So sánh 2 mẫu TV Sony X90J và X9000H, đâu là lựa chọn phù hợp cho anh em
Rất hay và hữu ích!/6 người
AudioPsycho
4 thángBình luận: 91
Mình đã test TV X90JX9000H để trả lời câu hỏi của một số anh em về là nên chọn em nào cho tốt trong tầm giá 30.000.000, X90J là model 2021 còn X9000H là model 2020. Việc chụp màn hình để so sánh màu sắc cũng như hình ảnh 2 TV này cũng hơi khó, quay clip thì mình dễ chỉ ra các điểm khác biệt hơn nên anh em có thể xem kỹ hơn trong video clip nhé.

2 TV Sony này đều chạy hệ điều hành Android 10, có độ phân giải 4K, hỗ trợ HDR10, có Dolby Vision, dùng tấm nền Full Array LED. Với thiết kế Full Array LED backlit, TV giảm được độ dày, mật độ đèn nền cũng dày hơn, bên cạnh đó còn có sự hỗ trợ của Local Dimming điều khiển độ sáng tối một cách thông minh, giúp màu đen hoặc vùng tối trong đen hơn, tối hơn và ngược lại vùng sáng sẽ sáng hơn.

Sony X90J và X9000H đều có thiết kế mỏng, đẹp, gọn gàng. TV Trí Tuệ Nhận Thức BRAVIA XR X90J là model mới được ra mắt năm nay. X90J được trang bị bộ xử lý nhận thức Cognitive Intelligence XR mới nhất của Sony nhằm ứng dụng công nghệ trí thông minh nhận thức kết hợp với AI vào việc xử lý hình ảnh, âm thanh, trong khi X9000H chỉ được trang bị chip X1.

Quảng cáo

tinhte_sony_x90j_x9000h (16).jpg
Loa toàn dải bên trong TV có công suất 20W, chia đều cho mỗi bên trái phải. X90J và X9000H đều hỗ trợ Dolby Atmos thông qua hình thức giả lập. Anh em có thể tăng bass, thêm treb của TV thông qua bộ Equalizer trong mục Sound Setting (thiết lập âm thanh). Khi nghe Kpop trên X90J sẽ cho âm thanh tươi, nghe chi tiết mà không quá sáng như X9000H. Mình có tăng bass và chỉnh treble lại cho cả 2 TV về mặc định thì mặc dù 2 em này đều thọt bass vì không tích hợp loa subwoofer như các dòng X9000H, thì X90J vẫn cho âm thanh dễ nghe, dịu dàng hơn khi nghe nhạc, giọng người nói và các tiếng trung âm cao, âm treble như kính vỡ khi xem phim cũng rõ và nổi hơn.

Bộ xử lý nhận thức XR Cognitive Intelligence giúp X90J xử lý hình ảnh hơn X9000H 1 đẳng. X90J sử dụng XR Contrast Booster để tăng độ tương phản, giữ cho hình ảnh không bị cháy, gắt sáng hoặc mất chi tiết trong những cảnh tối kết hợp với XR Color để đảm bảo sự hài hòa về màu sắc, giữ cho các màu nhạt thì nhạt, màu đậm không bị quá nổi bật. Bên cạnh đó công nghệ XR Clarity sẽ upscale, cải thiện độ sắc nét của các nguồn tín hiệu không đạt độ phân giải 4K.

Đều để ở cùng chế độ hình ảnh là Vivid (sống động) và Normal (bình thường) thì mình thấy X90J có màu hồng tự nhiên hơn, chi tiết da người, động vật khi xem trên X90J cho tone màu hồng rõ ràng, các đoạn chuyển màu tone màu cũng mượt mà chứ không gắt, đây cũng là một ưu điểm của chip XR mới khi có thêm công nghệ XR Color.

Khi thử xem khung cảnh to, dễ thấy rằng Sony X90J có màu xanh biển hài hòa hơn, màu của X9000H hơi đậm hơn nên ta ko thấy được các chi tiết ở gần bến thuyền.

Thử với màu trời, mình cũng thích profile màu của X90J hơn, sắc xanh dương biếc hơn (chi tiết anh em xem thêm trong clip)

Quảng cáo

X9000H bị có màu vàng và đỏ hơi nhiều, khung cảnh nhiều ánh sáng tự nhiên như màu nắng, hoa, cỏ vàng sẽ trông hơi gắt, giảm độ sáng màn hình xuống còn 10 (max là 50) thì đỡ hơn chút xíu.

Hình ảnh so sánh sắc đỏ, độ sâu của màu đen và độ chi tiết của hình ảnh ở vô cực của 2 TV

X90J có tone màu xanh lá - đỏ - xanh dương đều hơn, ko bị bệt màu, và đặc biệt là góc nhìn của X90J rộng hơn, nhìn từ 2 bên ta không thấy hiện tượng bệt màu.

tinhte_sony_x90j_x9000h (25).jpg
Cả 2 TV này đều hỗ trợ 4 cổng HDMI, có optical output, và có kết nối wifi, có HDMI 2.1, hỗ trợ 4K 120fps phù hợp với anh em chơi game trên PS5, XBOX thế hệ mới.

Quảng cáo

Nếu là người mê phim điện ảnh và game, anh em đều có thể chọn X90J hay X9000H, vì cả hai đều là dòng cao cấp của Sony, nhưng nếu anh em chịu chơi thì quất luôn X90J, còn không thì X9000H vẫn là lựa chọn tốt.
cover_so sanh tv sony.jpg
91 bình luận
Chất lượng hình ảnh của tivi cao cấp Sony thì không ai hơn nổi rồi , nhưng mình mua TCL cho đỡ tốn kém vậy.
@Tminh3232 Doanh số samsung , hình ảnh LG theo rtings =))
yeuanhphuc
ĐẠI BÀNG
2 tháng
có nên hy sinh oled của LG 65CX để lấy 75 inch 75x90j không nhỉ, ai có kinh nghiệm về 2 em này giúp em nhé.
@stiven Nhà có cả 3 cái sony, lg, sam sung. Mà chỉ có thằng sony đắt nhất thì nó sọc bảo sao không bực. Lg trâu bò nhất.
chenyoung
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Phu Vu 1802 Bạn may mắn hơn 😆)
catbien268
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@hackieuhay @hackieuhay thấy topic nào cũng cắn hết vậy ,cay sony mắc ko có tiền mua ak
Smurf:v
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@catbien268 Tụi Hàn bẩn vcl, dt làm ko xong h qua bôi lcd 😆))
KㅤEㅤN
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Mình đã chốt mua 65X90J để phục vụ đợt tết Covid này và ko có gì hối hận 😁 Chất lượng tuyệt vời, và đặc biệt cái Google TV chạy rất nhanh do cấu hình chạy Android của Sony cao hơn mấy hãng khác. Combo Kodi + Netflix là cày đc đủ thể loại phim 😂
@hungtu3012 Cảm ơn bác đã chia sẻ về chất luọng Tivi Sony, mình sẽ tham khảo điều này để loại trừ Sony khi thay mới Tivi.
KㅤEㅤN
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@hackieuhay Mình nghĩ đồ điện tử có tỉ lệ thôi, nhà bố mẹ mình dùng 2 chiếc Sony 4 năm nay vẫn ngon lành. Mình thì dùng LG bị hỏng màn mới thay sang Sony.
KㅤEㅤN
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@hungtu3012 Hy vọng mình ko bị rơi vào trường hợp đen đủi như bạn, để mình dùng thêm vài năm nữa xem sao ^^
hungtu3012
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@KㅤEㅤN Uh, mình cũng nghĩ đồ điện tử có tỷ lệ nhưng mình dính cả 2 chiếc, không hiểu đen hay sao nữa!
Mình đang xài 65X9000H. Bản cập nhật vẫn là Android 9. X9000H có HDMI 2.1 nhé bác.
cadum
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Lủng củng hay sai phạm khi trình bày vậy Mod? Mod chuyên về âm thanh thì cũng là người kỹ càng trong mọi việc.
MDuy25
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@cadum Cũng đọc đi đọc lại mấy lần chỗ này 😁
@cadum Cũng đọc chỗ này mấy lần mà không hiểu mod nói cái gì luôn 🤣
VinaOneX
TÍCH CỰC
2 tháng
Né bọn Sony củ loz này ra. Được màn đẹp. Nhưng cứ vừa hết BH thì hỏng!!! Một lần cạch tới già. Đưa lên fb hỏi thăm mới biết quá trời ae cũng bị với Tivi Sony.
Mình đã qua Oled LG được 1 năm rồi. Không biết giờ Sony có tốt hơn chưa, nhưng chả có ý định quay lại. Sợ!
Hudson
TÍCH CỰC
2 tháng
@VinaOneX Ko chỉ tv đâu bạn, ngay cả điện thoại của nó cũng khiến mình hãi cái vụ bảo hành. Cạch luôn!
kduycntt
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@VinaOneX Con Sony tía mua năm 2008 tới giờ chưa hỏng cái gì, mà con 2014 mấy năm sọc, con X8000E năm 2017 hết bảo hành thì hư đèn nền. Dù vậy, năm nay nhà mình lại hốt con 55X9000H rồi, ngay đợt giá giảm cho đời J, vì thấy hãng khác không ưng cho được.
VinaOneX
TÍCH CỰC
2 tháng
@QXPro Dòng gì 9xxx E gì đó, mình không nhớ chính xác vì hỏng hơn 1 năm rồi. Bán xác cho thợ 500k.
Nó là dòng mà nv VinPro bảo dạng top lúc mình mua, trông màu mè đã quá nên xúc luôn.
Nv Sony báo giá chính hãng để nó hoạt động lại thì bằng đâu 2/3 TV mới, càng cáu hơn. 😁
Mình cáu Sony vì tiếc, do nó đẹp quá, lại hỏng ngay đâu chỉ 1 tuần hết BH.

Tưởng mỗi mình số đen, đưa lên fb hỏi chỗ sửa mới phát hiện ra gần chục người cùng hoàn cảnh như mình.
@VinaOneX mình cũng chung cảnh, lúc tìm hiểu cũng nhiều người nói rồi nhưng mà nghĩ đồ điện tử thì hên xui nên vẫn xúc sony vì màn hình đẹp. Ai ngờ hết bh 6 tháng thì tạch. E cũng đang có ý định chuyển qua Oled LG nhưng nghe đồn Oled ko bền nên lại cũng đắng đo. Bác cho e cái cảm nhận về Oled với
Vấn đề là viền X9000H mỏng hơn và là viền kim loại, còn X90J là viền nhựa, nên sẽ kém sang hơn.
Cả 2 đều có hdmi 2.1 120fps
Chỉ cần chỉnh setting năm trước xấu hơn nhạt hơn năm sau là có ngay bài viết 😆😆
mrso
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Dòng J90 ko hiểu sao khi để nền trắng nhìn nghiêng sẽ hơi ám đỏ. Để màu đỏ nhìn nghiêng sẽ chuyển màu cam. Để màu trắng vẫn thấy có tối 4 góc nhẹ
hthhus
TÍCH CỰC
2 tháng
Măt trâu nên làm con 75 in tcl có 18tr, chả thiếu gì, dùng nếu 3 năm có hỏng thay cái mới!
Đang xài 9500H thấy ổn áp
Sorry là trùm sọc.
@hackieuhay Sorry là hãng nào 😅😅😅
@Minhhien.chef Ai cũng biết mà không đụng chạm!
gaming-amd
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Tivi Full Array LED mà ko có hdmi 2.1 thì quá phí.bài viết trên có dìm 9000h thì phải,cá nhân mình thiết kế viền kim loại,và mặt kính nhìn nó sang,dễ lau chùi.
Xài cái X900H (bản Mỹ) từ tháng 10 năm ngoái, mua có $865 luôn thuế (do giảm giá từ $1500 xuống $100 chưa kể mình có bonus point $270 ) đến nay vẫn ngon. Xài kết hợp Apple TV 4K 2021 thì còn sướng hơn nữa
trungluna
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Mình đang dùng 9500H ổn lắm, mong là không bị như các bác nói
kayashi
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Em lại mê LG hơn, xài cái remote tiện 😁 phần mềm netflix vs YouTube là đủ 😁
@kayashi Bạn mê lg oled siêu mỏng manh phải không ^^
ashn2k
ĐẠI BÀNG
2 tháng
So sánh hơi dài dòng và không cần thiết. Nhìn một phát đã thấy bản 2021 vượt trội quá nên nois so sánh thì rất khập khiễng
Cái nào cũng đẹp 😃

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019