So sánh cấu hình Fujifilm X-T1, Fujifilm X-T2 và Sony A6300

Gia Tường
8/7/2016 9:27Phản hồi: 95
So sánh cấu hình Fujifilm X-T1, Fujifilm X-T2 và Sony A6300
X-T2 là bản nâng cấp của X-T1 với cấu hình mạnh mẽ hơn, cảm biến APS-C X-Trans III, quay được video 4K, trong khi đó A6300 là chiếc máy ảnh cao cấp nhất của Sony, cũng dùng cảm biến APS-C với hàng loạt những tính năng vượt trội nhưng giá lại rẻ hơn $600. Đây sẽ là sự 2 sự lựa chọn cho những ai đang tìm kiếm một hệ thống máy APS-C chất lượng cao cho cả chụp ảnh và quay phim:

Về khả năng chụp ảnh, X-T2 được nâng cấp hệ thống lấy nét nhanh nhất của Fujifilm từ trước đến nay với 325 điểm lấy nét, gồm có 91 điểm lấy nét theo pha. Tuy nhiên nếu so với con số 425 điểm lấy nét theo pha của A6300 thì con số này vẫn còn nhỏ bé. Nhưng nhiều điểm lấy nét là con số, lấy nét có chính xác và thông minh hay không thì phải chờ kiểm nghiệm rõ hơn

Về khả năng quay phim, X-T2 là thiết bị đầu tiên của Fujifilm có thể quay 4K @30fps. Sony A6300 cũng có thể quay 4K 30fps nhưng lại có ưu thế nhờ quay FullHD 120fps. Đặc biệt hơn, Sony còn trang bị 2 Prifile video là S-Gamut3.Cine/S-Log-3 và S-Gamut3/S-Log3 trên chiếc máy APS-C cao cấp nhất của họ. Điều này gúp A6300 có thể mở rộng dải Dynamic Range lên 1300% để lấy được nhiều chi tiết vùng tối hơn, rõ hơn, tăng khả năng cân bằng ánh sáng ,... Lưu ý là các bạn sẽ cần thẻ SD UHS-I chuẩn U3 (Speed class 3) để có thể quay 4K trên cả A6300 và X-T2

Một thay đổi quan trọng nữa trên X-T2 là EVF được nâng cấp với tần số quét 100fps, ngang với A6300. Điều này giúp hình ảnh trong EVF "gần với thực tế" hơn, ít bị trễ hơn. Tuy nhiên lưu ý là kích thước màn hình OLED bên trong EVF của X-T2 tương đương X-T1, tức lớn hơn A6300.

Đó là những điểm khác biệt chính về các tính năng, các bạn có thể xem chi tiết tại đây:

so sanh X-T1, X-T2, A6300.png
95 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hieudd
TÍCH CỰC
8 năm
Đọc bài này mới nhớ mình vẫn còn 1 em nex 6 quăng trong tủ gần năm nay
@hieudd Bác có bán thì cho xin cái giá luôn nha
thang18191
TÍCH CỰC
8 năm
@hieudd có bin thé inbox em the 😁
@thanhthao1904 Minh co em nex 6 có cả ống kính gốc theo máy, dùng cực ít, 1 năm chắc dùng 3 ngày là hết cỡ. Chẳng khác gì mới, giá là 10 triệu, bạn ok thì báo mình biết
thanhnhantv
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hieudd bán ko bác 😁
Thích Sony thôi vì đã đầu tư mấy ống ngàm E rồi. Giờ mà đổi nữa mệt lúa lắm 😁

Bạn xài con khác rồi à?
Ko thích hợp cho người mới học chụp ảnh..
ice.akai
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thích công nghệ của A6300 trong body Fuji. Giờ được chọn lại em sẽ đi theo Mirolless chứ ko ôm DSLR nữa. 😔
Ghost_suol
TÍCH CỰC
8 năm
Admin cập nhật lại giá của XT1 đi, giờ body giá có 20tr. Để giá chênh lệch quá.
rungvang
TÍCH CỰC
8 năm
Tưởng con Fuji cũng có F-log mà nhỉ?
cao1004
TÍCH CỰC
8 năm
Dùng fuji rồi là không muốn chuyển sang máy nào khác nữa. Thiết kế đẹp, chỉnh thông số trên body cực nhanh, giả lập màu phim tuyệt vời thích hợp với những người thích jpeg mì ăn liền như em 😆))
Vẫn thích thiết kế của fuji hơn sony
lugiang
ĐẠI BÀNG
8 năm
So sánh máy ảnh dùng từ "cấu hình" nghe vui tai nhỉ!
kenzoxd107
TÍCH CỰC
8 năm
Mình cũng đang xài A6300 và hài lòng với em nó.
Không phải fan gì chỉ thấy cái nào ok thì xài, nhưng theo so sánh ở trên thì Sony cái nào cũng hơn 2 ông kia nhỉ!
@kenzoxd107 Ko bàn giá thì 6300 là mirrorless tốt nhất ?
cu_cai_nho
TÍCH CỰC
8 năm
@kenzoxd107 ko phải fan mà phán bừa "cái nào cũng hơn 2 ông kia" 1 là bạn ko đọc, 2 là mắt bạn ko vấn đề
@cu_cai_nho Đúng là thông số thì 6300 là trùm rồi bác, hơn X pro 2. Tưc cũng hơn XT2, trừ tốc độ chụp chỉ đến 1/4000s. Nhưng dùng nó lại khác. Hê hê!!! Lén chán như con gián mà đắt khủng. Mình đã dùng cả 6300 và xpro 2 bác. Sony A6300 chỉ giữ lại đúng 2 tuần, nó chỉ dừng lại ở mức đồ chơi thôi.
tomtep1102
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Hungdunghcmc Xin hỏi bác đã dùng 6300 với những lens gì mà bảo nó như đồ chơi...E là dân quay và thi thoảng có chụp chơi nhưng e thấy e dùng với dàn tem xanh thì bác nên kiểm tra lại ống kính của bác :v
@tomtep1102 Sau khi mua a6300 thì mình dùng qua kit / 18-200/55f1.8/sigma 30f1.4/ bán hết để mua 16-70 rồi bán luôn cả body + 16-70.

Nhiều khả năng a6300 hợp với len fix khẩu lớn.

Với Sony mình sẽ quay lại vơí A7RIII + 2-3 len Master. Vì lúc đó công nghệ DSLR sẽ lạc hậu. Dùng crop thì khả năng chụp ISO cho hình chất lượng không cao. Mà fix khẩu lớn thay len hoài không tiện.
Với em thì như nhau tất vì quay tay thì nhanh chậm tất cả như nhau 😁
_Smile_
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cho mình hỏi ko liên quan lắm. Mình đang dùng bộ 70d + sigma 17-50 f2.8 giờ muốn bán cái body 70d đi mua sony a6000 liệu có dùng lại được ống sigma 17-50 kia qua ngàm chuyển không hay bán cả bộ đi rồi mua bộ sony a6000 + kit. Tại dạo này hết lúa rồi mà nhưng vác cái dsrl đi chơi lắm lúc ngại quá.
yilka
TÍCH CỰC
8 năm
A6300 chứ gì nữa, phí tiền chạy theo cái vỏ fuji trong trg hợp này. Mình dùng xpro2, cực thik nước ảnh fuji nhưng A6300 ăn đứt XT2
phongdutim
ĐẠI BÀNG
8 năm
@yilka fan sony pháo 😁
yilka
TÍCH CỰC
8 năm
@phongdutim Mình là fan sony thật, và dùng fuji xpro2, cũng ko rảnh để pháo 😃
Nhìn specs thì nói thế chứ nếu so thêm về hỗ trợ công việc cũng như tiện lợi thì A6300 thua XT2 khá xa. XT2 có grip 2 pin + 1 pin trong máy cơ thể shoot 1000 tấm, báng cầm và grip cũng giúp cầm chắc tay và đỡ mỏi hơn lúc chụp chân dung cũng như lúc cầm tele chụp. Kế đó là thiết kế thông minh các vòng bánh xe giúp ng dùng dễ hiểu và chỉnh giữa 3 cái ISO, khẩu, tốc chứ ko cần phân biệt chế độ AV, TV, P chi cho mệt, hiệu quả công việc nâng cao. Đi cùng là các nút điều chỉnh mode như panorama, Highspeed shoot, Bracketing, filter adv cùng nằm trên 1 bánh xe thao tác nhanh tránh mất khoảnh khắc. Chế độ đo sáng cũng nằm trên cung 1 bánh xe. Cái joystick là cái cực kì lợi hại vì giúp chọn điểm nét nhanh chứ ko cần phải kích hoạt điểm nét rồi di chuyển, tránh trường hợp mấy bạn nhiếp ảnh hay dùng lấy nét điểm giữa rồi bố cục lại gây dễ out nét. Nói chung về hỗ trợ thao tác và hiệu quả thì mình đánh giá cao dòng XT của fuji hơn A6300 và kể cả dòng A7II của sony. Phải dùng mới biết dc chứ nhìn specs ko là sai lầm. Em có 4 năm lạc lối vụ specs này 😔
taysongmer
ĐẠI BÀNG
8 năm
@caphedahp 2 máy 😁
@caphedahp Bạn kia hỏi ảnh cưới ngoại cảnh mà, mà thực tế thì chụp cưới cũng cần 2 máy 2 lens để bắt khoảnh khắc tốt hơn. Zoom vẫn ko chất lg bằng fix dc.
@OxJade nó tương đường với góc 35 trên FF
mà tiêu cự 35 là tiêu cự phổ thông trong chụp cưới bác ah ,
KAXIHAN
TÍCH CỰC
8 năm
Hy vọng XT2 ra thì giá của XT1 tụt xuống để còn cân nhắc.
lumia_525_99
ĐẠI BÀNG
8 năm
425 điểm lấy nét....để làm gì vậy mấy bác?Sao nó nhiều thế
phongdutim
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lumia_525_99 lấy nét nhanh ko bằng lấy nét chính xác bác nhỉ 😁
lumia_525_99
ĐẠI BÀNG
8 năm
@phongdutim Theo mình biết trong không gian có vô số mặt phẳng mà.Từng đó chưa đủ đâu :D
nsontung
ĐẠI BÀNG
8 năm
@phongdutim Nhưng nếu như vừa chính xác vừa nhanh thì vẫn cứ tốt hơn đúng ko bác? :D cái yếu điểm lớn nhất của Fuji so với các hãng khác đó là lấy nét rất chậm (do máy một phần do lens một phần) Em từ Sony chuyển qua Fuji chỉ chán nhất cái khoản này nên xác định là sống chậm. Những cái gì nhanh quá như trẻ con, thể thao, động vật thì thôi tốt nhất ko chụp nữa cho đỡ mệt.
nếu bạn thích màu mè đẹp, chụp lên ăn ngay và hệ thống lens rẻ dễ theo đuổi thì chọn FUJIFILM.
Còn nếu bạn muốn focus nhanh chính xác hơn thì Sony.
Mình đang dùng Fujifilm X-T1 và Sony Nex 5.
supi7
CAO CẤP
8 năm
Có 1 tính năng cũng rất quan trọng mà không được nhắc đến trong bảng so sánh là tính năng chống chịu thời tiết.
XT1-2 chống chịu thời tiết đã rõ ràng.
Còn a6300 e k biết có chống chịu thời tiết ko,tham khảo thấy chỗ bảo có,chỗ bảo ko,chả biết thế nào
DoubleZero
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mới dùng A6300 chụp choẹt mấy em BMW i8
Ảnh chưa qua hậu kỳ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119