổ kế tiếp, không có gì cần làm ở đây

Nhấn Next.

6. Đến đây thì xong rồi, đặt tên cho Rule, rồi cho nó chạy thôi.

Các bác làm xong gửi mail đến mình thử xem nó có chuyển tiếp đến Smartmail không? 😃
Để mail không tự động download về, bác chủ vào Option Smartmail, phần Receive Tactics chọn chế độ Pause Tactic thử xem nhé. Khi đó chỉ nhân Receive Manually (sm) thì mail mới về thôi.
Tình hình là mình đã làm như bác nói nhưng nó không forward đến gmail cho mình.
Xin bổ sung thêm là trong smartmail mấy bác có thể giới hạn được dung lượng mail tải về (thường mặc định là 25kB) nếu lớn hơn thì có chỉ load cái tựa thôi, file attach chỉ load khi mình chọn download all (sm).
Về vụ server POP mà toàn số thì em chịu, chờ mấy bác có kinh nghiệm xem sao vậy.
langoc
TÍCH CỰC
14 năm
Tiện thể cho mình hỏi : làm thế nào để đặt được thời gian check mail thế , mình mò mài k ra
Hướng dẫn chi tiết đây nhé: http://www.tinhte.vn/phan-mem-tien-ich-100/huong-dan-cai-dat-smartmail-tung-buoc-thanh-cong-100-a-460254/

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019