Snapdragon 7c/8c: Laptop Windows giá rẻ sẽ mỏng nhẹ, có pin hoạt động liên tục vài ngày!
P.W
7 tháng trướcBình luận: 114Lượt xem: 10.217
Snapdragon 7c/8c: Laptop Windows giá rẻ sẽ mỏng nhẹ, có pin hoạt động liên tục vài ngày!
Snapdragon bắt đầu dấn thân vào thị trường PC Windows với chipset Snapdragon 835, vốn được thiết kế để trang bị cho smartphone. Snapdragon 835 về sau được phát triển thành các chipset dành riêng cho PC, như Snapdragon 850 và 8cx. Những chiếc laptop như Surface Pro X và Galaxy Book S đã bắt đầu sử dụng SoC của Qualcomm thay vì CPU và GPU của Intel hay AMD. Trên những chiếc máy tính xách tay của những anh chị em không có nhu cầu chơi game, xử lý video clip hay những tác vụ nặng nề, 8cx là lựa chọn giúp chiếc máy có được vóc dáng mi nhon đáng lưu tâm.

Vừa rồi Qualcomm đã giới thiệu tiếp Snapdragon 7c/8c, hai SoC hướng tới thị trường laptop chạy Windows. Nếu như 8cx vẫn là SoC cao cấp nhất, thì 8c nằm ngay phân khúc dưới. Nó sử dụng CPU 8 nhân Kryo 490 và GPU Adreno 675, sản xuất trên tiến trình 7nm. Qualcomm cho biết Snapdragon 8x có hiệu năng cao hơn 30% so với 850, và được trang bị cả modem X24 LTE gigabit hoặc modem 5G X55 để chuyển đổi từ WiFi sang cellular tùy nhu cầu sử dụng.

Dưới 8c là Snapdragon 7c, SoC với CPU Kryo 468 8 nhân và GPU Adreno 618, sản xuất trên tiến trình 8nm với modem X15 LTE. Qualcomm cho biết với SoC này, chiếc máy tính sẽ có thời lượng pin “vài ngày”, thứ mà nhiều anh em vẫn mơ ước. Định hướng của Qualcomm đúng với định hướng của Microsoft, tạo ra những máy tính "always connected", chuyển đổi từ WiFi sang LTE/5G mọi lúc mọi nơi.

Qualcomm dự định sẽ dần thay thế những laptop chạy SoC Snapdragon 850 bằng Snapdragon 8c, và mong muốn mức giá của những chiếc laptop này nằm ở ngưỡng 500 đến 699 USD, cỡ 11 đến 16 triệu Đồng. Những laptop dùng chip 7c sẽ có giá dưới 499 USD, định hướng tới nhu cầu phục vụ học tập (theo nghĩa đen nhé anh em) với thời lượng pin khủng. Thêm vào đó, những chiếc laptop dùng SoC Qualcomm sẽ rất mỏng nhẹ và thiết kế đẹp, vì không cần dùng hệ thống ống đồng và quạt tản nhiệt như với CPU Intel hay AMD.

Tinhte_Qualcomm1.jpg Tinhte_Qualcomm4.jpg
Chip 8x cao hơn giá khoảng 15 triệu vẫn OK. Thời của Windows "always connected" tới rồi.
@MoNoJi Thể loại kìm hãm sự phát triển của thế giới à
@Bạn và 500 Anh Em kết nối tốt
mà lướt edge chromium hay chrome tầm 7-8 tab trong đó 1 tab youtube chưa kể đống app như word hay excel bật sẳn lag sm ra chứ hay ho gì
thường muốn tiết kiệm pin thì tdp phải thấp mà tdp thấp thì xung có cao mấy đâu

chưa kể mỏng nhẹ thì khả năng upgrade ram/ssd cũng hạn hẹp vì hàn sẳn hết chắc còn mỗi ssd là thay đc
@thaolegend chạy thế này thì 835 + 6 GB Ram chạy tốt mà. Có lag liếc gì đâu.
@MoNoJi Với cái bạn cần thì intel phải chip gì mới đáp ứng dc? Chứ mình thấy i3 ko đc rồi đó
Họ vẫn không từ bỏ mang lên Windows . Hóng fan của A kêu goi đưa lên Mac cho bằng anh bằng em .
@minhthuvc đã có Ipad nằm giữa laptop với dt ròi thì cần gì phải làm thế.
@Lonely08 làm gì nằmmgiữa? vẫn là tablet thôi.
@Lonely08 Trò con nít
@minhthuvc Hãng A vẫn hút máu sống khỏe được thì còn lâu nhé.
Chạy ARM có kêu gọi đc lập trình viên viết lại app ARM đâu mà giá rẻ, chỉ có Apple mới làm đc điều đấy kể cả những ứng dụng ko đc support nữa Apple cũng kêu gọi đc, mất source code hay sang thế giới bên kia cũng phải làm
@khoikiller2018 Tính lập trình cấp thấp hay emulation hay sao mà còn để ý tới kiến trúc bên dưới , thời buổi này ngay cả lập trình = C/C++ nó cũng chọn clang để phát triển .
@gjn.t1m bạn giỏi rồi mình tin bạn làm được
@vn7labs em cũng như bác này, thực ra lúc đầu mê hard core lắm, cái suy nghĩ lại, cân nhắc thật ra bản thân cũng chỉ làm mấy công việc đơn giản, nên chỉ cần pin trâu, ko cần phải lo nghĩ là đc
@khoikiller2018 Được chứ . Cty làm porting ko chứ đâu mà chứ có giỏi giang gì ;)
Làm máy giá rẻ cạch tranh với Chromebook
@loveskyvn Mà 2 thằng này có xài gì nhiều đâu,... Cạnh tranh cũng thấy ko thay đổi đc gì nhiều. Nếu snap làm đc nhiều hơn chỉ ba cái office thì hay ho hơn. Mà giá ra con lap mà có snap không rẻ rồi... Ra là căng như dây đàn.
@Tín Nguon Chip Snapdragon rẻ hơn chíp Intel nhiều bác ạ
Liệu con chip này có chạy trên máy tính được không
@thanhlevan81 Có nhà bạn.
@thanhlevan81 có, từ s835 đã chạy trên laptop được rồi nha, cơ mà yếu hơn sên :v
8cx hiệu năng thực tế vẫn chưa ok lắm, chờ 8cx2 thôi
Theo tôi, con chip có nhỏ đến đâu thì laptop không thể mỏng nhẹ hơn được nữa. Còn Pin và quạt tản nhiệt cho các linh kiện khác, bàn phím hành trình phím dài thì gõ mới thích.
@Art VU Chip này không những nhỏ mà nó còn mát và tiếp kiệm điện, không cần quạt tản nhiệt, pin không phải quá to, hơn hết là khả năng chạy không cần tắt nguồn, sleep (như điện thoại)
@loveskyvn lap mình chả bao giờ tắt nguồn trừ khi...toàn cắm điện và sleep
@phantnang Thì của bác vẫn phải sleep, như điện thoại chỉ khóa màn hình lại thôi máy luôn chạy
Chayh được exe ko ta
@Tuanpht Chạy luôn cả apk nữa cho chất.
@haichin Chắc xài máy ảo thôi chứ chạy cả 2 thì bá quá
Chơi đc lol không :v
Ôm đồm quá rồi lại giống intel
Laptop vốn có thiết kế lớn nên dung lượng pin tốt hơn. Nay lại chạy CPU này thì quá ngon cho những người chạy tác vụ nhẹ nhàng và cần 1 thời lượng sử dụng pin dài lâu. Quá ngon.
@tungvt86 Ăn thua đinh nghĩa thế nào là nhẹ nhàng. Trình duyệt thời nay muốn mượt mà cũng phải chip U trở lên. 8cx review thực tế chạy như tã.
Nghe là đã thấy ham rồi
Chắc cũng phải vài năm nữa mới ngang tầm Intel vs ADM đc.
Quá tuyệt vời. Cần tăng hiệu năng nữa thì laptop siêu mỏng sẽ thành hiện thực
Khó. 8cx chạy còn hơi đuối chứ đừng nói đến 8c, 7c. Chưa kể chạy qua giả lập nên khá kén ứng dụng và chỉ cài được bản 32bit
@Không Giới Hạn Chuẩn! Con 8cx chạy win đã thấy nhọc rồi giờ lại ra mấy chip yếu hơn.
Con chip mạnh nhất còn chưa đáp ứng dc nhu cầu thì ns gì đến mấy chip yếu hơn. Thời điểm nay ko khác gì thời androi 2.3 thi nhau pr chip này mạnh các kiểu, tối ưu hệ thống này lọ cuối cùng chỉ dc 1 time ngắn giụt hết vs nhau!
Surface Pro X là dòng cao cấp, chạy Snap 8cx cao nhất mà còn chạy chậm với thiếu ổn định, nhiều app không thể chạy được, pin cũng bình thường thì mấy dòng thấp hơn này xem ra cũng chưa ăn thua lắm. Chắc phải một hai thế hệ nữa mới ổn được

Link review bên the Verge cho anh em nào quan tâm

https://www.theverge.com/2019/11/5/20948092/microsoft-surface-pro-x-review-arm-windows-10-apps-features-specs-price

Microsoft Surface Pro X review: heartbreaker

Better than expected isn’t enough
theverge.com
@pkmluudung Mình cũng thấy như bạn. Hy vọng một hai thế hệ nữa các dòng lap chạy windows sẽ giải quyết được vấn đề pin và ổn định. Xem bài review của bên Verge rất chi tiết.
Pin tầm này dùng bao phê luôn
Để xem phản ứng của Intel, cứ làm muối mặt anh hoài
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019