So sánh: Anh em sẽ mua iPad Gen 10 hay Gen 9?

Lê Huyền Vân
8/11/2022 8:35Phản hồi: 181
So sánh: Anh em sẽ mua iPad Gen 10 hay Gen 9?
Giữa một chiếc iPad với thiết kế cũ nhưng giá rẻ và một chiếc iPad cơ bản nhưng có ngoại hình mới thì anh em sẽ lựa chọn con máy nào? Có lẽ đây là một lựa chọn không quá khó khăn bởi cùng là iPad Gen nhưng cả 2 giờ đã quá khác biệt nhau và nó cũng phục vụ cho nhóm khách hàng riêng.

iPad Gen 9 sẽ dành cho những ai?

iPad Gen 9 vs Gen 10.2.jpg
Nếu so với các thế hệ iPad mới thì kiểu thiết kế của iPad Gen 9 có thể xem là cổ điển và trở nên cũ bởi viền dày và nút Home vật lý, nó không còn phù hợp với xu hướng hiện đại. Tuy nhiên, đây vẫn là chiếc iPad có mức giá rẻ và rất dễ để người dùng có thể tiếp cận.

iPad Gen 9 vs Gen 10.7.jpg
Tầm giá 8 triệu đồng hiện tại chúng ta đã có thể mua mới một chiếc iPad Gen 9, đây là một mức giá không quá đắc để mua thiết bị Apple nói chung. Và nó sẽ phù hợp dành cho những phụ huynh muốn trang bị cho con em một chiếc iPad để phục vụ cho việc học tập, vừa tầm tiền, chi phí vừa phải với độ tuổi đi học.

iPad có thể giúp các em lưu trữ tài liệu học tập và dễ dàng xem bài, tìm kiếm thông tin, xem các bài học trực tuyến một cách linh động với màn hình rộng rãi. Camera trước của iPad Gen 9 có độ phân giải 12MP, có hỗ trợ Center Stage cho mục đích gọi điện video call, phù hợp để học online.

iPad Gen 9 vs Gen 10.6.jpg
Dù là thế hệ trước với thiết kế đã cũ rồi nhưng iPad Gen 9 vẫn đáp ứng đầy đủ những tính năng mà iPad Gen 10 có. Nó vẫn được Apple hỗ trợ cập nhật lên hệ điều hành mới nhất, sử dụng được các tính năng mới như Gen 10, chỉ có điều viền màn hình nhìn hơi chán.

Thậm chí nếu dùng với bút thì chọn iPad Gen 9 còn dễ chịu hơn, chỉ cần mua Apple Pencil 1 là dùng được ngay cho việc viết, vẽ vời. Cứ hết pin thì cắm sạc thông qua cổng Lightning, dù giao thức cũ nhưng vẫn tiện và tiết kiệm hơn so với việc cần đầu chuyển.

iPad Gen 9 vs Gen 10.5.jpg
Về cấu hình, con chip Apple A13 Bionic tuy đã cũ nhưng nó vẫn là một con chip cho hiệu năng mạnh, đủ đáp ứng nhu cầu học tập lẫn giải trí. Nếu những bạn nào thích chơi game trên iPad thì viền trên dưới dày của Gen 9 cũng là một lợi thế cho việc cầm nắm dễ dàng như kiểu các game thủ thích dùng iPhone 8.

Thêm vào đó, iPad Gen 9 cũng sẽ là lựa chọn phù hợp cho những người dùng mới, xài thử làm quen, để giải trí với tầm tiền không quá 10 triệu. Những người dùng thích xài hàng mới, fullbox cho an tâm thay vì cùng tầm tiền mà mua iPad cũ.

iPad Gen 10 sẽ dành cho những ai?

iPad Gen 10.4.jpg
Đây là thiết bị lấn cấn, nó khiến người dùng phân vân vì nó không còn rẻ nữa và giá của nó cũng gần gần với iPad Air mới. Với tầm giá mua chính hãng đâu đó 13 triệu (tham khảo trên mạng) rất dễ khiến cho người dùng “quay xe” để lựa chọn iPad Air 4 hoặc Air 5, ngon hơn.

Quảng cáo

Nếu có lý do gì đó để lựa chọn iPad Gen 10 thì:

iPad Gen 10.3.jpg
Thứ nhất, sau rất nhiều mong mỏi và chờ đợi, người dùng đã được thoả lòng với thiết kế mới, như ý muốn. Apple đã bỏ nút Home thay bằng Touch ID, đã chuyển từ Lightning sang USB-C cho đồng bộ với hệ sinh thái iPad mới. Những ai từ lâu đã chờ đợi sự thay đổi này từ Apple thì bây giờ đã có được.

iPad Gen 10.2.jpg
Thứ hai, iPad Gen 10 có những màu sắc mới, đặc trưng và không đụng với bất cứ chiếc iPad nào khác như màu vàng hay hồng,… Những người dùng mua thiết bị vì ngoại hình và màu sắc sẽ yêu thích và lựa chọn cho mình.

iPad Gen 10.1.jpg
Thứ ba, camera selfie trên iPad Gen 10 đã được đặt theo phuơng ngang để tiện hơn cho nhu cầu học tập, họp hành bằng video call. Những ai chuyên sử dụng iPad cho các mục đích trên sẽ thấy camera theo phương ngang là lựa chọn tối ưu. Kết hợp với bàn phím rời được thiết kế riêng sẽ hiệu quả cho làm việc, họp hành một cách linh hoạt.

Quảng cáo

Cấu hình với con chip A14 Bionic mạnh mẽ hơn so với thế hệ trước và cũng là con chip cho hiệu năng cao, đáp ứng cho các tác vụ cơ bản hoặc giải trí và công việ. Nó cũng có thể hỗ trợ các công việc đồ hoạ nhẹ nhàng như cắt dựng video ngắn, chỉnh sửa hình cơ bản,..

Một thời gian nữa khi mức giá của iPad Gen 10 ổn hơn thì mới thật sự là lựa chọn đáng cân nhắc.

Hình ảnh so sánh giữa cả 2 máy

iPad Gen 9 vs Gen 10.8.jpg
Ngoại hình khác biệt rõ riệt với 2 kiểu thiết kế cũ và mới.

iPad Gen 9 vs Gen 10.16.jpg
iPad Gen 10 giờ đã có viền màn hình mỏng hơn và 4 viền cũng tương đối đều nhau và không còn nút Home ở giữa. Do đó, khi dùng iPad Gen 9 mà chuyển sang Gen 10 chúng ta sẽ cảm thấy đã hơn, màn hình rộng rãi, thiết kế đẹp hơn nhiều.

iPad Gen 9 vs Gen 10.12.jpg
Dù khác về vẻ ngoài nhưng cả hai cũng đều sử dụng chung thiết kế màn hình kiểu cũ với tấm nền và kính cường lực tách biệt nhau, do đó nội dung khi xem vẫn cho cảm giác bị hụt xuống dưới.

iPad Gen 9 vs Gen 10.14.jpg
Camera của iPad Gen 10 được đặt theo phương ngang thay vì theo chiều dọc như trước đến nay Apple vẫn làm.

iPad Gen 9 vs Gen 10.15.jpg
Một chiếc máy có thiết kế vuông vức và một chiếc máy bo cong các góc cạnh.

iPad Gen 9 vs Gen 10.17.jpg
Camera cũ và mới.

Giữa iPad Gen 9 và iPad Gen 10, anh em sẽ lựa chọn con máy nào?
181 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Gen 9 nha mod.
@bolero_ca Canh cả tuần thấy vẫn 7490 nên xúc luôn bác à.
@kekk Giảm có 50k mà hay gì bác ơi 😔
@Nam Air Mình vào xem toàn 7t8, 7tr9 ko ah :(
Gen 10 thôi mod, hoặc nếu cần mua luôn ipad pro dùng làm màn hình phụ cho macbook cũng tốt, mình đang muốn mua ipad pro quá
Ralph
TÍCH CỰC
một năm
@lehuuthe1202 Vậy thì vác tiền ra xúc thôi. Bác làm màn phụ còn đỡ, em mua chỉ vì em thích xong rồi bỏ đó
@Ralph Uh bạn, ipad này thì đáng mua. Cái ipad gen 9 mình thấy cũng ổn, mà hôm bữa mình mua về có đứa nói là ipad với macbook như nhau nên nếu có macbook rồi mà dùng ipad chỉ xem youtube thì hơi thừa làm mình cũng khó chịu, hụt hẫng quá chừng luôn. Mai mốt mua ipad gen 10 hoặc ipad air dùng xem youtube thích luôn, có cái đế để iphone, ipad đã lắm luôn
Min.hy
ĐẠI BÀNG
một năm
Gen 10 thì mua luôn air 5 cho sướng, ko đắt hơn bao nhiêu cả 😁
https://tiki.vn/apple-ipad-air-5th-gen-wi-fi-2022-p18425251.html
7tr8 vs 13tr. giá gen 10 giờ phải so với ipad gen 4, hoặc ipad mini 6.
Min.hy
ĐẠI BÀNG
một năm
Chọn iPad9 với cổng lightning tự do, đời 10 phải xài cái TypeC độc tài bóp nghẹt sáng tạo là ko ưa rồi
@dấu-tên-nhưng-sinh-năm-1981 Đồng ý mai fence, tôi ko ưa cái type c nên đã xách 9 về xài cho bõ ghét
@j_cage Ủa kỳ ta, ipad 10 là mới ra phải ko bác. Sao cái ipad củ vợ mình được tăng cách đây 2 năm đã có type c rồi nhỉ ? Cái ipad chắc một năm lôi ra xài đc 2 lần nên ko ko rõ là ipad gì luôn
@Tui là Thái Lực Air 4
@Tui là Thái Lực nói về type C thì từ đời ipad pro 2018 đã có rồi. dòng gen giá rẻ nên bây giờ mới có. còn của bạn có thể là air 4 2020.
Mua gen 9 cho con gái xem Youtube là đủ rồi
@trautrang73 Mua con con cái còn nhỏ thì iPad Gen 9 là đủ
@Lê Huyền Vân đồng ý lun, mua cho trẻ em hoặc ng lớn tuổi sử dụng thì gen 9 là hợp lí. còn học tập và làm việc thì lên hẳn air hoặc pro luôn, con gen 10 nửa vời mà giá cao
@trautrang73 đừng cho trẻ em nó xài iPad bạn nà, nhìn gần dễ cận thị lắm. Cứ mua cục Chromecast rẻ rẻ mà cast nó lên TV thôi. Hạn chế được thời gian nó xài nữa.
@stevenvmc Tks bạn. Tụi nhỏ giờ nó thích quẹt tay điều khiển xem youtube theo ý nó. Chứ smart tv giờ có app hết rồi, không cần chromecast. Tuy nhiên ngày cho coi 1h thôi!
Mua Ipad Pro nha
Gen 9 rẻ hơn nhiu nên dành cho hs và sv. Gen 10 dành cho nhà khá hơn.
Mình nghĩ chỉ có người điên mới mua combo Gen 10 + bàn phím + bút
@airwalker sẽ vẫn mua nhưng là bàn phím và bút giá rẻ. như mình trang bị cho con ipad gen8 của mình bàn phím kiêm chuột bluetooth gần 500k. dùng mấy năm chưa thấy hỏng.
Tiết kiệm thì gen 9, thoải mái thì air 5, gen 10 là chim mồi chứ chắc ít ai chọn.
@vinhsgt Muốn ở giữa air5 và gen 9 tầm air4 cũng ổn or mini6
Biết chút về công nghệ thì tìm pro 2018 cũ (quanh 10t) 2020 cũ(quanh 13t) dùng có phải sướng tê người hơn ko a e?
@iáT Tài Mình ko bán nhé. Mình chơi cùng hội đại lý này thôi. iPad trên chợ bán toàn từ chúng nó thôi. Khi nào hàng mới về và nhiều thì chúng nó luôn bán rẻ hơn bình thường 300-500k 1 cây. Lúc còn ít hàng thì lại đang bán giá 10x.
@Hondacodon287 Vậy đó là bác mua dc giá thợ, chứ bọn e người thường muốn mua cũ phải qua tay thợ + vs e tham khảo nhattao 2018 2020 toàn 11x vs 13x
@Hondacodon287 Pro 2020 bên Singapore hàng refurbished khoảng 14tr cho bản 128GB.
@Hondacodon287 Không, mình thích đập hộp
Gen 10 , cái nào mới thì cứ quất để trải nghiệm thôi
Cười vui vẻ
mua tab s8 😆)
@deobiet_1996 cũng là một lựa chọn hấp dẫn
@Lê Huyền Vân Tab S8 18 triệu chỉ còn 14 triệu ... mại dzô ... cũng 8GB ram như M1 ... gen 10 chỉ vài GB ram thôi
realvn
TÍCH CỰC
một năm
@deobiet_1996 Nghèo thì Mi pad 5, Xiaoxin pad, khá hơn thì s8, Air 5. Air 4 cũng là lựa chọn nhưng k phải tốt nhất, còn 2 con trên chả con nào đáng chọn
codered
ĐẠI BÀNG
một năm
Gen 9 hoặc mua air 5 nha, air 5 nay thấy sale có 14tr3
@codered Chuẩn rồi
Kayen
TÍCH CỰC
một năm
Tối hơm qua quá thơm
@Kayen E xem shop đó bán toàn >20 củ ạ 😆
@codered Thơm nhề, mỗi tiền vẫn thối bạn ạ, chưa nở ra dc!
Ralph
TÍCH CỰC
một năm
@Kayen Ra cellphones áp mã vnpay vào cũng giá này mà bạn?
@Kayen Oát đờ heo, chúc mừng bác, giá quá thơm.
G9 or G10 bỏ qa nha nên lên pro!
gen 10 nha mod nhưng có lẽ đợi giá ngon chút xíu
Chỉ cần quả Táo ở mặt lưng thì gen nào cũng không còn quan trọng.
Gen 9, con gen 10 chỉ được cái thiết kế mới, còn lại không hấp dẫn.
Vẫn sẽ mua ipad pro 2018
@JANG RYONG DÒng PRO đúng chất PRO rồi , nghe Duy Luân chia sẽ , con Pro 2020 gần 3 năm rồi, vẫn rất ngon
@MAVISTA Giá hơi cao ấy nếu là 2020

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019