So sánh, đánh giá Galaxy Tab 7 Plus với Kindle Fire & Nook Tablet

vuhai6
19/12/2011 17:4Phản hồi: 102
So sánh, đánh giá Galaxy Tab 7 Plus với Kindle Fire & Nook Tablet
Thay đổi cuộc sống thì hơi khó, thay đổi thói quen thì có!

Tất nhiên bài viết này là mình viết về [TAG]Galaxy Tab 7 plus[/TAG], nhưng tại sao lại có cái tiêu đề trớt qướt đó? Đơn giản vì tiêu chí của cuộc thi là "Cuộc sống thay đổi cùng Galaxy Tab Plus?",
câu trả lời thì rõ ràng: Thay đổi cuộc sống thì làm gì có, chung quy lại thì cũng chỉ là một cái máy tính bảng 7 - inch mà thôi. Tuy nhiên về một vài khía cạnh nào đó thì nó cũng làm thay đổi thói quen giải trí của bạn, nhất là những lúc rảnh rỗi.

Bạn sẽ làm gì khi có trong tay một cái máy tính bảng? Hay cụ thể hơn bạn sẽ làm được gì với một chiếc Galaxy Tab 7 Plus? Liệu có phí tiền khi mua một chiếc máy tính bảng hay không? Chỉ có bản thân của bạn mới có thể trả lời những câu hỏi này mà thôi! Dưới đây là một vài kinh nghiệm của bản thân mình với máy tính bảng 7 - inch nói chung và Galaxy Tab 7 (Plus) nói riêng, hi vọng sẽ giúp bạn hình dung được phần nào những tiện ích mà nó mang lại.

Trước tiên xin phép đá qua hai chiếc máy tính bảng giá rẻ [TAG]Kindle Fire[/TAG] và [TAG]Nook Tablet[/TAG] trước. Galaxy Tab 7 Plus (7Plus) có giá cao hơn khá nhiều so với hai chiếc máy này, vậy thì lên chọn chiếc máy tính bảng nào? Ngoài ra cũng còn rất nhiều chiếc máy tính bảng 7 - inch khác nữa, chọn chiếc nào đây? Kindle Fire và Nook Tablet khá tương đồng với nhau vì thế mình sẽ gom chúng là 1 nhóm và so sánh thiệt hơn với 7Plus:

1. Giá tiền: về khía cạnh này 7Plus thua hoàn toàn, chúng ta phải bỏ ra hơn 10tr so với mức giá dưới 7tr của Nook Tablet hay dưới 5tr5 của Kindle Fire
  2. Cấu hình: Tất cả đều là BXL hai nhân - 7Plus có phần nhỉnh hơn với 1.2GHz Exynos, trong khi đó hai chiếc máy kia là 1GHz TI OMAP. Ram 7Plus là 1GB bằng với Nook Tablet và gấp đôi Kindle Fire
  3. Kết nối: 7Plus trội hơn với 3G
  4. Màn hình: Nook Tablet đẹp nhất, đến Kindle Fire và cuối cùng là 7Plus
  5. Thiết kế: đây là phần khó nói vì nó liên quan đến cảm nhận cá nhân nhiều hơn, mỗi người mỗi khác. Về cá nhân mình, mình thích thiết kế của Kindle Fire, sau đó là Nook Tablet. Thiết kế của 7Plus bình thường, không có gì nổi bật. Điểm mạnh là 7Plus khá nhẹ, đủ để cầm trên tay một cách thoải mái.
  6. Khả năng khác: ...

Vậy, nếu giá tiền là tiêu chí để bạn chọn thì Kindle Fire, nếu màn hình thì Nook Tablet. Còn mình, mình cũng muốn chiếc tablet của mình phải có màn hình đẹp để sử dụng, tuy nhiên 3G lại là một lựa chọn an toàn để đi đâu cũng có thể lướt internet, vì vậy 7Plus lại là một lựa chọn không mấy happy nhưng cũng ko có cái khác để chọn, sự thực nó lại buồn như thế. Có lẽ 3G cũng chính là lý do mà trước đây Galaxy Tab 7 thành công, nói hơi phũ phàng một chút, nhưng mà thời điểm đó thì đúng là bạn chả kiếm được một con máy tính bảng 7-inch nào có 3G ngoại trừ Galaxy Tab cả.

Chọn lựa 7Plus với cái giá cao hơn? Thật may là phần số 6 (khả năng khác ...) của chiếc máy tính bảng này khá tốt, vớt vát được phần nào những thua sút về màn hình hay thiết kế của máy. Galaxy Tab 7 Plus rất đa năng và tính năng thì khá tốt và bạn ít bị hạn chế trong việc sử dụng máy. Đây cũng chính là lý do mà nó có thể làm thay đổi những thói quen giải trí của bạn!

Về mặt giải trí - nghe nhạc - xem film

Galaxy Tab 7 Plus hỗ trợ đầy đủ các định dạng nhạc phổ biến (MP3, OGG, AAC, WMA, WAV, FLAC) và film (MPEG4, H.263, H.264, WMV, DivX, Xvid, MKV). Vì thế bạn sẽ không phải suy nghĩ nhiều khi chép nhạc và film vào máy, chỉ đơn giản là tải trên mạng về, chép vào máy và mang đi theo mình, không phải lo chuyển định dạng, không phải lo máy có đọc được không, không phải lo máy hết dung lượng vì 7Plus hỗ trợ microSD lên đến 32GB (thú thực thì mua cái thẻ 16GB cũng đủ hết tiền rồi).

Mình thực sự thích 7Plus ở khả năng chơi film HD của nó, chỉ đơn giản là tải film từ trên mạng về, chép vào máy và coi, tất nhiên là có cả phụ đề nữa. Máy hỗ trợ giải mã từ phần cứng và chơi bằng phần mềm Video player có sẵn. Thông thường mình tải các film HD chuẩn mHD 720p (định dạng mkv và phụ đề srt), được chia sẻ rất nhiều trên mạng, với dung lượng khoảng 1.2GB, không quá lớn, tải nhanh, chép nhanh và chất lượng thì tốt. Ngay cả trong tinhte.vn bạn cũng có thể tìm thấy rất nhiều topic chia sẻ film kiểu này.

Quảng cáo

Về kết nối 3G - làm việc mọi lúc mọi nơi

Thông thường bạn sẽ sử dụng máy tính bảng là khi đang ở ngoài đường, đang ở quán cafe, đang đợi ai đó, không ở nhà, không ngồi trên máy tính ... Vì thế kết nối 3G dường như là một tiêu chí không thể thiếu. Thực sự thì với 3G bạn sẽ làm việc được nhiều hơn.

Với Dropbox, bạn sẽ mang được những dữ liệu theo mình và đồng bộ thường xuyên. Với Evernote thì những ghi chú sẽ luôn luôn sẵn sàng để bạn làm việc. Hãy tưởng tượng thế này, khi đang chạy xe bon bon bất chợt bạn nảy ra một ý tưởng nào đó, thế là lôi điện thoại ra, mở evernote và ghi chú nhanh ý tưởng vào đó. Tất cả sẽ được đồng bộ, khi tiện thì mở 7Plus lên, chạy evernote và tiếp tục hoàn thiện ý tưởng đó. Nếu cần thì copy nó qua Polaris Office và triển khai thành văn bản, thật là tuyệt và tiện.

Nếu bạn hỏi liệu nó có thể làm văn phòng, chỉnh sửa file văn bản được không thì câu trả lời là hoàn toàn được. Đơn cử thế này, file văn bản được gửi đến qua email, bạn thì đang ở ngoài đường, với 7Plus chỉ cần tải xuống, coi và chỉnh sửa bằng Polaris Office. Tiếp theo là email file đó cho cô tiếp tân kèm lời nhắn: "em in và nộp lên sếp giùm anh!". Thật nhanh và gọn và những lúc cần mình vẫn làm như vậy 😁

Quảng cáo

Chỉ hai ví dụ đơn giản ở trên cũng cho thấy 3G cần thiết như thế nào. Tất nhiên còn có nhiều việc khác để làm những lúc rảnh rỗi như lướt net, check facebook, chat yahoo ... lúc đi ăn, lúc đi bộ ngoài đường, lúc đi uống cafe. Chính vì thế mới nói, 3G thật quan trọng khi mà không phải lúc nào bạn cũng có wifi miễn phí để dùng.

Gọi điện thoại và sms:

Thực ra thì với một cái máy tính bảng màn hình to đùng ít ai sẽ nghĩ dùng nó làm điện thoại. Kết nối 3G thực sự cần thiết nhưng gọi điện và sms thì lại không phải là nhu cầu chính. Dù sao thì cũng phải nói rằng 7Plus là con tablet 7-inch duy nhất chạy Honeycomb mà có thể gọi điện và nhắn tin được, đáng để hoan nghênh. Với chức năng này thì cũng có thể tiết kiệm tý tiền thay vì mua một cái điện thoại cùi làm sơ cua.

Ở Việt Nam thì sim 3G trọn gói lại rẻ hơn sim bình thường, mà sim này lại không có chức năng gọi điện. Vì vậy, nếu bạn muốn rẻ thì dùng sim 3G trọn gói và không dùng call & sms, còn không thì ngược lại.

Và những cái khác:

Samsung trang bị cho Galaxy Tab 7 Plus một tính năng rất hay đó là điều khiển các thiết bị trong nhà qua cổng hồng ngoại cạnh máy. Phần mềm Peel (Smart Remote) kèm theo có thể cập nhật dữ liệu qua internet để bạn tự bổ xung những thiết bị mà bạn sử dụng. Khi đó 7Plus biến thành cái remote đa năng rất tiện.

Còn rất nhiều, rất nhiều các tính năng khác nữa, tuy nhiên sao mình lại gom chung trong 1 mục này? chỉ đơn giản vì những tính năng này máy tính bảng nào cũng có và đều có thể làm việc như nhau. Với việc cài thêm phần mềm từ Android Market và cài trực tiếp từ thẻ nhớ, bạn có thể bổ xung rất nhiều những tính năng khác cho chiếc máy của mình.

Như ở dưới đây mình đã cài thêm: Café để đọc báo Việt Nam, từ điển Anh - Việt (loại dành riêng cho máy samsung), Aldiko để đọc sách và một số game để giải trí.

Cuối cùng:

Có một thực tế là dù 7Plus ngon và nhiều chức năng như ở trên nói, nhưng giá của nó vẫn cao so với những chiếc máy tính bảng khác. Hiện tại 7Plus được bán với giá khoảng 11tr, một con số không nhỏ. Thực tế với những cái được và không được như đã trình bày ở trên thì nếu giá của máy vào khoảng 9tr đến 10tr thì sẽ hấp dẫn hơn rất nhiều. Nook Tablet hiện tại có giá khoảng 7tr, và bỏ thêm 2tr để mua 7Plus cũng là một lựa chọn tốt.

102 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cuong205a
TÍCH CỰC
12 năm
hay quá ..có vẻ hơn hẳn Playbook ...
Playbook nó thuộc phạm trù khác, nó chỉ để vọc, chả dùng được mấy 😔(
:-< Em đang ngóng đến giữa tháng sau Playbook về đến tay cơ mà bác nói thế chạnh lòng quá... :-< Cơ mà bác ơi dùng Playbook thì sao chán ạ... :-s
Nếu bác thích vọc thì nó không chán, nhưng nếu muốn dùng một cách bình thường thì lại hem dùng dc vì nó cũng không có nhiều phần mềm tiện ích để dùng 😃 ngay cả phần mềm để check mail cũng không có và một là bạn phải check qua website, hai là thông qua bridge với điện thoại bb.
anh Hải thâm thúy quá

1 câu nói, lột tả hết vấn đề về PB 😆
eeninay
TÍCH CỰC
12 năm
Đang định đầu tư quả playbook vì đang giảm giá xuống ngang với Kindle fire rồi mà nghe thế này thì nản quá, cái quan trọng nhất là mail thì không support, phần mềm bình thường thì cũng không cần nhiều lắm.

Chiến lược của RIM thế này bảo sao mà không đi xuống...
một bài nữa trong rừng bài của anh Hải, em thấy bài náy tinh tế và đi sâu vào phân tích các tính năng hơn
em tấy cái này màn hình của nó hơi nhỏ thì phải, dùng hok sướng
Tablet dùng chủ yếu là mang đi lại, di chuyển nhiều. Nếu bạn lúc nào cũng cầm theo cái balo hay túi thì 10-inch cũng ko sao. Tuy nhiên như mình thích cầm thoải mái, lại hay vất máy trong cốp xe thì 7" hay 8" lại tối hơn và tiện.

Thực tế thì 7-inch là đủ để làm việc rồi, không quá nhỏ mà cũng ko quá to, lướt web tốt, chơi game cầm vừa tay, coi film cũng ok.
Cái màn hình của con này nếu so với những con màn hình ngon như Kindle Fire hay Nook Tablet thì nó có chênh lệch nhiều lắm không ta? Samsung có truyền thống dùng Amoled mà ta, sao không dùng cho con này luôn nhỉ? Hay là để cho nó khác biệt và phân khúc thị trường?
Về cơ bản Kindle Fire và Nook tablet dùng tấm nền IPS cho khả năng hiển thị rất tốt, đẹp. Ngoài ra Nook Tablet có thêm lớp chống chói, nó không bị bóng như Kindle Fire. 7Plus và Kindle Fire có màn hình tương đương nhau, Kindle fire 9 thì 7Plus khoảng 7, cả hai đều bị chói chứ không tốt như Nook.

Màn hình 7Plus không thay đổi so với con tab 7 trước kia, và cũng chỉ có riêng dòng này Samsung dùng công nghệ thường chứ không phải Amoled, chắc là phân cấp giá rẻ nên nó thế 😃
Cá nhân tôi cũng không bao giờ mua hàng của SS. Lý do: đã trải nghiệm SS galaxy tab 7.
1. Máy sử dụng cổng giao tiếp độc quyền (Không khác gì sony ngày xưa).
2. Không hỗ trợ usb host mode, không thể dùng các thiết bị ngoại vi như usb, chuột, bàn phím (Không bằng các máy tính bảng rẻ tiền) mặc dù việc thêm usb host mode vào rom là không hề khó.
3. Bỏ rơi không nâng cấp lên android 4 isc mặc dù máy chỉ vừa mới ra khoảng 1 năm.
4. Máy bán rất đắt nhưng giảm giá rất nhanh (khi mới ra máy bán 15tr nhưng bây giờ còn 9tr)
Như vậy ss đang lặp lại toàn bộ các sai lầm của sony ngày xưa. Cho dù việc phát triển nhanh nhưng trong thị trường máy tính bảng ss sẽ thất bại như sony thất bại trong các năm vừa qua (Đây chỉ là ý kiến, nhận định cá nhân)
Chia buồn với bác 😃 mình thì mình cũng đã dùng qua tab 7 đời đầu, thấy cũng không đến nỗi nào, có lẽ nhu cầu của mình không cao như của bác 😃 chung quy lại mình chỉ làm những việc như đã liệt kê ở trên mà thôi. Còn vụ update rom thì đúng là chịu thôi bác, đã dùng máy android thì xác định là cài rom cook, chứ còn mong chờ hãng update thì đến tết công gô 😃

Samsung ra máy liên tục và hàng loạt giống kiểu bỏ bom thị trường và tất yếu là dòng đời sẽ ngắn đi, khả năng hỗ trợ khách hàng cũng giảm. có lẽ họ thích hớt váng hơn là đầu tư lâu dài.
DK Master
TÍCH CỰC
12 năm
Tab 7 plus có hỗ trợ thiết bị ngoại vị mà (giá 11tr bao gồm quà tặng là USB và HDMI Adapter để bạn có thể cắm với chuột, USB hay nối ra máy chiều LCD). Hiện Samsung đang xem xét lại việc nâng cấp lên ICS cho Tab 7 nhưng nếu ko có thì bạn vẫn có thể nâng cấp qua Cook ROM mà, xài Android vọc ROM vậy mí đã chứ ^^ ........!
silut7
TÍCH CỰC
12 năm
Đúng như chủ thớt đã nói và cũng như mình suy đoán: giá bị đẩy khá cao.
chúc anh thành công, he, có giải khao nhá
yoyo20
ĐẠI BÀNG
12 năm
khen có, chê có, đây là một bài review chân thực.
em đọc xong phần giá cả thấy hơi sợ vì e mcũng tính nay mai mua 1 chiếc galaxy tab plus - nếu em không thắng (99,99% là không thắng)
chúc bác thắng giải!
chào bác vuhai6, đọc bài viết của bác xong đọc bài mình em thấy tủi thân quá 😁 bác vào làm quả thế này là giết chết hi vọng đạt giải của anh em rồi :D
em là em hâm mộ bác lắm, bác cho em add friend nhé :D
em thấy bác viết nhiều bài hay lắm, bác đánh giá bài của thằng trẻ con này giúp em với ạ :D
chúc bác giáng sinh an lành nha :D
Cũng chỉ muốn góp 1 cái nhìn khác về chiếc máy này mà thôi 😃
em k la liếm mấy em Sam Sung/.....
bây h ra dòng galaxy thì "dảnh mỏ" lên =]]
Là sao bác 😁 bác comment mình chả hiểu gì cả :D
Theo anh Hải thì khi ta đã có một chiếc smartphone rồi thì có nên mua thêm một chiếc tablet không ạ ? 😃
leon158
ĐẠI BÀNG
12 năm
Không biết bác chủ topic có mua máy này chưa mà review như thế...
Các bạn có thể vào đây xem chi tiết về vụ cổng hồng ngoại của SS http://vozforums.com/showthread.php?t=2627850

Samsung đúng là lũ lừa đảo!
Tuỳ nhu cầu thôi mà bạn 😃 thích thì cứ mua thôi.

---------- Post added at 10:51 PM ---------- Previous post was at 10:48 PM ----------

Con maý của mình dùng không phải hàng chính hãng VN nên vẫn còn chức năng này. Sau khi bạn thông báo thì mình cũng mò thông tin trên http://www.samsung.com/vn/galaxytab/tab7plus/ thì thấy tất cả thông tin liên quan đến hồng ngoại đã bị xoá đi. Ngay cả mấy cái hình của máy cũng ko thấy cổng hồng ngoại nữa. Vậy là có thể khẳng định chắc chắn rằng phiên bản cho thị trường vn ko có cổng hồng ngoại.

Bữa đi giới thiệu mình cũng đi, lúc đó SS cũng quảng cáo vụ remote này khá nhiều, không hiểu sao giờ lại thay đổi mà không thông báo như thế. Cái này cần câu trả lời chính thức từ SS.
Em cảm ơn anh. Chúc anh có thêm con này 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019