So sánh điểm khác biệt giữa Liên Minh Tốc Chiến và Liên Quân Mobile

2/11/2020 1:53Phản hồi: 696
So sánh điểm khác biệt giữa Liên Minh Tốc Chiến và Liên Quân Mobile
Liên Minh Tốc Chiến và Liên Quân Mobile có lẽ là hai tựa game được đem lên bàn cân so sánh nhiều nhất trong thời gian gần đây. Đây là hai tựa game MOBA hay và rất được các game thủ di động đón nhận. Dĩ nhiên thì cả hai vẫn sẽ có nhiều điều khác biệt, cùng mình điểm qua một vài sự khác biệt cụ thể giữa hai tựa game để người chơi có thể dễ dàng nắm bắt nhé.

1. Bộ kĩ năng của các tướng

Đây là một trong nhiều khác biệt cơ bản giữa hai game này. Trong Liên Quân, mỗi tướng chỉ có 3 chiêu thức cùng với đó là một nội tại và người chơi sẽ kết hợp các chiêu thức này lại với mục đích chính là hạ gục đối phương. Tuy nhiên Liên Minh lại có nhiều hơn 1 chiêu thức: 4 chiêu cùng 1 nội tại, các chiêu thức được lấy từ Liên Minh PC về và tinh chỉnh lại một ít để phù hợp hơn. Đánh giá về điều này, mỗi cái có một cái hay riêng. Việc cho tướng có ít chiêu thức hơn giúp game đơn giản, dễ làm quen và dễ chơi hơn. Tuy nhiên lại có nhiều người thích nhiều chiêu hơn để thả sức thể hiện kĩ năng và muốn có một tướng có cách chơi phức tạp hơn.

2. Phải về bệ đá cổ mới có thể mua đồ

Nếu trong Liên Quân, chỉ cần đủ mốc tiền thì người chơi có thể lập tức mua ngay đồ để tăng sức mạnh thì LMHT: Tốc Chiến buộc người chơi chỉ có thể mua đồ sau khi đặt chân ở bệ đá cổ của đội mình. Chỉ một khác biệt nhỏ này nhưng lại làm thay đổi game play rất lớn giữa cả hai game.

Việc biến về mua đồ sẽ làm người chơi tốn thời gian để đi ngược ra lane hơn. Chưa kể trong thời gian mua đồ, họ bị thọt mất kha khá chỉ số lính cùng với đó là vàng và kinh nghiệm. Do đó mỗi lần biến về trong Liên Minh đều là một sự cân nhắc, chắc chắn sẽ có không ít trường hợp anh em bị lăn cầu tuyết cả game chỉ vì một lần biến về mua đồ không tính toán đấy.

3. Cắm mắt

Nếu ai chơi MOBA trên PC đều biết, cắm mắt là một hành động cực kì quan trọng. Chỉ số tầm nhìn là một chỉ số ảnh hưởng trực tiếp đến cả ván đấu vì tầm nhìn trong game đem lại rất nhiều lợi thế. Ở Liên Quân không có khái niệm "cắm mắt", nên việc lấy tầm nhìn và vị trí của đối thủ phụ thuộc nhiều vào người chơi hỗ trợ hoặc đi rừng. Còn trong Tốc Chiến, người chơi sẽ có hệ thống mắt để kiểm soát tầm nhìn, giúp nâng cao tính chiến thuật. Mặc dù vậy, Tốc Chiến hiện tại chỉ có hai loại mắt là mắt xanh và máy quét, hy vọng trong tương lai sẽ được bổ sung thêm như bản PC (dù không cần thiết mấy vì bản mobile có map nhỏ hơn kha khá)

4. Last hit - kết liễu lính

Liên Minh Tốc Chiến cũng "khắt khe" với người chơi hơn trong việc đi lane. Theo đó, nếu không thể kết liễu được lính thì lượng vàng nhận được cũng bị giảm rất nhiều. Còn trong Liên Quân thì dù không thể last hit, người chơi vẫn nhận được khoảng 85% lượng vàng. Do đó, người chơi Liên Minh nói chung cần tập bài tập phổ thông đầu tiên: Farm lính. Đối với các vị tướng cần trang bị và late game thì khả năng farm là cực kì quan trọng. Và đây cũng là bài học đâu tiên của các bạn chơi hỗ trợ: Đừng tranh lính của AD carry nhé, hắn mà thọt là khỏi ai gánh đó 😁

5. Hệ thống rồng nguyên tố độc đáo

Rồng là một loại quái khủng cung cấp bùa lợi mạnh trong cả hai game nói chung. Tuy nhiên mình đánh giá Tốc Chiến cao hơn bởi vì họ có hệ thống rồng nguyên tố tương tự như bản PC. Cho anh em nào chưa biết thì rồng nguyên tố bao gồm 4 loại: Đất, lửa, gió và nước. Mỗi loại rồng sau khi bị giết sẽ cho người chơi một loại bùa loại khác nhau.

Sau khi có một đội đoạt được 4 con rồng trong một game, lúc này cả team hạ rồng sẽ nhận được linh hồn rồng và sẽ xuất hiện thêm Rồng Ngàn Tuổi. Rồng Ngàn Tuổi đem lại lợi thế cực lớn trong giao tranh tổng khi mà chỉ cần team địch hạ xuống một ngưỡng máu cố định là sẽ bị kết liễu ngay lập tức. Với hệ thống rồng này, người chơi tốc chiến sẽ cần phải có những sự tính toán cũng như cả hai đội sẽ phải tranh giành rồng với nhau rất gắt gao nếu muốn thắng vào giai đoạn cuối game đấu.

Quảng cáo

696 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Riêng mình thì trò liên Minh Tốc Chiến làm cho mình khoái hơn 😁
@supervisor 03m thế thì bro chơi Watch dog legion đi 😀
DearGodVN
TÍCH CỰC
3 năm
@mrcuongth tôi cũng thấy phí thật, trước tôi chả chơi game mobile bao giờ. tự nhiên hôm trước thấy ông anh chơi cái tò lq, cài thử vào lại nổi máu đánh nhau ông ạ @@
@supervisor 03m K chơi hoặc k thích thì nói k thích, chứ đừng chê game khác nhảm vì thực tế game nào chả nhảm và vô bổ? Đừng để ng khác đánh giá bạn kém ý thức chứ ! Lần sau rút kinh nghiệm đi !
MinTam
ĐẠI BÀNG
3 năm
@supervisor 03m Vậy thì tập chung chơi mấy game nhảm đó đi bồ, dô đây để lại cmt chi 😆
Duyy Tânn
TÍCH CỰC
3 năm
Khoái liên Minh Tốc Chiến hơn. Chơi thấy vui hơn hẳn :p
Duyy Tânn
TÍCH CỰC
3 năm
liên quân chỉ chơi trong thời gian chờ liên minh nó lên di động thôi
Mình thích chơi liên Minh Tốc Chiến hơn nhé
QuagKhag
ĐẠI BÀNG
3 năm