So sánh chất âm micro quay phim Rode wireless Go và Saramonic Blink 500, nên mua cái nào?

Nam Air
8/10/2020 8:8Phản hồi: 42
So sánh chất âm micro quay phim Rode wireless Go và Saramonic Blink 500, nên mua cái nào?
Mình đang dùng microphone Saramonic Blink 500 để quay phim, gần như tất cả clip gần đây của mình đều dùng bộ micro này. Thấy anh Cuhiep có bộ Rode Wireless Go màu trắng đẹp quá, mình mượn về so sánh chất âm giữa 2 bộ mic này xem chúng hơn kém nhau ra sao.

Xin mời anh em xem video so sánh chất âm của hai em mic không dây dành cho quay phim này:

Mình sẽ tóm tắt một tí về 2 bộ microphone này nhé anh em:
  • Đây là những bộ microphone không dây dùng cho máy quay phim có cổng micro 3.5mm, hoặc anh em có thể cắm vào điện thoại iPhone, Android cũng được.
  • Anh em dùng nó để quay phim có chất lượng âm thanh tốt hơn, hoặc dùng nó để livestream trên điện thoại, livestream trên máy tính cũng được
  • Cái Saramonic rẻ tiền hơn cái Rode. Ở cùng cấu hình setup thì bộ Saramonic có thể rẻ hơn khoảng 1 đến 1.4 triệu đồng.

Saramonic Blink 500 là bộ bên trái, Rode là bộ bên phải.

Khi anh em mua thì bộ Rode có cái miếng bọc chống gió (rất dễ rơi), còn Saramonic thì có thêm cái mic kẹp ve áo. Cái adapter cắm vào iPhone hoặc Android thì anh em phải tự trang bị riêng.

Cái miếng chống gió rất dễ rơi của Rode.

Đây là cái mic lav của Saramonic.

Cục nhận Rx của Rode có màn hình hiển thị pin, trạng thái kết nối và âm lượng. Cái cục Saramonic thì không hiện được pin, chỉ khi nào gần hết pin nó nháy led đỏ. Saramonic thì mức âm lượng thì nó hiện ở cục phát chứ không phải cục thu.

Quảng cáo

Cả 2 cục thu Rx đều sạc bằng USB-C, cổng 3.5 thì đều hỗ trợ cáp TRS hoặc TRRS

Cái kẹp của cục Rx đều có thể cài vào hotshoe máy ảnh.

Ưu điểm lớn nhất của bộ Rode là màn hình hiển thị và lượng pin,

Quảng cáo

Ưu điểm lớn nhất của bộ Saramonic là có thể ghép 2 cục phát với 1 cục thu, giúp quay phim 2 người mà vẫn thu tiếng tốt được.

Thông số chi tiết hơn:

Trong phép thử so sánh thì mình lần lượt cắm cục Rx vào máy Nikon Z6 và lần lượt dùng cục phát với mic sẵn có, dùng với mic lav SM35 và mic lav Boya.

Phần thu thì thế này, mình gắn cục thu và cắm cáp TRS vào lỗ Mic 3.5mm trên máy quay

Sau đó lần lượt dùng mic sẵn có, cắm mic SM35 và mic Boya vào các cục phát.

Đây là các đoạn mình đọc, mời anh em nghe để so sánh chất lượng mic:

Cập nhật: Do forum chưa hỗ trợ phát clip Youtube theo mốc thời gian tùy ý, nên anh em chịu khó nghe và tua nếu xem trong Tinhte.vn, còn nếu anh em nhấn link xem ở Youtube thì mình có để time stamp để anh em nhấn chọn nhé!

00:00 Giới thiệu
00:28 Mic trong sẵn có của Rode Wireless GO
02:03 Mic trong sẵn có của Saramonic Blink 500
03:27 Rode Wireless Go và mic lav SM35
04:50 Saramonic Blink 500 và mic lav SM35
06:09 Rode Wireless Go và mic lav Boya
07:40 Saramonic Blink 500 và mic lav Boya
09:30 Mic trong sẵn có của Rode Wireless GO
10:20 Mic trong sẵn có của Saramonic Blink 500

Tổng kết:

Mình xin tổng kết một số cái ưu điểm và nhược điểm của từng bộ mic nhé anh em

Saramonic Blink 500:
Ưu điểm:

- Có kèm mic lav
- Hỗ trợ 2 phát 1 thu
- Giá rẻ hơn bộ Rode từ 1tr - 1tr5

Nhược điểm:
- Không có màn hình hiển thị
- Thời gian dùng ngắn hơn bộ Rode 1 tiếng

Giá tham khảo: Saramonic Blink 500, bộ 1 phát + 1 thu có mic lav: 3tr6,
Bộ 2 phát + 1 thu khoảng 5tr1

Rode Wireless Go:
Ưu điểm:

- Có màn hình hiển thị pin và trạng thái
- Thời gian dùng dài hơn bộ Saramonic 1 tiếng

Nhược điểm:
- Chỉ 1 phát 1 thu
- Không đi kèm mic lav, không đi kèm sợi TRRS để dùng với điện thoại.

Giá tham khảo bộ Rode Wireless Go: 1 phát + 1 thu, không mic lav: 4.5tr, có thêm mic lav khoảng 5tr2, mua thêm cọng TRRS tổng khoảng 5tr8 .

Về chất âm, xin mời anh em nghe và cho đánh giá nha, vì hay dở thì mỗi người mỗi gu khác nhau, rất khó nói, âm thanh mình thu vào không chỉnh gì hết, để y như vậy đưa cho anh em xem thôi!

Về giá tiền thì nếu anh em có 3tr5 thì mua Saramonic, có 4tr5 thì mua Rode
Nếu anh em cần gắn 2 mic lên 2 người khi quay thì mua Saramonic 😃

Link mua combo 2 phát 1 thu Saramonic Blink 500 - Shopee
Link mua bộ Saramonic Blink 500 1 phát 1 thu - Shopee
Link mua bộ Rode Wireless Go - Shopee

Anh em thấy chất âm mic nào tốt hơn? Anh em nếu dùng sẽ mua bộ nào?
42 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

MANHTAI
TÍCH CỰC
4 năm
Có mic thu âm nào giá 1 triệu không các bác
E quay phóng sự nên cần thu âm thôi xong về ghép lại ợ
@MANHTAI cần thu âm mà kinh tế nhất thì bạn cắm mic có dây vô điện thoại rồi ghi âm đó bạn
@MANHTAI Rẻ nhất là zoom H1n cho chất lượng tốt
hebkid
ĐẠI BÀNG
3 năm
rode lav plus gắn vô điện thoại thu, hơn 1tr 1 xíu, còn không có thể xem hàng boya cũng có mic lav cho điện thoại, tầm 500k
@hebkid 1tr1 ở đấy đấy bạn
saramonic là lựa chọn kinh tế hơn
@mrthanh213 Tính ra rẻ hơn cũng nhiều mà cách biệt thì không lớn lắm
nghia3d
CAO CẤP
4 năm
Saramonic xài chán bỏ mịa,đang có bộ 2 phát 1 thu,ai mua e để lại 4tr5 nhé
@nghia3d chán chỗ nào bác ơi, e đang định xúc đây
@Hoàng Thầy Saramonic mic trong nghe nó cứ bị nghẹt
Trên ghi bộ Blink B2 4tr500 mà link 5 tr200 chủ top ơi??? em xin link nào 4tr500 cái
@Hoàng Thầy hồi mình mua bộ 2 cái là 4tr5, nhưng giờ không rõ vì sao tìm thì các shop lên giá đó bác, cái này để mình cập nhật lại bài
Giọng trầm (bass) như @Nam Air nói mic Saramonic nghe hay hơn 69 lần, đủ hiểu sao Mod sắm con này. Với kinh tế khi video mang tính tập thể.
Còn Rode W-G kiểu cho mấy em giọng trép (treble) hay nói khẽ để thu tiếng to.
Trên là quan điểm cá nhân hay coi phim Jav mà đeo headphone. 😊
@tra tranthanh Tại hồi mua mình có ít tiền nên chọn Sara cho rẻ hơn á
tiduslegeng
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air nhưng lại trùng hợp là giọng bác lại hợp với Sar hơn, giọng thu Sar trầm chắc ấm.
@tiduslegeng Cám ơn bác, hehhe. Tại cứ lăn tăn không biết nên mua rode không
Giá cao nhỉ
@asterix0108 Mấy bộ này giá trung bình thôi bác.
2 bộ bộ nào cũng đắt
@nhtphuc Mấy cái này là giá trung bình rồi đó, chứ nhiều bộ giá chục - hai chục củ lận
Trên trang chủ saramonic đã có micro blink 500 pro ( có màn hình nhỏ hiện thị tất cả các thông số )
@Dân IS Oh giờ mình mới biết cái đó, thanks bác
Hoaanhnet
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tiền nào của đó thôi, được sản xuất tại châu Úc nữa, thương hiệu nỗi tiếng Rode vẫn nỗi tiếng hơn về chất lượng cũng như âm thanh thu được mọi âm thanh xung quang bán kính rộng, vote cho đội của Rode.
@Hoaanhnet Có tiền thì mua Rode có bao giờ sai😃
Cái Rode muốn cắm vào điện thoại phải mua jack chuyển đổi từ TRS sang TRSS ( tức là từ 2 vạch sang 3 vạch) chứ ko phải cứ thấy jack 3.5mm thì cắm vào máy ảnh hay điện thoại đều được nhé.

Để dùng cho iphone mình đã phải mua thêm 1 jack Rode SC4 giá tầm 300k, sau đó lại dùng thêm 1 cái jack chuyển từ 3.5mm sang cổng lightning ( cái này lúc mua iphone nó có kèm sẵn trong hộp rồi, nên ko phải mua thêm)

@Hoang Long. Để mình bổ sung lên trên, tại cái Sara đủ hết cáp TRS lẫn TRRS có hết!
hebkid
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hoang Long. 1 cái jack chuyển của Rode ko thêm hơn 600k rồi, Rode thật biết bào tiền =))
@hebkid Mua TRRS của hiệu khác vẫn dùng dc mà 😁
cryon57
TÍCH CỰC
4 năm
Chất âm thì âm Rode ngon hơn 1 chút ở phần bass. Tín hiệu kết nối của Rode mạnh hơn, xuyên đc vật cản như bức tường trong khoảng 20m, còn Blink trong khoảng 20m có vật cản dày là tịt. Ko vật cản thì cả 2 con cách xa 50m vẫn thu ngon
@cryon57 Thanks bác đã nhận xét
nhìn thì thích Saramonic hơn 😁
đen ít dơ hơn trắng
yanguyen
ĐẠI BÀNG
4 năm
@choigiky rode có đen nè bạn
@choigiky Rode bản đen có mà bác, trắng khó tìm mua hơn đen đó hehe.
@Nam Air éc éc
Bây giờ kinh tế hơn nữa thì chơi mic không dây Boya này cũng ok anh chị em ạ!? 😁
nhũng cái này cũ rồi , review làm gì bây giờ họ đã ra thế hệ mới hơn
@Invisible guy Bài này 8 tháng rồi😃
ngocbich.c
ĐẠI BÀNG
3 năm
Loại này minh kết nối với amply làm mic hội nghị được ko ta ? Có bị vang, hú gì ko ta ?
Mình thấy nên mua Rode đi. Cá nhân mình đã xài qua 2 cái nhưng thấy sóng của rode ổn hơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019