So sánh cấu hình của Fujifilm X-T1 / X-T2 và X-T3

vitaminSea
6/9/2018 13:27Phản hồi: 96
So sánh cấu hình của Fujifilm X-T1 / X-T2 và X-T3
Cuộc đua giữa những hãng máy ảnh Mirrorless đang nóng bỏng và hấp dẫn hơn bao giờ hết trong những ngày này, và Fujifilm đã không nằm ngoài cuộc chơi khi vừa chính thức công bố chiếc máy ảnh không gương lật mới nhất của họ là Fuji X-T3. Chiếc máy này được cải tiến có phần thực dụng hơn từ nền tảng Fuji X-T2 vốn đã rất thành công trước đó, trước khi có máy để trên tay và trải nghiệm thực tế, mời anh em xem qua bảng thông số kĩ thuật chính của 3 chiếc máy : Fuji X-T1 / X-T2 và X-T3 để qua đó nắm được những sự thay đổi và cải tiến của dòng máy ảnh này.

Những cải tiến mới và nâng cấp chính so với Fuji X-T2 :
  • Cảm biến BSI-CMOS X-Trans hoàn toàn mới.
  • Công nghệ back illuminated kết hợp cùng cấu trúc X-Trans thế hệ thứ 4.
  • Vi xử lý hình ảnh X-Processor 4 thế hệ mới cải thiện tốc độ gấp 3 lần so với X-Processor Pro (trên X-H1)
  • Cảm biến có 2.160.000 điểm ảnh nhận diện theo pha, nhiều hơn 4 lần so với X-T2.
  • Màn hình LCD được thiết kế xoay và gập linh hoạt hơn.
  • Khả năng ghi hình 4K/60fps 4:2:0 sub-sampling 10-bits vào thẻ nhớ và xuất tín hiệu 4:2:2 ra HDMI.
  • Tính năng Pre-Shoot sử dụng với màn trập điện tử. Máy sẽ tự chụp lại nhiều bức ảnh khi người dùng nhấn nửa nút chụp và ghi vào bộ nhớ khi người dùng bấm chụp hoàn toàn.
  • Chế độ Sports Viewfinder, X-T3 có thể chụp được những bức ảnh 16.6 MP (tỉ lệ cắt khung hình 1.25x) với tốc độ chụp 30 khung hình / giây mà không bị hiện tượng chớp đen (back out).
96 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thomastn
TÍCH CỰC
6 năm
so với XT20 thì sao nhỉ... mới chơt XT20 mà nhìn em này máu quá...
Hunterno1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dungladap Câu hỏi của bác chả liên quan gì tới nội dung đang thảo luận, hoặc mình ko thể tưởng tượng nổi bác hỏi ý gì. Người ta đặt số có quy tắc của người ta, và ra giá là cả 1 nghệ thuật với 1 đội ngũ nghiên cứu thị trường đàng hoàng chứ ko phải thích thì đưa ra đâu 😃
dungladap
TÍCH CỰC
6 năm
@Hunterno1 Ờ ờ ờ! Vậy bác đang nghỉ gì vậy? Nói thật mình cũng chưa hiểu ý bác muốn nói là gì nữa? Cái gì đội ngũ các kiểu...
Hunterno1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dungladap mimosa1805:
@thomastn Fuji đặt con số càng nhỏ là càng cao cấp. XT2 thì ngon hơn XT20

Hunterno1:
@mimosa1805 Sai rồi nhé, quy tắc của họ là dòng 1 số và 2 số (giờ thêm option 3 số - Xt100

dungladap:
@Hunterno1 cho bác 1k và 100k bác chọn cái nào?
XT20 ngon lắm rồi! cứ tưởng XT3 ngon hơn nhiều nhưng như thế thì bèo quá!

Hunterno1
@dungladap Câu hỏi của bác chả liên quan gì tới nội dung đang thảo luận, hoặc mình ko thể tưởng tượng nổi bác hỏi ý gì. Người ta đặt số có quy tắc của người ta, và ra giá là cả 1 nghệ thuật với 1 đội ngũ nghiên cứu thị trường đàng hoàng chứ ko phải thích thì đưa ra đâu 😃

dungladap
@Hunterno1 Ờ ờ ờ! Vậy bác đang nghỉ gì vậy? Nói thật mình cũng chưa hiểu ý bác muốn nói là gì nữa? Cái gì đội ngũ các kiểu...

Thì tưởng bác nói 1k với 100k là tiền chứ, lại gì mà bèo bèo thì nghĩ là bác nói giá đắt mà bèo các kiểu. Còn đang nói chuyện đánh số thì số 1k hay 100k méo quan trọng nếu ko phải là tiền nhé 😃
dungladap
TÍCH CỰC
6 năm
@Hunterno1 tại mấy bác kia lăng tăng quá! kakaka
anhlt
CAO CẤP
6 năm
Có ra xt4 hay xt5 thì fuji cũng không lại đc với đám fullframe! Fuji bảo thủ lắm crop h ai chơi!
anhlt
CAO CẤP
6 năm
@yilka ai cũng nói câu này nhưng cái giá fuji đưa ra ngang FF nhé 😁 thế thì cạnh tranh bằng mắt! bữa rồi có bán xt2 mà van xin bán rẻ mãi mới có ng mua! Fuji ko nên bảo thủ nha trừ khi họ hạ medium format tiệm cận FF
docmccoy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anhlt vậy nói như ông thì cứ cái cảm biến càng to thì giá mới có quyền lên cao, còn những công nghệ khác trong máy ko có gía trị gì à? Có cái máy full frame nào chụp được 60fps như Lumix G9 hoặc OM-D E-M1 mark 2 ko? Hoặc có máy full frame nào chụp hand held 5s vẫn bén ngót ko? Nếu mà cứ phải ff mới có quyền có giá cao thì cả fuji, olympus, panasonic và pentax cùng nắm tay nhau phá sản từ mấy năm trước rồi chứ ko ra mẫu mới có giá cả 3 mấy triệu như bây giờ đâu.
Còn chuyện pro chụp bằng iphone, cái đó có thật luôn nhé. Đồng ý là cảm biến đt thì ko so nổi nhưng từ m4/3 trở lên + lens xịn thì tay nghề chụp quyết định phần lớn. Giờ đưa bạn 1 cái máy medium format ra chụp với 1 người chụp chuyên nghiệp cầm máy crop thì hình bạn chụp cũng vãn xấu òm còn người ta thì vẫn kiếm tiền từ hình của họ thôi.
@docmccoy bác nói chính xác, tay nghề ng chụp quyết định số phận bức ảnh, còn máy móc là công cụ bổ trợ thui, khối ng cứ tưởng cầm cảm biến to, máy xịn thành nhiếp ảnh gia, quá sai lầm😃
hieutongak93
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Barbatos Đối với người ko làm nghề, nếu làm chuyên nghiệp đòi hỏi file chất lượng, in ấn.... bác cầm máy crop đi chụp bố cục nó đẹp mấy mà chất lượng có hạn, xem có đền show ko?
Elnino11
ĐẠI BÀNG
6 năm
vầy thì X-T2 bán cho ai nhỉ?
@HoangMinhLong_2018 Xt3 bán thì xt2 giảm sấp mặt chứ ở đấy mà t3 rẻ hơn t2..rẻ hơn là tính thời điểm ra mắt thôi..ngố cũng vừa vừa chứ
Hunterno1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@HoangMinhLong_2018 Rẻ hơn là giá lúc ra mắt chứ ko phải so sánh tại cùng thời điểm nha má 😃
docmccoy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@HoangMinhLong_2018 Tính vô trả lời mà có 2 bạn kia trả lời dùm rồi hahaha
@Ác thần_ls bên Việt Nam chắc k0 đến nổi đâu bác, vì ng Việt Nam coi trọn made in japan lắm, kỳ e về Việt Nam len cũ e bán ngang vs khi mua mà hết veo veo (e mua hàng sale off), mà cũng hay là hàng fj bên Việt Nam dễ bán, 5p là đi dc 4 len vs 1 body. Chứ hàng oly khó bán hơn. Tâm lý ng dùng phổ thông là crop thì chơi fj, k0 th2i lên ff, chứ nhất định k0 rớ m43😔
pikupi
TÍCH CỰC
6 năm
Cũng may chưa nâng xt-2, mua đủ dàn lens cũng vất vả rồi .
hieutongak93
ĐẠI BÀNG
6 năm
@pikupi Thế thì ngon chim rồi đó bác
dungladap
TÍCH CỰC
6 năm
xt2 vẫn giá trị...
chưa chụp Fuji nên chưa biết màu như thế nào... để bữa nào đổi con Olympus đang xài với con nhỏ bạn coi Fuji có như giang hồ đồn không?! :p
@vinhphucng25 màu Fuji đẹp 😁
Ngoc Dao
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Barbatos Mình từ Fuji sang Oly đây, thấy ảnh cũng chả hơn kém nhau mấy nếu edit. Fuji đỡ noise hơn tý khi thiếu sáng, Oly được cái lens nhỏ gọn do cảm biến bé với chống rung body, build ngon hơn Fuji
docmccoy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Barbatos cái HDR trong máy nó ra màu như hạch bạn ơi, mình toàn blend HDR thủ công thôi
@docmccoy Hno e mượn chụp thấy ổn lắm bác, tại cũng làm biếng ngồi ghép vs lựa ev haha😃
plusvn
TÍCH CỰC
6 năm
nhìn cấu hình con XT3 này ngon quá, nhất là cái refresh rate của view finder 😁
Muốn mua 1 em chụp chơi, mà thấy giá 4 số cũng thấy mặn
latoan339
TÍCH CỰC
6 năm
vẫn đang an phận với xt1
gabeohp91
TÍCH CỰC
6 năm
giá tốt, cấu hình tốt, thuơng hiệu tốt -> hot trend cho anh em fuji 😆
lam_hero1
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ảnh raw của fuji vốn kém DR hơn sony. Lần này tăng mức base iso từ 100 lên 160 hứa hẹn DR lại càng khắm hơn nữa. Máy ảnh mà chụp ảnh không nổi nên qua ra đầu tư quay phim. Quá buồn cho đội fuji
@qk7 Giờ bắt đy liệt kê ra hả 😁 cứ hỏi ai dùng xem. Review cũng có thể tin tưởng nếu ko phải ngẫu nhiên trang nào cũng đánh giá như vậy nhé. Thằng này thấy ok mà nhìu thằng khác thấy không ok thì nên tự coi lại mình. Đừng lấy mình làm thuớc đo cho số đông :D
Gif
TÍCH CỰC
6 năm
@quynhmatroi Nói không có dẫn chứng thì khác gì nói ngang. Thằng nào thấy ko ok thì chắc xem ra nó ko đủ trình hay là những thằng không biết xài phần mềm hay cả đời chỉ biết ngồi xem review rồi chém gió chứ chưa từng kéo raw. Muốn dẫn chứng thì cứ dùng 2 máy Nikon, Fuji chụp 1 tấm hình phong cảnh đủ chi tiết rồi đưa 2 file raw đó đây kéo cho coi. Tiếc là bán con Nikon rồi nên chẳng có máy mà dẫn chứng.
Còn muốn tranh luận gì thì cứ đưa dẫn chứng ra he, nói ngang nghe mắc... 🆒🆒🆒
Có chụp file dẫn chứng thì chụp sao đẹp đẹp xíu, chứ không mất cảm hứng ngồi kéo lắm :D :D :D
@qk7 Lại tự biên tự diễn rồi. Con mắt cảm quan ảnh ọt nghệ thuật nó trừu tượng và chỉ có thể diễn tả ( gần ) chính xác mà thôy. Những thằng khác thấy ko ok vì nó ko đủ trình - ko biết kéo raw - hóng review?? Lại suy diễn sặc mùi như đám fanboy :D còn file raw fuji Nikon đầy ấy tự tải về kéo, giiừ ai cũng đang nói ngang như ai thôy, mắc ...qá :D Mà lúc đó kéo ngang kéo dọc cho 2 file = nhau rồy lại bảo thằng Fuji nó mịn nó mướt thế này thế kia à :D con mắt cảm nhận mỗi người mỗi khác nhưng khi không mà mấy thằng ko anti thậm chí sài Fuji còn phải có chung cách nhìn còn lại lắt nhắt một ông thấy ok thì ắt hẳn ko biết trình ai hơn ai à 😃 fanboy suy diễn ghê đấy. Không ai cấm thằng này thấy ok hay ko ok, mà nhìu thằng thấy cùng một kiểu thì ắt hẳn phải đáng tin hơn rồy, chứ âu ra cả đám toàn trình kém ngồi hóng nên thấy vậy ?
@qk7 bác nói chuẩn đấy haha, LR kéo fj chán nhưng capture 1 thì khác, kéo rất ổn là khác, thậm chí kéo còn đẹp hơn LR nữa, nếu lấy sony, nikon hay canon ra kéo vs capture 1 thì chất lượng ảnh vẫn tốt hơn haha. Có nh thánh đọc review trên mạng chứ biết quái j "kéo", nghe ng ta nói sao, nói lại y hệt thể hiện hiểu biết, nhất là đám fan "ảo" sony, nói ra mất lòng chứ máy thì k0 có toàn xem review, nghe ng ta nói nói lại, muốn nói j cứ lấy ảnh ra so, còn k0 thì dẹp, loại này thì e nói thật bác đừng tiếp làm j mất thời gian, máy ảnh gia xem thông số phán theo thui ah😃
chuẩn bị
mua XT2
triphuc
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình thì chỉ cần XT1 và dàn lens xịn tí cở 56f1.2, 23f1.4, 16f1.4 là được hoặc 16-55f2.8 là đủ chơi. Mua XT3 mà chỉ chụp với kit thì phí cái body.
wolfee
TÍCH CỰC
6 năm
@triphuc mình cũng quan tâm dàn lens hơn. đc chụp đủ mọi angel với cự li. ra nhiều kiểu ảnh hơn. dùng lens kit ko thì hơi chán.
Nếu nói về thiết kế của các dòng Mirrorless thì mình thích nhất kiểu cổ điển của Fuji xong tơi kiểu hiện đại của Sony, nhưng về các điểm khác thì mình lại thích Sony hơn Fuji
datafire
TÍCH CỰC
6 năm
Vậy là không có chống rung 5 trục phải không các bác
@datafire dòng X-T k0 có chống rung đâu bác, thích thì lên X-H, cái này cơ bản đáng giá khi dùng cho nhiều len k0 chống rung vs tốc thấp do low light. Vd như xf60 chụp rất hay out nhưng vs XH thì đỡ hẳn, còn các len như 16-55 kết hợp vs XH thì như hổ mọc thêm cánh, hình nét. Nhưng XH hơi bị đô con nên cầm nắm hơi phê phê😃
datafire
TÍCH CỰC
6 năm
@Barbatos Dạ em cảm ơn bác, cũng tiếc bác nhỉ. Phải nó nâng cấp pin hoặc is thì cũng đỡ lăn tăn. Chắc em vẫn phải đợi A7000 ra rồi quyết định. Em hiện đang chơi 70D.
mình kg chơi rồi bảo ai cũng kg chơi. crop có cái lợi của crop, mang mấy cái mirroless crop đi chụp cực gọn nhẹ, chất lượng hình cũng chả thua FF .
@mouse_gaga cái này cũng do ng chụp, tranh cãi mãi cũng vầy, tuy nhiên nếu dùng làm dịch vụ hay kiếm tiền khuyên đi FF cho nó có cái yếu tố pr (dù ng chụp hay mục đích chụp crop hay ff cho chất ảnh gần như nhau) Vẫn có nh nhiếp ảnh gia thêm crop để back up, cho nên yếu tố hơn kém cũng do con ng phát huy cả thôi, chỉ có điều là nh ông chưa rớ đến cái máy, toàn chụp ảnh bằng phone rùi đọc thông số mà phán như thần, kiểu tỏ ra nguy hiểm vs tỏ ra hiểu biết thì next, nói vs mấy ng đó mệt thêm😃
Vẫn đang hạnh phúc với XE2 😁 .
Vo_manh
TÍCH CỰC
6 năm
Xu hướng tương lai là của microless. DSLR vẫn sống tốt nhưng phát triển nhanh thì không bằng microless rồi. Vì đối tượng sử dụng microless rộng hơn, dễ hơn.
Kinh nghiệm mua đồ công nghệ là cứ để anh em hót cho đã...6 tháng sau mua ...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019