Sở GTVT TP.HCM bắt đầu cấp giấy phép lái xe quốc tế từ hôm nay, 25/02/2016

levuongthinh
25/2/2016 1:18Phản hồi: 131
Sở GTVT TP.HCM bắt đầu cấp giấy phép lái xe quốc tế từ hôm nay, 25/02/2016
Từ hôm nay, 25/02/2016, Sở Giao thông Vận tải TP.HCM sẽ chính thức bắt đầu cấp giấy phép lái xe quốc tế (GPLXQT). Giấy này có thể sử dụng được ở 73 quốc gia khác nhau có tham gia Công ước về giao thông đường bộ ký năm 1968. Những nước đáng chú ý có tên trong danh sách tham gia công ước gồm Đức, Italia, Pháp, Hà Lan, Thuỵ Sĩ, Đan Mạch, Nga,...

GPLXQT sẽ được cấp cho người Việt Nam hoặc người nước ngoài có thẻ tạm trú và có GPLX quốc gia do Việt Nam cấp bằng vật liệu PET, còn giá trị sử dụng.

Hồ sơ đề nghị cấp GPLXQT bao gồm:

- Đơn đề nghị cấp GPLXQT theo mẫu
- Bản sao GPLX
- Bản sao Hộ chiếu
- Bản sao Thẻ thường trú (đối với người nước ngoài)

Sau khi hoàn tất hồ sơ, các bạn đến Sở GTVT TP.HCM để chụp ảnh trực tiếp và xuất trình bản chính GPLX, cùng các giấy tờ liên quan để kiểm tra đối chiếu.

Lệ chí cấp GPLXQT là 135.000 đồng. Thời gian đổi là 5 ngày kể từ khi nhận đủ hồ sơ hợp lệ. Các bạn có thể gọi điện thoại đến tổng đài (08)1081 để đăng ký thời gian làm thủ tục tại Sở GTVT TP.HCM ở địa chỉ 252 Lý Chính Thắng, phường 9, quận 3.

Lưu ý, khi ra nước ngoài, người Việt Nam sẽ phải mang theo cả giấy phép lái xe nội địa cùng với giấy phép quốc tế thì mới có hiệu lực.

Danh sách 73 quốc gia tham gia công ước về giao thông đường bộ!

131 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thi thoi
Ngon rồi! Kiếm cái bằng sang năm qua Đức làm chuyến nào. 😁
@levuongthinh Được thôi cho ae qua châu âu lái băng và tuyết vui lắm...hahahaha.
@levuongthinh Việtnam thì dể quá, có tiền mua hoa hậu cũng được mà.
Tại sao không cấp 1 bằng lái duy nhất có giá trị quốc tế luôn mà phải làm 2 cái khác nhau chi vậy ?
xversion1
TÍCH CỰC
8 năm
@Anti-Plus Vì bằng quốc tế viết bằng tiếng Anh các chú công an đọc sao đc bạn, nên phải có 1 bằng tiếng Việt để các chú còn đọc đc và lập biên bản.
Phillip Ng
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Anti-Plus Việt Nam luôn luôn khác biệt ma bạn =)) có những quy định mà éo hiểu thằng lập ra tại sao nó lại có được bằng Tiến Sĩ hay Giáo Sư luôn 😔
@Lưu Gia Anh Không nước nào dùng cái IDP này để thay bằng lái thông thường cả.
Cái này VN cũng như các nước khác thôi, chả có gì khác biệt.

Không hiểu sao giờ các bạn trẻ thích kêu ca, thích chửi bới, thích móc máy mà không chịu tìm hiểu gì trước cả.
Vincent Ng.
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dn9116 Nếu không sao mấy bác trên đó thu thêm được tiền hê hê
Vinhhm
ĐẠI BÀNG
8 năm
Không có mấy nước ở Đông nam á
@Vinhhm Mấy nc ở ĐNA thì phải cụ thể là nc nào chứ bạn? mình thấy cũng khớ khớ 1 số nc ở ĐNA mà oto đặt vô-lăng bên phải đấy bạn, cái này thì phải cần học lại luật & sát hạch lại mới dám cấp bằng.
@Hai HS Bên Cam thì loạn xạ, cái tay lái thuận cái lại tay lái nghịch ko đồng bộ gì hết.
Mình vẫn lái ầm ầm cả 2 loại chả sao cả 😃
@dac Việt Nam cũng có thời cho lưu hành tay lái "cắm nhầm" rồi bạn (đầu những năm 90) nhưng chạy kiểu đấy cực kỳ nguy hiểm, lái chơi thì ok chứ lái thường xuyên thì k nên.
Vinhhm
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Hai HS Chủ yếu là ở khối asean đó bạn 😃. Lái vô lăng bên phải thì đang ngược hoàn toàn với bên trái, muốn thay đổi thì phải thay đổi thói quen đang có là bên trái... phải học lại luật và thi sát hạch là cái chắc.
vietnam nên dẹp vụ phiên âm tên quốc tế giùm, đọc nghe như 2 lúa mà ko hiểu gì cả. Mình xem cái map thế giới phiên âm tiếng việt bó tay, đọc cười bể bụng bầu mà chưa hiểu nổi nó tên gì.

Rồi nếu ai đó hỏi biết viết nó tên thật là gì, tên là tên ko được phép thay đổi gì cả
datafire
TÍCH CỰC
8 năm
@congthanhgiong Thì chính ở ý thức của bác, viết chữ Việt Nam còn chưa ra hồn. Em nhắc bác 2 lần bác biết sai còn không sửa. Còn đòi bắt bẻ ai.
@datafire đọc lại hiểu rồi hay viết tiếp, bản thân chữ vietnam chỉ là cách viết tắt như hanoi,saigon, hochiminh.... viết nhanh gọn trên forum, sms... chứ ko quan trọng như văn bản nhà nước, báo chí, .... Tập lý luận mang tính tích cực vào vấn đề chứ bắt bẻ nhau mấy câu chữ bé tí sao lớn nổi?

Chữ vietnam được công nhận quốc tế http://www.un.org/Depts/OHRM/salaries_allowances/salaries/vietnam.htm (LHQ), và google 1 đống tổ chức quốc tế nhé.

còn ai công nhận

6. Vương quốc Ba-ranh
7. Thịnh vượng chung Ba-ha-mát
9. Cộng hoà Bô-xni-a Héc-dê-gô-vi-na
25 Cộng hoà Họp tác Guy-a-na Co-operative
33. Cộnghoà Cư-rơ-gư-dơ-xtan

- mà người vietnam mấy ai đọc cái này mà hiểu ?
-đi du lịch hỏi người ta địa điểm hoặc search google thì bạn dùng chữ như trên hay tên nguyên bản ?
-nếu ko có dùng được, vậy thì tại sao cứ tiếp tục thói quen này ?

trả lời được 3 câu trên thì hãy tiếp tục nhé.
datafire
TÍCH CỰC
8 năm
@congthanhgiong Chào bạn trẻ 36 tuổi.
Người Việt Nam như bạn viết tên đất nước của mình còn không ra hồn thì đòi bắt bẻ ai. Không một người Việt Nam nào trên đất nước Việt Nam dùng từ vietnam ( bạn viết còn không thèm viết hoa) để gọi tên đất nước mình.
Mình vẫn khẳng định lại điều mình muốn trao đổi:
Là thứ nhất bạn viết tên quốc gia của mình không chính xác, đổ lỗi cho viết tắt trên sms forum, mình thấy bạn có rất nhiều thời gian bắt bẻ người khác và viết tràng giang đại hải mà cái tên nước mình viết không ra hồn nên mình mới trích dẫn bài của bạn.
Thứ hai: Là trong link mod đưa có 2 phần phiên âm và tên quốc tế chứ không chỉ có tên phiên âm thôi. Ngược lại còn dễ giúp cho những người không biết tiếng Anh ( gần 70% dân số Việt Nam) đọc và hiểu. Ai biết tiếng Anh có thể hoàn toàn đọc bằng tên quốc tế.
Bạn làm ơn đừng quote bài của mình nữa, mình không muốn phí thêm thời gian với bạn. Cảm ơn bạn đã thảo luận tới đây 😁
@datafire uhm tui cũng chẳng muốn tranh luận vô bổ với bạn do bạn ko hiểu vấn đề đang tranh luận và có cái đầu ko cởi mở. vấn đề tui nói là chung chứ ko phải chỉ có cái vụ cấp giấy phép này mà cứ cố bám, lý lẽ yếu quá.

Còn trẻ mà tư duy lạc hậu quá xá, đừng nói viết mấy cái đó cho người ko biết tiếng anh, ko biết cũng biết tự chế mà đọc, còn cái phiên âm trên anh dựa vào chuẩn nào mà bắt người ta đọc Cư-rơ-gư-dơ-xtan (mỗi người tự viết 1 kiểu hả, qua site khác nó phiên âm khác ??)

http://www.dulichtet.com/nuocngoai.php các cty lớn như saigon tourist nó bán cho khách trong nước cũng đâu có lúa như thế mà đi phiên âm cách đọc vớ vấn như thế. Mà khách lớn tuổi đi nhiều lắm, họ vẫn biết tự chế mà đọc

phiên âm để làm gì ? là để người nghe hiểu chữ đó nó viết ra sao, giống như đánh vần tiếng việt hoặc phiên âm tiếng anh, còn anh đánh vần Cư-rơ-gư-dơ-xtan đó ai hiểu, và viết ra sao , vậy làm chi vậy, hội nhập quốc tế kiểu gì cách đó, lại còn đưa cả vào Sách giáo khoa, báo chí... => hiểu chưa nhỉ ?

Kính thưa đồng chí zac ku ra đớp, hehe.

vậy nha, tui nói 1 đằng bạn tranh luận 1 nẻo ko vô chủ đề chính, có ích gì, đang nói vấn đề bỏ thói quen phiên âm, tự nhiên nhảy vào bắt lỗi chính tả vớ vẩn, đọc hiểu trước hãy vào bình luận. Nộp đơn xin job bắt lỗi chính tả cho các mod tinhte viết bài tươm tất hơn sẽ hay đó.

Rãnh thì vào https://www.quora.com/ vào đó mà học người ta tranh luận, người ta góp ý để phát triển chứ ko phải ngồi vọc bắt lỗi như trẻ con.

anyway, hy vọng sớm cấp phép lái ở các nước TPP gồm mỹ luôn thì hay nhỉ, anh cho tui làm ăn thì cho lái xe luôn chứ.
philiptan9
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cấp bằng mà không hiểu luật giao thông của nước bạn thì chạy thế nào?
PeterTT
ĐẠI BÀNG
8 năm
@philiptan9 Thì đóng phạt tại chổ như VN mình hii. Đùa bác thui chứ hầu nhe hết hơn 90% là giống nhau về luật (Mình suy nghỉ thui).
brits
TÍCH CỰC
8 năm
@philiptan9 cứ theo biển báo thôi, cũng na ná nhau ý mà 😁
Ở Châu Âu có Anh và Tây Ban Nha cũng chưa được
Blue_Bird
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nuhuta Những nước lưu thông bên trái thì ko dc
😁 Ngoài mấy nước sáng giá được nêu bên trên, còn lại toàn mấy nước vớ vẩn :oops:

Nhật Bản, Hàn Quốc, Mỹ, Úc, ... thì chả thấy đâu o_O
Cấp chứ đâu có thi.
@hodinhdang1006 Chưa có bằng sao cấp hả bác, thi để lấy bằng loại mới này chứ
Em đã p
hải đăng nhập để like comment này của Bác
Hic áp dụng duy nhất mỗi địa điểm cấp ngao ngán nhất là lúc làm thủ tục đợi chờ lâu kinh hoàng 😔
duong_thcl
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Bảo hộ moto Tài Đạt Thế mới có %
Ta nói trong nước đi chưa hết nữa, đợi đi quốc tế chắc hết hạng
Không nên đi làm cái thứ vô nghĩa này
huanlgm
ĐẠI BÀNG
8 năm
Những nước mình cần và có thể đi thì lại không nằm trong danh sách 73 quốc gia này, chán vc
Mình có mỗi bằng xe máy thì có nằm trong danh sách đổi không nhỉ? Hay chỉ PKL với ô tô
Mình giải thích thêm cho các bạn tại sao ko cần cái này:
1. Cái này có hạn tối đa 3 năm. Nếu 3 năm bạn ko đi đến mấy nước khù khoằm này thì phí
2. Rất nhiều nước ký công ước này đến giờ đã chấp nhận bằng lái nước ngoài, cụ thể là VN. Mình đã dùng bằng VN thuê và lái xe ở Bỉ, Đức... mà chẳng cần cái này.

Đến như Mỹ mà bạn còn dùng bằng thường của VN để chạy xe thì đâu cần cái này.
Tiền phí làm cái này ko lớn, nhưng quan điểm của mình là ko nên phí tiền cho những thứ ko cần thiết, dù là ít tiền.

Các bạn nên cân nhắc, tìn hiểu thông tin chứ đừng thấy rẻ thì vội vàng đi làm. Mất công, mất tiền vô ích.
@dac Dearler không phải chỉ bàn và lease đâu bạn, , có sưa xe là có cho mướn xe, mâý dealer nhỏ thì không có xe cho muơn,
Quay lai cáh dung bằng tiêu chuần Vn mươn xe khi đi du lich tai Mỹ, nêú không có ngưoì thân hay cơ quan đaị diên thì khó lòng mà mướn đc xe.,caí credit card chưa chắc đủ tiền để sưả xe nêú bi tai nan
Đia chĩ không có, không chiụ mua bảo hiêm, gặp thằng khũng bố thì vưà mất xe vưà mât Sale Tax, vì tiêsp tay cho bon chúng
, có dip sẽ nhờ thăng em ho đang du hoc mươn dùm xe xem....
@TsanHoang Dù bạn nghĩ gì thì thực tế là mình và rất nhiều người vẫn thuê xe ở Mỹ và đi ầm ầm. Bạn có thể ra sân bay, vào quầy mấy hãng Enterprise, Avis... mà coi.
@dac mơí text cho thằng em ho ở AL, du hoc 3 nam đã lây băng laí rôì, nó noí không châp nhân bằng vn, ngay cả bằng TQ.... Xem hình nhé
@TsanHoang Du học là resident thì phải thi bằng của bang là đúng rồi
tinvas
TÍCH CỰC
8 năm
Cần 3 nước đủ rồi. Việt Nam-Lào-Cam
@tinvas Ít ra cũng phải có thằng Thái nữa mới đủ 😁
tinvas
TÍCH CỰC
8 năm
Nhân tiện đây, anh em chớ nên tin vào học bằng B1....3,..4tr của TT Thành Đạt - Hoa Cau này nha
https://www.facebook.com/trungtamdaotaovasathachlaixethanhdat/
Thiếu trách nhiệm, nộp hồ sơ 6thang chưa thi. Ngoài ra học phải tự thuê bãi,....hzaix

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019