Snapdragon 8cx (hoặc các đời sau) có thể là lựa chọn của Apple cho MacBook

Duy Luân
6/12/2018 20:2Phản hồi: 183
Snapdragon 8cx (hoặc các đời sau) có thể là lựa chọn của Apple cho MacBook
Chúng ta đã nghe râm ran chuyện Apple tự phát triển chip ARM dành cho laptop của mình để thay thế CPU Intel, và ngày đó đang tới gần. Với sự xuất hiện của Snapdragon 8cx, hiệu năng của vi xử lý ARM đã được đưa lên một tầm cao mới, và nó đã rất sát với dòng CPU tiết kiệm điện của Intel. Đây lại là phân khúc chip đang được dùng chủ yếu cho laptop mỏng nhỏ nhẹ, ví dụ như MacBook 12" hay MacBook Air, vậy nên có thể một ngày nào đó Apple sẽ chuyển sang dùng vi xử lý của Qualcomm chẳng hạn.

Giữa Apple và Qualcomm thời gian qua có nhiều căng thẳng về pháp lý, tuy nhiên cả hai có thể hòa giải và chuyện hai bên gây lộn nhau nhưng vẫn hợp tác là chuyện bình thường, ví dụ như Apple với Samsung chẳng hạn. Những công ty dạng này rất thực dụng, cái gì tốt và có lợi là họ làm với nhau thôi.

Điều này cũng có nghĩa là Apple sẽ phải chuyển từ sự phụ thuộc Intel sang phụ thuộc Qualcomm, nhưng biết đâu trong thời gian chờ đợi phát triển chip của riêng mình thì Snapdragon 8cx hay các thế hệ sau đó lại là lựa chọn hợp lý. Snapdragon 8cx lại hỗ trợ sẵn sàng cho Windows và tất cả ứng dụng / nền tảng quen thuộc nên tính năng Bootcamp để chạy Win trên Mac vẫn sẽ hoạt động được. Ồ, Snapdragon 8cx lại chẳng cần quạt tản nhiệt nữa chứ.

Một trường hợp khác, ngay cả khi Apple không hợp tác với Qualcomm đi nữa thì sự xuất hiện của Snapdragon 8cx cũng chứng minh rằng chip ARM giờ đã không còn như xưa. Không còn là những con chip di động yếu, không còn là những sản phẩm bị khinh rẻ trong thị trường PC. Snapdragon 8cx và những CPU ARM dành cho máy tính sau này sẽ ngày càng mạnh lên, và nếu Intel không thay đổi kịp thì họ sẽ chỉ còn đứng được ở phân khúc cao cấp với CPU 4-8 nhân hiệu năng cao. Mảnh đất laptop mỏng nhẹ lại là mảng dễ kiếm tiền hơn và có số lượng khách hàng tiềm năng lớn hơn nhiều, việc rớt khỏi thị trường này để vào tay Qualcomm hay mất đi đơn đặt hàng của Apple cũng đều nguy hiểm với Intel.

Để chuyển sang kiến trúc vi xử lý mới, Apple sẽ phải làm nhiều việc nhằm đảm bảo macOS tương thích với ARM, nhưng đây không phải lần đầu Apple làm như thế. Hãng đã từng 2 lần đổi kiến trúc CPU, và với công nghệ thời nay cùng với lực lượng nhân sự tốt thì biết đâu macOS giờ đã hỗ trợ ARM rồi mà chúng ta không biết đấy thôi. Apple cũng đã làm việc với nhân ARM từ lâu (iPhone, iPad đấy) nên chẳng có gì cản trở họ cả. Các ứng dụng bên thứ ba thì có thể nhờ vào sự hỗ trợ của macOS để chạy trên CPU ARM mà không gặp khó khăn gì.

Nếu Apple có dùng CPU ARM cho máy tính xách tay của mình, mình đoán dòng đầu tiên sử dụng sẽ là MacBook 12" và sau đó là MacBook Air. Cả hai dòng máy nói trên đều nhắm tới nhỏ, nhẹ, pin lâu và người dùng thì không cần hiệu năng quá cao nên cực kì phù hợp với CPU ARM. MacBook Air có thời gian dùng pin lên đến 12 tiếng, và với ARM có thể nó sẽ lên được vài ngày nếu mọi thứ diễn ra đúng như những gì Qualcomm nói trên sân khấu. Và máy thậm chí có thể trở nên mỏng hơn nữa do không cần quạt tản nhiệt (MacBook 12" không có quạt, Air có 1 cái).

Còn nhiều điều thú vị về CPU ARM lắm, chúng ta hãy chờ xem sao.
183 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mâu thuẫn .
Kelamtro
TÍCH CỰC
5 năm
@dualshoсk Mình không khôn đâu, cũng chả giống thằng nào cả, mình biết gì thì mình nói đó, đừng có áp đặt mình giống ai cả, đừng có hùa 😆
@Kelamtro Ô hay. Ko giống à ? Tại có nhiều người đang thảo luận nên có thể tôi hiểu nhầm ý bạn chăng ?

Thế bạn bảo “cái này đúng rồi” là cái gì đấy?
Kelamtro
TÍCH CỰC
5 năm
@dualshoсk Mình nói bạn kia nói cái vụ hộp số 6 cấp là đúng chứ lq gì mà bạn bảo mình khôn như nó? Như nó là như thế nào? Thể hiện gì ở đây? 😆
@Kelamtro Cụ thể là hộp số 6 cấp đúng cái gì hả bạn ?
LYSM
TÍCH CỰC
5 năm
Chỉ thích dòng pro vì thiết kế và hiệu năng, Ko thích thiết kế kiểu mỏng dần như air và hiệu năng hơi kém
LYSM
TÍCH CỰC
5 năm
@Penn Thực sự mình không thích những cái máy lai kiểu surface nên cũng không tìm hiểu
kidhitech
TÍCH CỰC
5 năm
@LYSM dòng air mới hiệu năng tương udowngf pro rồi 😆
LYSM
TÍCH CỰC
5 năm
@kidhitech Tương đương làm sao được, xem lại test benmark đi
kidhitech
TÍCH CỰC
5 năm
@LYSM gần thôi, tương đương con non Touch Bar rồi bạn 😁
Qualcomm và Apple đang lôi nhau ra toà nhé, modem 4G LTE iPhone mới giờ chuyển sang dùng của Intel hết rồi, mà Apple ko đủ sức làm chip ARM mà phải dùng ngoài. Mâu thuẫn
@finalmagic đơn giản thui vì ms làm việc riêng với qualcomm hỗ trợ riêng cpu qualcomm về driver và ảo hóa chạy app x86. Nên muốn xài windows phải xài con cpu QC này. Giống cả đám wp hỗ trợ mỗi cpu qualcomm nên cả đám toàn toàn xài cpu qualcomm kể cả ss làm cũng ko xài exynos được trên máy wp.
@tuansiro Có Apple A12x rồi chỉ cần bê nguyên chạy MacOs là được, mua có lời thì iPhone dùng chip Snapdragon rồi
@centernc Nếu chỉ đơn giản là bê nguyên và chạy thì thôi 😆 Chẳng nói làm gì nữa!
@tuansiro Chạy MacOS chỉ cần bê nguyên, còn phần mềm thì phải chạy giả lập hoặc dev viết lại. Còn đây là Windows RT
Phát hiện mới: Windows RT "giống hệt" Windows 8
Hị kiểu mua Mac về cài bootcamp như mình không thích điều này :V
@trungduca8vn Ngáo ngơ.
@iAndroids Cm vô duyên nhất lịch sử
@iAndroids 😆 Thiếu gì người cài hẳn win lên Macbook chứ k chạy dual thì sao? 😁
SoftGenuine
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sản phẩm đầu tiên thg` ít nhiều thiếu hoàn thiện. Mình cứ đợi thế hệ cpu sau của công nghệ này cho nó chắc.
nghoangtin
ĐẠI BÀNG
5 năm
@SoftGenuine Đồng quan điểm. Đợi thôi chứ ko muốn làm chuột bạch.
@SoftGenuine Con này là gen 2th rồi
miseryme
TÍCH CỰC
5 năm
Nếu dùng chip ARM cho laptop thì Apple sẽ dùng chip do chính mình sản xuất. Như vậy sẽ chủ động được nhiều thứ, và nhất là vấn đề hiệu năng
@ĐôngLào Tóm lại là bạn chỉ mang trải nghiệm cá nhân hoặc số ít người xung quanh bạn ra để nhận xét thôi. Chứ The Purge nói chính xác cho số đông rồi, chả phải ai mua đồ Apple cũng là người có tiền mà mua thêm 1 máy Windows giống bạn (giống như ở VN người ta mua iPhone tỉ lệ mua đồ cũ vẫn cao hơn mua mới đấy). Nếu làm trong ngành Media, lập trình nền tảng Linux/Unix thì dùng Mac hoặc Linux là đúng, vậy còn .Net thì sao (mặc dù gần đây .Net cũng bắt đầu hỗ trợ opensource cho các nền tảng khác nhưng số lượng chuyển biến chưa đáng kể), và các ngành kỹ thuật, kế toán, văn phòng cần phần mềm chuyên dụng thì sao. Bạn nên nhớ Microsoft rất mạnh về mảng Ứng dụng doanh nghiệp, tức là số lượng người dùng máy Windows cũng gần tương đương số đó, ngoại trừ đám mây. Vậy nên thiếu gì người thích vẻ ngoài của Mac về cài Windows khi Mac không thể đáp ứng được nhu cầu của họ
mrdrg10
TÍCH CỰC
5 năm
@The Purge Cơ bản bạn nói thì cũng đúng, nhưng bạn và mấy bạn bên trên đưa thêm dẫn chứng thì lại càng phản bác lại luận điểm ban đầu của bạn: MacBook thành công vì cài dc Windows. Vì tất cả nhưng lý do bạn và các bạn trên đưa ra thì lý do đầu tiên chọn Mac vẫn đến từ việc "thích thiết kế, thích track
pad, gọn nhẹ,..." chứ ko phải do nó cài dc Windows. Bạn hiểu ko. Tức là nó chỉ là yếu tố phụ trợ. Bạn thích Windows lắm mà ko có các yếu tố bạn thích kia thì đời đời bạn vẫn ko mua Mac.
@ĐôngLào bác nhầm rồi macbook mà có rbg thì cái giá lại tăng mấy trăm đô. còn máy đẹp giờ nhiều máy cò thiết kế y như mac hay gần giống mac hay cò nhiểu máy thiết kế cỏn đẹp hơn mac nữa. mình đang dùng mac nè nhưng đừng thần thánh quá
kidhitech
TÍCH CỰC
5 năm
@ĐôngLào thực tế hiệu năng của macbook cài win không hề thấp 😆
Mình nghĩ nếu có chuyển sang ARM thì Apple cũng sẽ dùng chip tự làm.
cannguyenvan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dualshoсk Tôi cũng nghĩ vậy
@dualshoсk mình cũng vậy và chắc chắn apple sẽ làm nếu intel cứ ra cpu kiểu này😁
mình nghĩ là apple sẽ tự làm chip PC trên nhân arm luôn, hoặc chí ít là thời gian đầu sử dụng nhờ thằng qualcomm, về sau chip tự làm ok rồi là hất cẳng qualcomm luôn 😁
@Thạch 42 Chip di động đang xách dép đó!
Còn con này cho pc thì đơn giản là Apple nó chưa trưng ra! Và Qualcomm có con chip mạnh hơn A series hay làm chip chạy trên pc là Apple phải đi mua về gắn à! Nó ko làm được à!?!
Thạch 42
TÍCH CỰC
5 năm
@QuanLyNhaNghi Ồ chip di động mạnh hơn thì chip pc củng mạnh hơn. Giờ mình mới biết cảm ơn bạn đả cho biết.
@Thạch 42 tại con của apple chạy k kịp nên phải xách dép dùm để nó theo
@Thạch 42 Vậy chip PC QC mạnh hơn hả, so với ai hay tự sướng 1 mình!
Bài dịch chỉ đơn giản là một màn pr cho chip của Qualcomm kiểu như sắp tới mấy ông lớn "có khả năng" dùng chip của anh chứ ko lý giải được tại sao Apple ko dùng chip của mình mà phải dùng chip của Qualcomm!?!?
@nguyenminh56547 Cái bác nói service b ạ, như onedrive, office hay Skype, chứ việc chế lại cái hệ điều hành mới để tương thích vs CPU của đối thủ mà cái này nó phải can thiệp từ lõi của HĐH thì coi như là viết lại 1 hệ điều hành khác rồi, ko phải là win cho máy tính thông thường nữa, b thấy Google có service ko? Có, android có mở ko, càng có. Vậy mà sao iPhone ko thể cài đc android để các fan android suốt ngày chê cấu hình iPhone yếu có dịp tỉ thí sòng phẳng? Huống hồ Windows nó ko phải là hđh mã nguồn mở vậy thì việc Apple dùng chip tự trồng mà có thể bootcamp lên windows và update như x86 là ko thể, nếu có thì việc cài win chắc chắn là sẽ đến từ mấy tay hacker chuyên vọc chứ ko phải là người dùng cài như khái niệm cài win bình thường, nếu muốn dùng ARM mà cài đc win thì chắc chắn phải xảy ra đúng như trong topic này: Apple dùng chip Qualcomm cho mac chạy arm giống như win chứ ko phải là chip tự trồng
Kocoji
TÍCH CỰC
5 năm
@The Purge Bạn nhầm, bạn có thể search một vài điện thoại vẫn có thể cài OS khác nhau. Nokia n9, HTC HD2, gần đây thì có Lumia 950 chạy windows 10 bản đầy đủ với Linux (dual boot được). Miễn là có dev nào đó tâm huyết để port, mở khoá được boot loader, viết driver để tương thích với chip hay không...
Mình nghĩ khác biệt nhất giữa arm với Intel là mỗi hãng xào nấu mặn nhạt khác nhau, rồi ra vô số chip khác nhau... để rồi tạo ra sự phân mảnh. Và hãng điện thoại nào cũng khoá bootloader (có lẽ vì lí do bảo mật)
ranmap1989
ĐẠI BÀNG
5 năm
@NobiNoki Bạn ơi thật ra nền tảng chip CPU của Intel là X86 nó khác hoàn toàn nền tảng ARM bạn ạ!
Không phải do mỗi hãng người ta xào nấu đâu!
Kiến trúc nó khác hoàn toàn luôn, nên nếu muốn chạy trên chip ARM thì phải viết lại Hệ điều hành mới chạy được.
Kocoji
TÍCH CỰC
5 năm
@ranmap1989 Uhm, os gốc gác vẫn phải viết lại cho đúng nền tảng.
Ở bình luận trước mình trả lời bình luận của bạn trên, nói rằng: chip ARM không chạy được nhiều OS khác nhau, và thực tế là cài được các OS chung kiến trúc ARM, tất nhiên có chỉnh sửa có thêm driver, Linux, Windows 10 arm bản đầy đủ vẫn cài trên chip 810 hay 808 (không được hỗ trợ chính thức), như trường hợp con 950 là mấy anh vọc sĩ mở khóa bootloader, cài efi, viết lại aml (ssdt, dsdt), viết driver cho cpu với vga, còn OS mặc nhiên do thằng Microsoft rồi. Và chạy Windows Update bình thường.
ARM với x86 mặc nhiên khác nhau rồi, nhưng thằng ARM cấp phép cho thẳng khác làm chip, mỗi thằng thêm tính năng, sửa lại chip hay không, điển hình nhất là Apple với Qualcomm có sửa lại, chứ không như mấy hãng MediaTek hay hisilicon gì đó...
anphuc1
TÍCH CỰC
5 năm
Thế nghĩa là App bỏ cả tỷ USD ra để tự phát triển dòng A làm gì !!Thật quá hư cấu khi mà app sử dụng chip của QC.App còn "qua lại" với QC chẳng qua vì con chip mạng 4g và 5g chứ chẳng tốt đẹp gì😕.Thật sự thấy Mod quá "hồ đồ" khi có dự đoán mà quan điểm chẳng có gì là vững chắc
@anphuc1 Không qua lại nữa bạn ạ vì chíp mạng 4G LTE trên các iPhone mới nhất giờ toàn chip của Intel làm thôi.
iPhone XS dùng chip của Intel và Toshiba, nghỉ chơi với Samsung và Qualcomm
anphuc1
TÍCH CỰC
5 năm
@centernc Iphone 7 vẫn còn đang sản xuất mới đó bạn.😃
@anphuc1 iPhone mới nhất là XR, XS và XS Max
@anphuc1 trong bài có nói đủ 2 trường hợp, đọc bài nào
theo mình apple sẽ sản xuất cpu riêng làm cpu riêng cho macbook mà có hiệu năng tốt hơn cả của qualcom😁
minhanh201
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ngày càng yếu sao 😁
Hiện nay Apple có thể sản xuất CPU mạnh, nhưng để cân đối giữa sức mạnh và pin lâu thì chưa phải là nhất. Nếu như Qualcomm có thể tạo ra thứ tốt hơn thì tại sao họ lại không chuyển sang sử dụng, chí ít là trong một vài năm đầu, cho tới khi họ đủ kỹ thuật và kinh nghiệm để làm cho chip riêng của mình tốt hơn. Chẳng việc gì là không thể xảy ra cả.
@Black Mamba Cân đối giữa sức mạnh và pin lâu thì ngay cả QC chắc cũng ko dám nhận mình hơn Apple đâu!
Mỗi hãng có một bí quyết riêng và kinh nghiệm thì Apple hơn hẳn QC vì họ đã nhiều năm sx, tối ưu cả phần cứng lẫn phần mềm rồi! Trong khi QC chỉ sx chip!
minhtienbk
TÍCH CỰC
5 năm
Hiện nay chip cho iPhone đã có hiệu năng ngang ngửa hoặc hơn Snapdragon, và những tranh chấp với Qualcomm, ko có lý do Apple xài chip Qualcomm.
Ipad Pro là bản nháp cho Macbook xài ARM.
Tương lai gần thì Macbook (trừ dòng Pro) sẽ chuyển sang chip cây nhà lá vườn.
@minhtienbk cuộc đời ko đơn giản như vậy đâu bạn 😁
con chip A chạy đơn nhiệm thì tốt, nhưng chạy đa nhiệm thì sẽ sml nhé bạn :D
chip cho desktop/laptop mà chạy đa nhiệm kém thì...ahihi
thử nhìn qua cuộc đối đầu Intel vs AMD hiện nay thì bạn ngộ ra vấn đề thôi :D
@QuanLyNhaNghi Android nếu dùng cho desktop sẽ ngon hơn iOS nhé 😁
minhtienbk
TÍCH CỰC
5 năm
@ninja ryukenden Bạn nói ko có căn cứ.
Bây giờ là cuộc rượt đuổi của chip di động và chip PC trên lĩnh vực PC.
iPhone (2,3G,3GS) ban đầu xài chip Samsung , sau đó họ tự thiết kế được chip và dùng trên iP 4 về sau. Macbook thì sao ?
Không phải là Mac chuyển qua ARM đc ko , mà là có nên và khi nào chuyển thôi. Một công ty bao sô như Apple làm chuyện đó không khó và họ đã làm cho Mac 2 lần rồi.
@minhtienbk Mình chỉ trả lời đơn giản như này: con chip A12 được thiết kế dành cho iOS, không dành cho MacOS 😁
Nếu con chip A12 thần thánh đến vậy thì tại sao Apple vẫn chưa đưa nó lên MB Air?
Trong bài viết này con chip của QC được thiết kế cho laptop nhé, không phải dành cho smartphone hay tablet
namng
CAO CẤP
5 năm
Mình cũng nghĩ là ý tưởng này không phù hợp lắm. Về khả năng tùy biến chip và tự sản xuất CPU trên nền ARM thì Apple cũng chả thua Qualcomm nên chả có lý do gì để phải xài chip 8cx cả. Qualcomm phát triển chip đó trong 18 tháng thì kể cả bây giờ Apple mới bắt tay tùy biến thì cũng chỉ mất 18 tháng, cỡ 1 đời máy là xong.

Truyền thống của Apple là tự chủ động những công nghệ cốt lõi nên lại càng có lý do để chỉ dùng CPU nhà làm, nếu được.
minhtienbk
TÍCH CỰC
5 năm
@namng Apple đã vài lần đổi chip của Mac OS rồi (Motorolla 68000 > PowerPC > Intel x86) mà không ảnh hưởng đáng kể gì cả cho người dùng, không có gì lạ nếu họ đổi lần nữa đâu.
namng
CAO CẤP
5 năm
@minhtienbk Khác nhiều lắm bạn. Thời kỳ trước Apple là nhà sản xuất máy tính tương tự như HP, Dell,... mà thôi. Khác chăng là họ có OS riêng, còn lại vẫn là thiết kế, mua các linh kiện về lắp ráp và bán.

Thời nay Apple đã chủ động về CPU, GPU và nhiều thành phần khác trong máy tính. Rõ ràng CPU dòng A của họ có hiệu năng hơn hẳn so với SnapDragon của Qualcomm. Thế nên nếu Qualcomm tùy biến được 1 con chip ARM tương thích với windows có hiệu năng vượt trội thì Apple hoàn toàn có thể làm được với chip A của mình. Không chừng Apple đã làm rồi, mình tin là thế. Chưa kể triết lý của Apple là làm chủ và độc quyền những thành phần cốt lõi để vừa tối ưu cho các máy của họ, vừa giữ kín bí mật kinh doanh.

Cho nên, nếu họ đổi CPU lần nữa, chắc chắn lựa chọn duy nhất sẽ là những con CPU dòng A của họ.
minhtienbk
TÍCH CỰC
5 năm
@namng Mình cũng nghĩ như vậy , có vài bạn cho rằng Apple ko thể đổi.
Chip A đang ngang ngửa (hoặc ngon hơn) S 845 , và sẽ chạm vào chip x86 về hiệu năng lâu dài. Sẽ đổi nhanh thôi.
Apple sử dụng chip snap cho macbook nghe có gì đó sai sai .
Hay
Mình nghĩ việc đầu tiên QC làm là lôi kéo được các nhà sx PC như Dell, HP, Ausus, Lenovo... dùng chip của mình, đó là yếu tố sống còn hơn là đi so đo, cay cú với Apple (chắc là vẫn cay vụ ko chịu thoả thuận vụ kiện)
@QuanLyNhaNghi Tất cả những ông OEM kia phải chờ Microsoft đã nhé =))
@trungduca8vn Thì tất nhiên phải xong giai đoạn OS hỗ trợ, chứ chưa thì ông QC này bán được con chip nào!?!
Tinhte đã dần lớn mạnh và có những nhận định riêng mình. Một ngày nào đó các diễn đàn lớn trên thế giới sẽ dẫn tin từ tinhte, mong là thế 😁
kurt80
TÍCH CỰC
5 năm
@vule123 Muốn được vậy thì tự viết bài đừng dịch từ nguồn nào khác.
NatvPa
TÍCH CỰC
5 năm
@vule123 tinhte chưa đủ khách quan để làm thế.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019