So sánh AirPods 3 và AirPods 4: khác cái gì?

Anh Tú.
23/9/2024 19:49Phản hồi: 35
So sánh AirPods 3 và AirPods 4: khác cái gì?
Hôm trước mình đã có bài trên tay chi tiết về chiếc AirPods 4 mới, và hôm nay mình cũng muốn làm thêm một bài so sánh giữa AirPods 3 và AirPods 4 để anh em nào đang sử dụng AirPods 3 có thể cân nhắc là có đáng nâng cấp hay không.

Trên tay AirPods 4: không đáng mua

Hôm nay mình trở lại với một sản phẩm mới của Apple là AirPods 4, nhưng là phiên bản không có chống ồn chủ động. Hôm bữa mod Huy đã trên tay cho anh em phiên bản AirPods 4 có chống ồn chủ động rồi, và mình cũng muốn gửi tới em một bài về phiên bản…
tinhte.vn

Thông số khác biệt ra sao

Đầu tiên, chúng ta đến với phần thông số và những tính năng mới của AirPods 4 so với AirPods 3. Trong năm nay, AirPods 4 có một số cải tiến so với AirPods 3, ví dụ như về mặt tính năng thì AirPods 4 sẽ có Voice Isolation và Personalized Volume. Điểm khác biệt giữa hai sản phẩm này nó cũng nằm ở cách đóng gói, đối với AirPods 4 trong hộp sẽ không còn dây sạc nữa mà chỉ có sản phẩm và sách hướng dẫn sử dụng mà thôi. Bên dưới đây là bảng thông tin chi tiết mình đã làm để anh em có thể tham khảo kỹ hơn.

Những khác biệt về ngoại hình

Tiếp đến, mình muốn nói về sự khác biệt về mặt ngoại hình. Dưới đây, anh em có thể thấy thân hộp của AirPods 4 ốm hơn một chút so với AirPods 3. Lưu ý là AirPods 4 sẽ luôn ở bên phải và AirPods 3 sẽ luôn ở bên trái.

Phần đáy, sự khác biệt nằm ở cổng sạc, AirPods 3 thì xài cổng sạc Lightning còn AirPods 4 thì xài cổng USB-C. Ở góc này cũng dễ dàng thấy AirPods 4 ốm hơn so với AirPods 3, cổng sạc to hơn + với cái lưỡi thè ra nên thô hơn tí.

Nếu anh em nhìn xuống hình dưới đây, anh em có nhận ra được đâu là AirPods 4 đâu là AirPods 3 hay không? Thật ra dễ dàng nhận biết lắm, anh em nhìn vào cái chấm đen cảm biến ngay chính diện, AirPods 3 có chấm đen bự hơn so với AirPods 4.

Đây là khi lấy hai tai nghe ra khỏi hộp thì sẽ thấy rõ ràng hơn sự khác biệt. AirPods 4 sẽ có thân hình ngắn và ốm hơn một chút so với AirPods 3 còn về trọng lượng thì mình thấy như nhau, chả có khác gì.

Quảng cáo

Về mặt sau của hộp, AirPods 4 nó sẽ không còn nút vật lý nữa, vậy thì làm sao để reset? Anh em ấn double tap vào mặt trước hộp của AirPods 4 để reset. Mình thấy cách này hay, làm cho hộp của AirPods trở nên liền lạc hơn và hạn chế trường hợp ấn nhầm vào cái nút này hơn.

Đây là hộp khi không có tai nghe, rõ ràng thì sự khác biệt nó chỉ nằm ở mức độ mới của cái hộp mà thôi. Có thể cái chỗ đựng tai nghe của AirPods 4 nó nông hơn nên với góc nhìn này anh em dễ dàng thấy cái chân sạc bên trong hộp hơn.

Chi tiết hơn về 2 chiếc tai nghe

Cận cảnh hơn về AirPods 4 và AirPods 3. Có thể thấy AirPods 4 nó được thiết kế tinh tế hơn so với AirPods 3 từ những đường nét hay những cái loa đều nhỏ và nhã nhặn hơn.

Quảng cáo

Nơi để truyền âm thanh vào tai của người dùng cũng khác đi, của AirPods 4 nó dài và thanh hơn còn AirPods 3 nó tròn hơn. Mình không rõ điều này có tác động gì đến âm thanh hay không nhưng mình thấy cái thiết kế của AirPods 4 nó tinh tế hơn, đặc biệt là những chi tiết nhỏ.

Tấm hình này anh em sẽ thấy rõ hơn về sự khác biệt, AirPods 4 dưới, AirPods 3 trên.

Có một dải loa bên trên cũng có sự thay đổi về thiết kế, AirPods 4 sẽ dài hơn gần như gấp đôi so với AirPods 3.

Phần chân sạc bên dưới cũng có sự thay đổi, AirPods 4 sẻ chia thành ba chân sạc còn AirPods 3 chỉ có hai chân sạc dài thôi. Mình nghĩ đây chỉ là sự thay đổi để nó có cái để khác thôi chứ không có tác động quá nhiều vào trải nghiệm của anh em.

Hình ảnh trên tai và cảm giác đeo

Dưới đây là hình mình đang đeo AirPods 3, thì thật ra cảm giác đeo của AirPods 3 vẫn rất tốt và hiếm có một sản phẩm nào cùng tầm giá có thể sánh được so với AirPods 3 về cái cảm giác đeo. Nó vẫn là một chiếc tai nghe dành cho đa số mọi người có thể sử dụng và đeo được trong một thời gian rất là dài. Nếu anh em hỏi AirPods 3 có còn đáng mua hay không thì mình nghĩ nó sẽ đáng mua nếu anh em tìm được một cái deal hời.

Và bên dưới đây là hình mà mình đeo AirPods 4, chắc có lẽ anh em sẽ khó có thể nhận ra được sự khác nhau khi mà mình đeo AirPods 3 và AirPods 4. Nhưng nếu anh em để hai tấm hình kế nhau thì nên dễ dàng nhận thấy là cái AirPods 4 nó đã ngắn hơn một chút so với AirPods 3. Về trọng lượng thì mình thấy nó không có nhiều sự khác biệt rõ ràng nhưng về cảm giác đeo thì mình thấy AirPods 4 có vẻ nó nằm gọn ở bên trong tai của mình hơn, và nó đỡ làm cấn khoang tai của mình hơn.

Tóm lại, cảm giác đeo của AirPods 4 so với AirPods 3 có cải thiện một chút nhưng sẽ khó nhận ra nếu anh em không đủ nhạy cảm với cái lỗ tai của mình.

Về chất lượng âm thanh thì mình thấy nó không có điểm khác biệt, có thể do mình là người không cảm âm tốt nhưng trong phạm vi những bài hát mình đang nghe mình không thấy được sự khác biệt rõ ràng giữa hai chiếc tai nghe này. Nếu anh em mong chờ một chất lượng âm thanh tốt hơn thì có thể tìm đến AirPods Pro, nhưng nó sẽ có giá cao hơn và chất lượng âm thanh cũng không hẳn là hàng top. Với AirPods thường, kiểu nghe nhạc chơi chơi, gọi điện nói chuyện với mọi người thì được, chứ để nghe nhạc hardcore thì còn thua xa những mẫu tai nghe khác.

8462786-8099938-tinhte-dan-da-airpods-pro-12.webp

Đó là tất cả những gì anh em cần biết về sự thay đổi của AirPods 4 so với AirPods 3. Như một bài viết mình đã từng nói là AirPods 4 là một thiết bị không đáng mua nếu anh em đang sử dụng những chiếc AirPods cũ hơn. Mình nghĩ nếu anh em đã lên thì anh em lên thẳng AirPods Pro hoặc AirPods 4 ANC luôn chứ tại sao phải mua một chiếc AirPods 4 gần như không khác gì so với những thế hệ cũ. Ngoài ra, anh Hiệp cũng có một bài so sánh AirPods 4 và AirPods Pro dưới đây, mời anh em đọc.

.

So sánh AirPods 4, AirPods 4 ANC và AirPods Pro

Sau 5 năm phân biệt tai nghe TW thường không có ANC (chống ồn chủ động) và tai nghe Pro có ANC thì năm nay Apple ra mắt AirPods 4 gồm bản có ANC và bản không có ANC. Như vậy về tính năng AirPods Pro 2 và AirPods 4 ANC gần giống nhau.
tinhte.vn
35 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Namlvlee
TÍCH CỰC
2 ngày
Khác cái type c còn cái khác cháu không có nên cháu không biết
nh_ha
ĐẠI BÀNG
một ngày
@Namlvlee Viết cái đéo gì vậy
Cái AirPods 3 trong bài quá là dơ bẩn, nhếch nhác, mất vệ sinh mà thằng mod này cũng đem chụp để so sánh. Chí ít cũng phải vệ sinh nó lại nhìn cho coi đc chứ ai đời làm ăn bê bối. Mang tiếng là tinh tế mà bầy hầy chứ chẳng tinh tế gì !
@không_bị_sốt Để Mod lên bài Airpod 3 sau khi được gột rửa mới tinh không cần lên Airpod 4 nữa bạn ơi, Mod này chiêu trò nhiều lắm
@không_bị_sốt Nếu góp ý hãy gọi ý nhẹ nhàng và mang tính xây dựng bạn à. Đừng thằng nọ thằng kia để tổn thương nhau, không đáng.
@không_bị_sốt Với mod Tú Đội này nó nốt ruồi chỗ lông mày, chắc cũng dam dang lắm á bro 😆
drizzles
TÍCH CỰC
2 ngày
Airpods 4 giá 3tr5 là khá ổn. Discount vào nữa còn khoảng 3tr thì best buy rồi.
@drizzles Airpods 4 bản chống ồn chắc khó với Airpods pro 2 cho ai thực sự muốn chống ồn.
nh_ha
ĐẠI BÀNG
một ngày
@Thanh Tùngq Tai trâu hay sao mà chịu đựng được suốt ngày
@nh_ha ?
911.
TÍCH CỰC
2 ngày
Bluetooth 5.3 có hết đc tình trạng nhiễu sóng khi dùng 3 thiết bị bluetooth 1 lúc ko nhỉ ( airpod + chuột và bán phím bluetooth ko phải của apple). Chứ airpod 3 là thua, phải để hoặc chuột hoặc bàn phím sang kết nối khác thì mới dùng đc.
keongot09
ĐẠI BÀNG
2 ngày
Con 4 đùng chíp h2 tường âm thanh hay hơn con 3 chứ
hoatongoc
TÍCH CỰC
2 ngày
Khác cái giá.
Mình nghĩ sẽ lên v4 mặc dù có version 3. Cuối năm giảm 10-15% thì mua
Không khác gì thì mày cũng mua thôi mà.
@Tào Thừa Tướng
@Tào Thừa Tướng Có chắc mua không hay là đồ của người ta cho mượn review 😆. Mấy mod này cũng phông bạt lắm à
nh_ha
ĐẠI BÀNG
một ngày
@Tào Thừa Tướng Đúng tào a man, đi ỉa ai cũng nhắc
Các pháp sư trung hoa sẽ sớm ra lò hàng fake thôi: sẽ đc qc rep 1:1 , chất âm 9/10, …hổ vằn
Namhuynh
ĐẠI BÀNG
20 giờ
@9500-ht Hổ vằn mà được 9/10 luôn hả bác 😆 ?
9500-ht
TÍCH CỰC
19 giờ
@Namhuynh Ý em là họ qc thế. Chứ dùng real rồi nghe hàng fake như qq
được cái giá rẻ hơn là ok rồi anh em ơi
batieCA
ĐẠI BÀNG
một ngày
nếu như vậy theo ae 4 đáng nâng cấp k mn? e xài ip mà tai nghe đeo của SONY XM5 tuy nhiên k tối ưu tốt như lúc em xài Ap2.
t ngu nào có thể bấm nhầm vào cái nút trên hộp của tai nghe đc nhỉ
khác nhau quá, nhất là cái tên
Sao không bỏ luôn quyển sách luôn đi để bảo vệ môi trường cmm, ai thèm đọc tài liệu
sw2016
ĐẠI BÀNG
một ngày
@star232 Từ lần sau mày đứng nói j nữa nhá. Giờ ai cũng biết mày ngu rồi.
quangna
ĐẠI BÀNG
một ngày
Mình cần 1 cái Airpod kết nối đt/Macbook để nghe họp, ko nặng vấn đề âm nhạc thì hiện tại loại nào hợp lý ạ?
@quangna theo mình thì airpod pro hoặc pro 2 vẫn đang rất tốt, vừa cho công việc vừa giải trí luôn 😁
thôi chơi tai nghe trung quốc 100k vẫn thấy ổn
nlbn85
TÍCH CỰC
21 giờ
Cá nhân mình thấy Airpods 3 đẹp hơn
cái con 3 sao nó dơ vậy =))
Namhuynh
ĐẠI BÀNG
20 giờ
@Jinnie KTL dơ mới thấy rõ được sự khác biệt nha bác 😆
Nightcall
ĐẠI BÀNG
15 giờ
Vệ sinh cho sạch cái rồi chụp đăng bài thì khó lắm ạ các anh/chị?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019